ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่าประสบการณ์ Tune รถ ครับ  (อ่าน 3921 ครั้ง)

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
มาเล่าประสบการณ์ Tune รถ ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 06:44:20 AM »
วันแรก :tune รอบเดินเบา จอดอยู่กับที่ Tuner บอก BOV ไม่เปิด ตอนเปิดก้อไม่นิ่ง ( เปลี่ยน BOV ใหม่),  คันเร่งเหยียบลงได้ไม่สุด (เจอว่าพรมตั้ง 2 ชั้นหนาเกิน เอาออกซะ1 ชั้น ) , รอบมันวูบๆ  (สงสัยที่น้ำมัน ก้อถอดปั้มติ๊กมาดูกัน เจอว่ามันต่อท่อตัว T พ่นออกตอนแรงดันเกิน ต้องถอดตัว T ออกแล้วใส่ท่อยางยาวเส้นเดียวเลย) 
วันที่สอง :ออกไป Tune ผมนั่งหลัง  มีคันขับและ Tuner นั่งหน้า ตั้ง Boost ไว้ 1.6 เจอว่า boost วูบๆ มาไม่นิ่ง ขับไปปรับ boost ไฟฟ้าไป ส่วน waste gate ใช้แบบแยกของ HKS ตอนนี้ ก้อยังเจอว่า boost ไม่นิ่ง  ( Tuner สงสัยปั้มติ๊กอีกแล้ว )  พอดีไม่ได้ต่อ Fuel press มาด้วย Tuner แนะนำว่า สำคัญมากๆ เลย สำคัญกว่า Oil press อีก ควรติดตั้งไว้ด้วย กันเครื่องพัง
วันที่สาม: ออกไปขับอีก boost ก้อยังไม่นิ่งอีก คราวนี้ดู Fuel press ก้อมาดีตลอดไม่มีขาด  ปั๊มติ๊กปกติดี  Tuner ไม่กล้าปรับไฟ น้ำมัน  คราวนี้คนขับครับ บอกว่าคลัชหมด เครื่องหมุนดี แต่คลัชลื่น Load เลยมาๆ หายๆ Boost เลยสุดบ้าง ไม่สุดบ้าง  ก้อมายกคลัชอีกรอบ
วันที่สี่ :  เปลี่ยนคลัชใหม่  เด๋วขับออกไป tune แล้วจะมาเล่าต่อครับ  ........       

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
Re: มาเล่าประสบการณ์ Tune รถ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 07:47:54 AM »
 emo18o  สู้ๆครับ  ค่อยๆทำไปครับผม
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: มาเล่าประสบการณ์ Tune รถ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 08:47:41 AM »
ผมว่าเวลาจูนมันน่าจะดู Fuel Press ได้จากโปรแกรมเลยนะครับ ทำไม Tuner ถึงบอกว่าอ่าน Fuel Press ไม่ได้หล่ะครับ

ยังงัยเอาใจช่วยนะครับ ขอให้รถสมบูรณ์เร็วๆ นะครับ emo72o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 10:25:30 AM »
เอาใจช่วยครับ รถมกว่าจะนิ่งได้นี่ก็ปวดหัวเป็นเดือนเหมือนกัน

ออฟไลน์ MooMoo@Subarist

• *
  • Popular Vote : 0
  • ไอ้หนุ่มตัวสำรอง(ไฟ)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 06:39:57 PM »
รถรุ่นไหน กล่องอะไรครับ
เบื่อ(ไฟดับ) ก็มาหา
เซ็ง(ไฟตก) ก็โทรมา

ออฟไลน์ tip

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 07:56:38 PM »
Fuel press ต้องดูจาก sensor ที่ต่อเองภายนอกครับเท่านั้นครับ ดูผ่านกล่องไม่ได้ แต่ค่าอื่นๆ  Oil press, Temp,.... ต่างๆ  ดูได้จากกล่องเลย แล้วมาแสดงผลที่ program ของ Tuner

รถผม ตาเหยี่ยวครับ คอแดง  กล่อง F-con, Valcon

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:35:42 AM »
ช่วยลุ้นครับ emo57o

ออฟไลน์ tip

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 12:09:21 AM »
ต่อครับ ต่อ   เล่าให้ฟังสนุกๆ เผื่อใครจะ Tune รถแล้ว เจอปัญหาแบบเดียวกัน จะได้นึกถึงผมเป็น case study
เปลี่ยน clutch เรียบร้อยครับ ออกไป Tune กันอีกรอบ ผมนั่งไปด้วยแบบเดิมครับ คราวนี้ Ok ดึงหงายท้องเลย กระพริบตาทีเดียว boost 1.5 bar ไฟแดง show พร้อมเสียงปี๊บที่วัด boost เลย ก้อขับไปเรื่อยๆ ครับ 0-240 km/hr สักพักก้อกลับครับ ผมกะว่าคงได้จ่ายเงินแล้วเอารถกลับบ้านได้แล้ว .........  ปรากฎว่า อีตอนขากลับมาที่อู่น่ะครับ  อยู่ๆ boost มันก้อหายอีก เหยียบไม่ขึ้น สะอึดนิดๆ Tuner บอกว่าท่อ inter หลุด หรือไม่ก้อรั่ว  เลยให้ช่างเครื่องหาจุดรั่ว ช่างหาไม่เจอครับครึ่งค่อนวันก้อหาไม่เจอ และยืนยันด้วยว่า hardware ปกติทุกอย่าง ลองให้ Tuner ตรวจ Valcon ใหม่   Tuner ก้อตรวจดูสาย ปรากฎว่ามีต่อสลับสายครับ (เอาอีกแล้ววว) AVCS ไม่ทำงาน เลยไล่สายกันใหม่ แล้วเอาออก Tune กันอีกที ฝนดันตกอีกครับ นั่งรอฝนหยุดเสียไปอีกหนึ่งวันเต็ม ผมก้อกลับมารอที่บ้านเหมือนเดิมครับ รถยังไม่เสร็จ   

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 08:59:28 AM »
ต่อครับ ต่อ   เล่าให้ฟังสนุกๆ เผื่อใครจะ Tune รถแล้ว เจอปัญหาแบบเดียวกัน จะได้นึกถึงผมเป็น case study
เปลี่ยน clutch เรียบร้อยครับ ออกไป Tune กันอีกรอบ ผมนั่งไปด้วยแบบเดิมครับ คราวนี้ Ok ดึงหงายท้องเลย กระพริบตาทีเดียว boost 1.5 bar ไฟแดง show พร้อมเสียงปี๊บที่วัด boost เลย ก้อขับไปเรื่อยๆ ครับ 0-240 km/hr สักพักก้อกลับครับ ผมกะว่าคงได้จ่ายเงินแล้วเอารถกลับบ้านได้แล้ว .........  ปรากฎว่า อีตอนขากลับมาที่อู่น่ะครับ  อยู่ๆ boost มันก้อหายอีก เหยียบไม่ขึ้น สะอึดนิดๆ Tuner บอกว่าท่อ inter หลุด หรือไม่ก้อรั่ว  เลยให้ช่างเครื่องหาจุดรั่ว ช่างหาไม่เจอครับครึ่งค่อนวันก้อหาไม่เจอ และยืนยันด้วยว่า hardware ปกติทุกอย่าง ลองให้ Tuner ตรวจ Valcon ใหม่   Tuner ก้อตรวจดูสาย ปรากฎว่ามีต่อสลับสายครับ (เอาอีกแล้ววว) AVCS ไม่ทำงาน เลยไล่สายกันใหม่ แล้วเอาออก Tune กันอีกที ฝนดันตกอีกครับ นั่งรอฝนหยุดเสียไปอีกหนึ่งวันเต็ม ผมก้อกลับมารอที่บ้านเหมือนเดิมครับ รถยังไม่เสร็จ   
เอาใจช่วยครับคิดว่าได้เช็คตรวจสภาพทุกระบบ จะได้สบายใจ
ปล. tune กับใคร พอ pm หรือบอกใบ้ได้ไหมครับ หนาวเหมือนกัน   มีโครงการทำนองนี้เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ                                                                                                                                                      emo64o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 01:20:40 PM »
เขียนได้สนุกดี ติดตามอ่านอยู่นะครับ

ออฟไลน์ im-bangmod

• *
  • Popular Vote : 0
  • Off Road เพื่อนเรียก อ้อ หมากX กระจาย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 09:02:13 PM »
เยี่ยมจริงๆ ครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ  อ่านแล้วเหมือนออกไปจูนด้วยเลย ครับ  emo60o
ลูกชายยังชื่อ อิม เลยครับ...