ผู้เขียน หัวข้อ: แมวผอม 1.5 อยากคบหาเครื่องเทอร์โบ สอบถามข้อมูลหน่อยครับผม  (อ่าน 9081 ครั้ง)

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
สวัสดีครับ วันนี้ขอถามบ้าง อยากถามความเห็นและข้อมูลของเพื่อนๆที่ใช้เจ้าแมวน้อยแล้ววางเครื่องเทอร์โบน่ะครับ
คิดว่าจะเก็บเงินวางเครื่องให้แมวผอมสักหน่อยแต่อยากได้ข้อมูลจากเพื่อนๆที่วางไว้เป็นแหล่งความรู้ก่อนในเบื้องต้น

ใจผมคือไม่ชอบรื้อรถ อยากใช้เดิมๆแบบนี้แค่เป็นเครื่องเทอร์โบเท่านั้นเลย เครื่องพันห้าเดิมอืดไปหน่อย

ข้อจำกัด

- อยากใช้เกียร์เดิม(ไม่อยากยุ่งกับชุดส่งกำลังใดๆทั้งสิ้น เว้นเปลี่ยนชุดครัชให้รับแรงม้าเครื่องเทอร์โบได้ ยอมอย่างเดียว...)
- ไม่ต้องการระบบอื่นใดเพิ่มเติม และไม่ต้องการรื้อระบบเดิมที่มีอยู่ทิ้ง
- ไม่ต้องการให้ยุ่งกับระบบอื่นเว้นเครื่องยนต์อย่างเดียว
- ไม่ต้องการโมเพิ่มหรือแรงม้าเยอะมากๆ ชอบฟิลลิ่งประมาณเครื่องหมู 2000cc. ตัว JDM ผมว่าเพียงพอสำหรับความต้องการ สามารถแฟลชกล่องใช้แก๊สโซฮอล์ 95 ได้เท่านั้นพอ
- ไม่ต้องการใส่ฝากระโปรงเจาะ(ฝาเทอร์โบ) อยากใช้ฝาเดิมแล้วเดินอินเตอร์หน้า จะแลคมากมั๊ยครับ ไม่อยากให้ใครรู้ว่าวางเทอร์โบมา อยากให้มันคือบอดี้แมวพันห้าเดิมๆ...........
- ไม่ต้องการโมดิฟลายต่อยอดใดๆทั้งสิ้น เว้นที่กล่าวมาเท่านั้น ไม่ต้องการทำช่วงล่าง เบรก เพิ่มเติมใดๆทั้งสิ้น เดิมๆพอใจอยู่แล้ว อย่างเก่งอาจจะผ้าเบรกเกรดดีๆสักหนึ่งชุด
- งบประมาณไม่บานปลาย เท่าที่ดูไว้ ถ้าสั่งเข้ามาทั้งคันแมว S-GT ต้องมีงบประมาณ 400,000-450,000 ผมว่ามันเกินกำลังผมไปเยอะเลย เลยอยากได้แนวทางอื่นที่น่าจะตอบโจทย์ได้ในงบประมาณที่ไม่สูงเกินไป

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆ ล่วงหน้านะครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
เคยมีเพื่อนๆชาวซูเคยตั้งโจทย์คล้ายๆแบบนี้ สุดท้ายแล้วก็ยอมวาง S-GT

ตรงทุกระบบ ใช้ได้ครบทุกฟังก์ชั่นครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Paul_ZZ

• *
  • Popular Vote : 1
    • หจก.ปืนนายพล
เคยมีเพื่อนๆชาวซูเคยตั้งโจทย์คล้ายๆแบบนี้ สุดท้ายแล้วก็ยอมวาง S-GT

ตรงทุกระบบ ใช้ได้ครบทุกฟังก์ชั่นครับ

ผมเห็นด้วยตามพี่ครับ ผมว่าเครื่อง 1500 ทำได้มากสุดคงแรงกว่าตัว vios 1500 ไปไม่มากหลอกครับ ไม่เท่าหมู2000แน่นอน ห่างกันหลาย

ทำไปไม่จบด้วย หาช่างทำยากมากๆ หรือ ทำได้เครื่องพัง ยังไงก้กลับมาวางเครื่องเทอรืโบใหม่อยุ่ดี

มันจะเป้นการเสียเงินซ้ำสองโดยเปล่า ผมว่าใจเย็นๆ ค่อยๆเก็บเงินแล้ววางทีเดียวจบไม่ต้องปวดหัว เสียเงิน+เวลาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me

เห็นด้วยกับคุณแบงค์ครับ ลงทุนทีเดียวจบ ใช้งานได้ยาวๆ ครับ  emo64o

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Paul_ZZ

• *
    • หจก.ปืนนายพล
ผมคงเข้าใจผิดแน่เลย คุณคงอยากวางเครื่องใหม่ใช่ไหมครับ ไม่ใช่เอา เครื่อง 1500 มาเซตโบน่ะครับ

แนะนำให้เอาเครื่องตั้งแต่ ตัวตากลม-จนถึงตัวหน้าแมววางได้เลย งบน่าจะเริ่มจาก แสนกลางๆถึง2แสน แล้วแต่สภาพเครื่องครับสามารถเอามารีแฟตใช้ gasohol ได้หมดครับ

ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน อุปกรณ์ส่วนอื่นๆครับ เป็นตัว 1500 เดิมๆได้ครับ

-แต่ว่าระบบส่งกำลังคงจำเป็นต้องเปลี่ยนเกียร์ที่เป็นตัวที่คุณได้มาจากเครื่องตัวใหม่ครับ

-เปลี่ยนเป็นอินเตอร์หน้าได้ครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
 emo72o

เครื่องเดิม เหยี่ยว หรือหมู น่าจะเป็นคำตอบให้ จขกท.ได้ดีนะครับ  แต่ติดปัญหานิดหน่อย

คือ ไม่อยากให้ใครรู้ว่าเป็นเครื่องเทอร์โบ เลยอยากย้ายอินเตอร์มาไว้ด้านหน้า ใช้ฝากระโปรงเดิม ถูกมั้ยครับ?

ทีนี้  การย้ายอินเตอร์มา ผมว่ามันดูเด่้นชัดกว่า อินเตอร์เดิมๆ กับฝากระโปรงเทอร์โบซะอีกนะ 

แถมถ้าเป็นอินเตอร์หน้า ก็อาจจะเจอกับอาการรอรอบตามมาอีกไม่มากก็น้อย

ที่น่ากลัวคือ อยากได้เครื่องแรง แต่จะไม่ยอมทำช่วงล่างและเบรค  อันนี้ผมขอไม่เห็นด้วยอย่างแรงครับ 

เครื่องเืทอร์โบ+อุปกรณ์มาตรฐาน น้ำหนักจะมากกว่าเครื่อง 1500 na พอสมควร ถ้าไม่ปรับปรุงช่วงล่าง ก็มีสิทธ์ที่จะรถเสียบาลานซ์แน่ๆ

สุดท้าย ถ้าอยากให้มันดูเดิมๆแบบ 1500 แต่ไม่อยากทำอย่างอื่นเลย ผมว่ามันจะขาดๆเกินๆครับ
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
emo72o

เครื่องเดิม เหยี่ยว หรือหมู น่าจะเป็นคำตอบให้ จขกท.ได้ดีนะครับ  แต่ติดปัญหานิดหน่อย

คือ ไม่อยากให้ใครรู้ว่าเป็นเครื่องเทอร์โบ เลยอยากย้ายอินเตอร์มาไว้ด้านหน้า ใช้ฝากระโปรงเดิม ถูกมั้ยครับ?

ทีนี้  การย้ายอินเตอร์มา ผมว่ามันดูเด่้นชัดกว่า อินเตอร์เดิมๆ กับฝากระโปรงเทอร์โบซะอีกนะ 

แถมถ้าเป็นอินเตอร์หน้า ก็อาจจะเจอกับอาการรอรอบตามมาอีกไม่มากก็น้อย

ที่น่ากลัวคือ อยากได้เครื่องแรง แต่จะไม่ยอมทำช่วงล่างและเบรค  อันนี้ผมขอไม่เห็นด้วยอย่างแรงครับ 

เครื่องเืทอร์โบ+อุปกรณ์มาตรฐาน น้ำหนักจะมากกว่าเครื่อง 1500 na พอสมควร ถ้าไม่ปรับปรุงช่วงล่าง ก็มีสิทธ์ที่จะรถเสียบาลานซ์แน่ๆ

สุดท้าย ถ้าอยากให้มันดูเดิมๆแบบ 1500 แต่ไม่อยากทำอย่างอื่นเลย ผมว่ามันจะขาดๆเกินๆครับ

เหนด้วยกับ จารอั่น ครับ ช่วงล่างและเบรคสำคัญมากครับ

• *
  • My GDG
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ข้อจำกัดมันแปรผันได้ตามความจำเป็น แต่ตั้งธงไว้ก่อน อันไหนไม่ได้ ไม่ไหว เราก็ลดลงตามนั้นครับ

ช่วงล่างกับเบรกอาจจะยกตัว WRX มาใช้น่ะครับ (อันนี้ผมว่าไม่มีปัญหาครับ)
ส่วนเรื่องเครื่องคืออยากจะวางใหม่ครับ ไม่เอาเครื่องเดิมมาทำแน่ๆ เอาไว้เป็นอะไหล่พวกไดชาร์ต คอมแอร์ เทือกๆนั้นดีกว่า
แต่กำลังสงสัยว่าถ้าเราไม่ได้เอาโจทย์คำว่า "ตรงรุ่น" มาตั้ง เราน่าจะมีระยะยิงมากขึ้นหรือเปล่า? ทำนองนั้น ถ้าตรงรุ่นมันก็จบดี แต่ถ้ามันไม่ต้องตรงรุ่นแต่จบได้เหมือนกันมันก็เข้าท่านะครับ ช๊อยเยอะขึ้น
ส่วนที่ไม่อยากทำจริงๆ คือประมาณรื้อคอนโซลเดิมออกมาไล่ระบบ เพราะประกอบกลับแล้วมันก็จะมีเสียงบ้าง มีเรื่องฟิตติ้งบ้างมากวนใจมากกว่า ไม่ชอบรื้ออะไรเยอะๆน่ะครับ
่ส่วนงบประมาณในใจ ไม่เกิน 200,000 พอรับได้ครับ แต่ถ้าเกินแบบทะลุไป 400,000-500,000 ผมหา GC เทอร์โบแท้ๆมาขี่เล่นสบายเลยนะ....มองแบบนี้น่ะครับ

ออฟไลน์ pikabom

• *
ทำช่วงล่างเสริม หน่อยนะพี่ ถ้าทำเครื่อง น่ะ step  มันได้ตามๆ กันไป emo10o

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
ขอถามแทรกในกระทู้หน่อยนะครับ

ตอนนี้ S-GT หน้าแมวราคาหัวมันอยู่ประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ

• *
  • My GDG
ขอถามแทรกในกระทู้หน่อยนะครับ

ตอนนี้ S-GT หน้าแมวราคาหัวมันอยู่ประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ
เคยถามๆ ทั้งคันประมาณ 400,000-450,000 ครับ ถ้ายกแพมา ประมาณ 300,000-350,000 ครับ

ตอนนี้ได้ไอเดียดีๆแล้ว น่าจะเข้าท่าด้วย เอาไว้ผมไปคุยกับอู่ก่อนอยากรู้พวกรายละเอียดลึกๆทุกจุด
แต่จบในงบที่ตั้งไว้ด้วย เท่าที่คุยกับน้องที่เขาไปคุยเบื้องต้นมาให้ รู้สึกจะมีสาวกแก๊งค์แมวเหมียวจบด้วยวิธีนี้ไป 4 - 5 คันแล้วครับ

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
เคยถามๆ ทั้งคันประมาณ 400,000-450,000 ครับ ถ้ายกแพมา ประมาณ 300,000-350,000 ครับ

ตอนนี้ได้ไอเดียดีๆแล้ว น่าจะเข้าท่าด้วย เอาไว้ผมไปคุยกับอู่ก่อนอยากรู้พวกรายละเอียดลึกๆทุกจุด
แต่จบในงบที่ตั้งไว้ด้วย เท่าที่คุยกับน้องที่เขาไปคุยเบื้องต้นมาให้ รู้สึกจะมีสาวกแก๊งค์แมวเหมียวจบด้วยวิธีนี้ไป 4 - 5 คันแล้วครับ

อ้าว..นึกว่าคุณ art จัดหมูมาขับ  emo60o
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ daisuke

• *
  • Popular Vote : 8

ติดตามอยู่ครับ  emo53o

ลงท้ายซะให้อยากรู้เลย

• *
  • My GDG
อ้าว..นึกว่าคุณ art จัดหมูมาขับ  emo60o

ไปลองมาแล้วอ่ะคุณแมว ไฟแนนท์มันไม่จัดอ่ะครับ มันบอดี้พันหกและวางเครื่องมาไงครับ ธนชาติเขาไม่เอาเลย ก็พับไปเลย
ก็เลยออกป้ายแดงเลยละกันวะ ราคาก็ถูกกว่ากันพอสมควร ก็เป็นหนี้น้อยหน่อย ถ้าผมเอาหมูผมเจอผ่อนเดือนละหมื่นแปด(สี่ปี)
เล่นแมวเนี่ยดอกถูกกว่าเท่านึง แถมผ่อนได้ 5 ปีสบายๆ ตกเดือนละ หมื่นเดียว..... ผมมองจุดนี้ด้วยนะ และได้รถใหม่ไม่ต้องกังวลว่าจะมีวาระซ่อนเร้นอะไรหรือเปล่าด้วย
อีกอย่าง ภรรเมียชอบแมวมากกว่าหมู เพราะนั่งหลังสบายกว่าเยอะครับ มันนิ่มนวล ย้วย ลูกนี่หลับไปตลอดทาง เขาแฮปปี้มาก ส่วนผมเองผมก็พอใจกับมันนะ
เป็นรถที่ขับได้ทุกวัน ช่วงล่างนิ่มนวล ขับสบาย แต่เกาะชิบหาย เคยลองสาดโค้งอุโมงค์ลอดแยกเกษตรน่ะ เคยทำสถิติโดยกอล์ฟ GTI ตัวใหม่เนี่ยแหละได้ 90 กว่าๆ (ส่วน FD แค่ 70กว่าๆ ตูดก็จะยกซะและ)
อิมคันนี้ เข้าไปที่ 110 ครับ เพิ่งจะมีเสียงยางนิดๆว่า พอเหอะพี่ หนูมันแค่ยาง Teo Plus.....

ตอนนี้ก็เก็บตังค์วางเครื่องครับ วันนี้มีนัดคุยกับอู่ครับ สายๆ เดี๋ยวไปรับเพื่อนไปอู่ครับ จะไปคุยดีเทลเรื่องวางเครื่องกับพวกรายละเอียดลึกๆทั้งหมดน่ะครับ เปิดสเปกกางดูกันไปเลย
คุณแมวจะแข่งรถกับผมป่าววววว ท้าเลย แข่งขับถอยหลังนะ ฮิฮิ

ปล.จาก FD ---> IM รู้สึกแตกต่างดั่งฟ้ากับเหวมั๊ย ? ....เรื่องค่าน้ำมันน่ะ ฮิฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2010, 07:28:55 AM โดย signifer »

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
ผมแปลกใจ จนอาจจะผิดหวังเล็กๆเรื่อง feeling + handling  เมื่อเทียบกับ GC8  จนตอนนี้ว่าจะเก็บเงินแล้วจัด GC เก่าๆแล้วมานั่งทำซักคันอะครับ

เรื่องน้ำมันก็กินมากเมื่อใช้ในสภาพรถติดครับ ส่วนเดินทางไกลก็ไม่มากนะ ตอนนั้นขับกลับเชียงใหม่เติมไป 2500 เอง  civic FD ก็ซัก 2200 แล้วนะ ความเร็วที่ใช้เท่ากันที่ราวๆ 110-120   จอดพัก 3 ที่ครับ  emo65o
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop