ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า o2 sensor มีปัญหา พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ  (อ่าน 9972 ครั้ง)

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
ปัญหามีอยู่ว่าวิ่งเกิน 100 ไปซักพักไฟเอนจิ้นมันจะโชว์ครับ เช็คโค้ดแล้วเกิดจาก o2 senser ครับ
แล้วo2 senser นี่ใช้วิธีไหนทำให้มันสะอาดได้ไหมครับ อย่างเช่น ล้างน้ำหรือเอาลมแรงๆเป่าได้ไหมครับ หรือว่าต้องซื้อใหม่อย่างเดียว
(รบกวนถามอีกนิดครับปัญหามันเกิดจากอะไรได้บ้างที่ทำให้ o0 senser มีปัญหา)

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
Re: อยากทราบว่า o2 sensor มีปัญหา พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 09:39:21 AM »
จริงๆแกะออกมาเช็คดูก่อนดีกว่าครับ เพราะบางครั้ง สายไฟแตะกัน มันก็จะโชว์แล้ววว่า sensor เสียครับ

แต่ปรกติ เค้าก็ไม่ค่อยเสียกันนะครับ

หรือถ้าเสีย ส่วนใหญ่ เค้าก็เปลี่ยนกันอย่างเดียว

เคยมีคนบอกว่า สามารถเอา โซดา (ที่กินกะเหล้านี่แหล่ะ) ล้างได้ ในกรณีที่มันสกปรก แต่ วิธีนี้ ไม่รับประกันนะครับ แค่เคยได้ยินเค้าบอกมา ไม่เคยลองเอง
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ imp-poomee

• *
  • Popular Vote : 0
Re: อยากทราบว่า o2 sensor มีปัญหา พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:17:07 PM »
ไฟผมก้อโชว์เหมือนกัน เขาเช็คและบอกว่าเป็นที่ ออกซิเจน เปลี่ยนเห็นบอกว่าประมาณหมื่นก่า ทุกวันนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยคับ เห็นช่างบอกว่ามันจะกินน้ำมันมากขึ้น แต่ผมว่าไม่แตกต่างน่ะคับ สรุปยังไม่ได้เปลี่ยน หรือว่ามีวิธีซ่อมที่ถูกก่าคับ กูรูช่วยแนะหน่อยคับ

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:30:43 PM »
ไฟผมก้อโชว์เหมือนกัน เขาเช็คและบอกว่าเป็นที่ ออกซิเจน เปลี่ยนเห็นบอกว่าประมาณหมื่นก่า ทุกวันนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยคับ เห็นช่างบอกว่ามันจะกินน้ำมันมากขึ้น แต่ผมว่าไม่แตกต่างน่ะคับ สรุปยังไม่ได้เปลี่ยน หรือว่ามีวิธีซ่อมที่ถูกก่าคับ กูรูช่วยแนะหน่อยคับ

เดียวจะลองดูครับ ขอบคุณครับคุณอัศ

พี่เล็กบอกว่ามันกินน้ำมันมากขึ้นจริงๆครับ แต่ถ้ารำคาญพี่แกให้ถอดหลอดไฟออกครับ  emo76o
(แต่ไม่รับรองนะครับว่าถ้ามีอาการอื่นขึ้นมาเราจะไม่สามารถรู้ได้นะครับ  emo63o)

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:38:25 PM »
คือว่าเท่าที่รู้มาว่าภายในเปลือกเหล็กจะเซรามิกอยู่ภายในลองเขย่าดูนะครับถ้ามีเสียงกริกๆแสดงว่า แตก  ก็ต้องเปลี่ยนครับไม่งั้นกินนํามันขึ้นอีกแยะเลยหาของเก่าซิครับราคาหลักไม่เกิน  พัน บาท
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 04:59:15 PM »
เหตุที่กินน้ำมันเยอะขึ้นก็เพราะว่า เมื่อการอ่านค่าของ O2 sensor เพี้ยน มันก็จะส่งสัญญาณ ผิดๆไปที่กล่อง แล้วกล่องก็จะจ่ายน้ำมัน เพี้ยนๆ หรืออาจจะ สั่งตัดเข้า save mode เลยก็ได้ พอเข้า save mode กล่องก็จะสั่งจ่ายน้ำมันหนา เพื่อเป็นการป้องกัน การเข็ก ป้องกันเครื่องยนต์เสียหาย

แรงม้าก็จะตกลงไป ถ้าเป็นอาการอื่นหนักๆด้วย าอจจะมีการสั่งลด Boost เลยทีเดียว
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ PaoPao

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 12:31:57 AM »
เท่าที่เคยเจอมา...ถ้าเสียแล้วเนี่ยโดยส่วนมากวงจรข้างในจะเจ๊งไปแล้ว ทำให้ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว

ออฟไลน์ Mr.White

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:47:13 AM »
ยังไงก็คงต้องเปลี่ยนครับ  ถ้าไม่เปลี่ยนกล่องจะเข้า safe mode จะกินน้ำมันเพราะจ่ายหนาตลอดเวลา

อาจจะหาของมือสองใช่ไปก่อนพลางๆ แต่ของมือสองส่วนมากอายุก็เยอะแล้ว อาจจะเสียเหมือนกันก็เป็นได้

ออฟไลน์ SilverRabbit

• *
  • ความรู้คู่คุณธรรม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:13:54 AM »
o2 sensor ถ้าเบิก0ล่ะก็แพงมากครับ ที่เซียงกงมีขายตัวละ50บาทวางกองกันเต็ม
ปัญหามีอยู่ว่าแล้วจะรู้ว่าตัวไหนเป็นของที่เราใช้...คงต้องดูโค๊ดแล้วถอดเอาไปเทียบ
แล้วเค้า(เซียงกง)ก็ไม่รับรองด้วยว่ามันเสียหรือเปล่าต้องวัดดวง แต่ส่วนมากไม่เสีย
นะครับ(แต่ผมก็รับรองไม่ได้เหมียนกัน ฮา) ลองดูครับ emo64o

แต่เรื่องที่ไฟมันโชว์เข้าใจว่าถ้าตัดแคตออก ยังไงไฟก็โชว์ครับ
ระยะทางพิสูจน์ม้า  กาลเวลาพิสูจน์คน