ผู้เขียน หัวข้อ: คุณตำรวจโคตะระใจดี ทำแม็กผมขูดเป็นทางเลยคร๊าบ ขอความยุติธรรมด่วนคับ....  (อ่าน 7702 ครั้ง)

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
ฟังแล้วฉุนแทนครับ เป็นผมกฎหมายทำไรไม่ได้ก็เล่นกฏหมู่เลยดีไหม ไปฝากรอยที่รถมันสักยาวๆๆรอบคัน คงจะสบายใจไม่น้อย
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
วันนี้แฟนผมพยายามโทรหาผู้กำกับ และก็รองผู้กำกับตั้งแต่เช้า มาติดเอาตอนบ่ายสามคับ
พอโทรไปแฟนผมก็เล่าเรื่องให้ผู้กำกับฟัง ยังเล่าไม่จบเลยนะคับ ผู้กำกับบอกว่า "เดี๋ยวจะอบรมให้"
แฟนผมเลยบอกว่า "ไม่ได้อยากจะได้ค่าเสียหายอะไรหรอกนะคะ แต่เขาทำกิริยาแบบนี้ไม่ไหวจิง ๆ อยากให้เขามาคุยแล้วก็ขอโทษ" ตอนที่พูดนี่ผู้กำกับก็ไม่ได้ฟังอะไรมากมายคับ เหมือนจะรีบวางสายเลยคับ
แล้วบอกแฟนผมว่า "งั้นเดี๋ยวจะให้รองผู้กำกับโทรมาหา แล้วก็ถามชื่อแฟนผม" แค่นี้คับแล้วก็วางสาย
ยังไม่ได้ฟังเรื่องราวทั้งหมดเลยคับ ไม่รู้เขาจะให้เบอร์ร้องเรียนไว้ทำไมก็ไม่รู้นะคับ โทรไปแล้วไม่อยากจะฟังความเดือดร้อนประชาชน
อีกอย่างนั่งกดโทรศัพท์ตั้งแต่เช้าจนมาติดเอาตอนบ่ายสามโมง....
หรือว่าทุกวันนี้ผู้กำกับมีช่วงเวลารับโทรศัพท์ร้องทุกแล้วหรอคร๊าบบบบ

เอาเวลาไปตั้งด่าน

ผู้กำกับตำรวจ หรือกำกับการแสดง

ออฟไลน์ w_prakrit

• Im Samui
  • *
  • Popular Vote : 1
  • www.monkey-foto.com
    • www.monkey-foto.com
ยาวไปครับ ล่อมันเลย อ่านแล้วเลือดขึ้นหน้าเลย emo6o

ออฟไลน์ csacrew

• *
  • Popular Vote : 0
แย่มากๆ รปภ ห้างยังโบกดีกว่า

ออฟไลน์ Pong_naja

• *
  • Popular Vote : 7
น่าส่งมันไปอยู่ใต้ ให้มันไปกร่างที่นู้น ดูสิมันจะกล้ามั๊ย  emo66o

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
ข้อความผมอาจไม่ถูกใจนะครับ ผมก้เข้าใจว่าของเสียหายมีราคา แต่การกระทำที่ต้องรับผิด ไม่ได้เกิดจากฝ่ายคู่กรณี

ทั้งหมดนะครับต้องเข้าใจประเด็นผมด้วย ต้องดูจากความร้ายแรงของการกระทำที่ต้องรับผิดแต่ละฝ่าย

และ ไม่กล่าวถึงเรื่องพิพาทที่ตามมานะครับ ว่ามีการใช้ถ้อยคำ หรือ อะไรก็แล้วแต่ระหว่างคู่กรณีจนเป้นเหตุให้เกิดการไม่พอใจกัน

ในส่วนการรับผิด เจ้าหน้าที่ไม่ได้จงใจ หรือ ประมาทเลินเล่อ อย่างชัดเจนและมีพยานหลักฐานยากมากที่จะไปเอาผิดกับคู่กรณีได้

จะกลับกลายเป็นความประมาทของผู้ขับขี่เสียต่างหากที่ทำใหทรัพย์สินที่มีไว้ให้สาธารณใช้สอย เสียหาย

จาการกระทำเจ้าพนักงานไม่ได้ปฎิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย แม้เป็นตำรวจจราจร แต่หน้าที่ตามกฎหมาย เพียงอำนวยการจราจรให้ราบรื่นโดยทั่วไป

ไม่ได้มีหน้าที่โบกรถ หรืออำนวยเป็นการกระทำการเป็นส่วนตัวแก่บุคคลหนึ่งบุคคลใด

ตาม พ.ร.บ ความรับผิดของเจ้าหน้าที่

เราต้องฟ้องเจ้าหน้าที่เป็นการส่วนตัวในคดีแพ่ง ซึ่งการแจ้งความกล่าวโทษไม่จำเป็นในการดำเนินคดีแต่อย่างไร ทำได้เป็นเพียงหลักฐาน

ซึ่งมีลักษณะเป็นพยานบอกเล่า ซึ่งมีน้ำหนักน้อย ประจักษ์พยาน คือ แฟนคุณ หรือ บุคคลอื่นที่เป็นพยานได้ว่า เจ้าพนักงาน ได้เห็นชัดแจ้งในขณะนั้นอยู่แล้วว่า

การเคลื่อนรถต่อไป จะเป็นการให้เกิดความเสียหายแก่ล้อรถยนต์ จึงเป็นการกระทำที่ประมาทเลินเล่อ ซึ่งบุคคลในภาวะเช่นนั้นจะไม่บอกให้เดินหน้ารถต่อไป

ซึ่งตามวิสัยและพฤติการณ์ของบุคคลโดยทั่วไป จะไม่กระทำ ส่วยในคดีอาญานั้น ประมาททำให้เสียทรัพย์นั้นกฏหมายมิได้บัญญัติให้เป็นความผิดและกำหนดโทษไว้

ลู่ทางที่จะเรียกร้องความเป็นธรรม

หนึ่ง คงไม่พ้นสื่อมวลชน แต่ถามว่าปัญหาของคุณนั้นทางสื่อมวลชน จะประเมินคุณค่าต่อสังคมของกรณีคุณว่ามีเพียงใด ควรที่จะเป็นกรณีที่สังคมต้องให้ความสนใจ

หรือ เป็นเพียงความรับผิดในความละเมิดของบุคคลธรรมดา ถึงแม้เป็นเจ้าพนักงานตำรวจแต่ก็ไม่ได้ปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย

ก็เป็นเพียงคนทั่วไปเหมือนผมกับท่าน

สอง ฟ้องร้องดำเนินคดี เรียกค่าเสียหาย อันเกิดจากการกระทำอันประมาทจนทำให้ทรัพย์สินเสียหาย บุบสลาย

หวังว่าเรืองจะจบลงด้วยการเจรจาและหาทางออกได้ ในส่วนประกันภัยก็เป็นหนทางที่ดีในการแก้ปัญหา

เคลมประกันกลับบ้านนอนหลับชีวืตเป็นสุข

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
แต่ทุกครั้งที่เปลี่ยนแม็ก แจ้งเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ด้วยนะครับ ไม่งั้นประกันภัยไม่ครอบคลุม

ออฟไลน์ ajcha4563

• ผู้ที่รู้จักพอ ความพอของเขาจะเป็นความพอที่มีไปได้ตลอดชีวิต
  • *
  • Popular Vote : 3
ผมขอออกความเห็นหน่อยนะครับ ผมจะไม่ขอพูดถึงเรื่องของหลักกฎหมายในการร้องทุกกล่าวโทษคุณตำหนวดโครตตระดี
แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคุณตำหนวดถึงแสดงกริยาที่ไม่ดีอย่างนั้นออกมาต่อประชาชน ผมคิดว่าคุณก็เป็นคนของประชาชนเจ้าของเขาได้รับความเสียหาย เขาก็ทุกข์ใจอยู่แล้ว เขาแค่อยากจะได้แค่คำขอโทษจากคุณแค่คำเดียวมันยากนักเหรอ

คุณเป็นถึงข้าราชการซึ่งเป็นอาชีพที่มีเกียรติ ไม่ว่าคุณจะชั้นประทวนหรือสัญญาบัตร คุณก็คือข้าราชการ เป็นคนของประชาชน เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ มีกฎหมายอยู่ในมือ ซึ่งการที่รัฐให้อำนาจกับคุณเขาต้องการให้ช่วยเหลือประชาชนคอยรับใช้ประชาชน
 คำขวัญก็มีอยู่หรือว่าคุณไม่เคยสนใจเลยเมื่อเข้ารับหน้าที่แล้วได้กล่าวคำปฏิญาณไว้ พอผ่านไปก็ช่างมัน
ผมเข้าใจคุณที่คุณมาโบกรถให้เขา มีคนอยากจะรับราชการอีกมากแต่ก็ไม่มีบุญพอที่จะได้เป็นแต่ในเมื่อคุณมีบุญพอที่จะได้เป็น ไม่ว่าคุณจะเข้ามาด้วยวิธีไหนก็ตามเถอะ ถึงคุณจะไม่ได้อยู่ระหว่างปฏิบัติหน้าที่จราจรอะไรของคุณก็แล้วแต่ คุณยังไม่ออกเวณ
คุณยังอยู่ในเครื่องแบบคุณไม่ควรทำอย่างนี้ คุณยังอยู่ในชุดที่มีเกียรติ  การที่ชี้หน้าแล้วพยามเข้ามาทำร้ายก็เป็นกิริยาที่ไม่สมควรแล้วถึงจะยังไม่ทำก็เถอะ  ผมเห็นใจเจ้าของกระทู้นะครับ ที่เจออย่างนี้   ขอให้โชคดีครับ

ปล.ขอโทษทุกท่านด้วยนะครับกับความเห็นของผม ถ้าแรงไปก็ขออภัย   ตำรวจดีก็มีอีกเยอะ ผมไม่ได้ว่าตำรวจทั้งหมดทุกที่แหละครับ มีทั้งคนดีและคนไม่ดี  เพราะอาผมก็เคยเป็นรองผบตร. เขาก็เป็นตำรวจที่ดีสำหรับผมนะครับ ผมถึงอยากเป็นตำรวจเหมือนเขา

emo60o

ออฟไลน์ OXYGEN2

• *
  • Popular Vote : 11
  • Subaru Legacy B4 2.5GT
    • เครื่องปั่น
วันนี้แฟนผมพยายามโทรหาผู้กำกับ และก็รองผู้กำกับตั้งแต่เช้า มาติดเอาตอนบ่ายสามคับ
พอโทรไปแฟนผมก็เล่าเรื่องให้ผู้กำกับฟัง ยังเล่าไม่จบเลยนะคับ ผู้กำกับบอกว่า "เดี๋ยวจะอบรมให้"
แฟนผมเลยบอกว่า "ไม่ได้อยากจะได้ค่าเสียหายอะไรหรอกนะคะ แต่เขาทำกิริยาแบบนี้ไม่ไหวจิง ๆ อยากให้เขามาคุยแล้วก็ขอโทษ" ตอนที่พูดนี่ผู้กำกับก็ไม่ได้ฟังอะไรมากมายคับ เหมือนจะรีบวางสายเลยคับ
แล้วบอกแฟนผมว่า "งั้นเดี๋ยวจะให้รองผู้กำกับโทรมาหา แล้วก็ถามชื่อแฟนผม" แค่นี้คับแล้วก็วางสาย
ยังไม่ได้ฟังเรื่องราวทั้งหมดเลยคับ ไม่รู้เขาจะให้เบอร์ร้องเรียนไว้ทำไมก็ไม่รู้นะคับ โทรไปแล้วไม่อยากจะฟังความเดือดร้อนประชาชน
อีกอย่างนั่งกดโทรศัพท์ตั้งแต่เช้าจนมาติดเอาตอนบ่ายสามโมง....
หรือว่าทุกวันนี้ผู้กำกับมีช่วงเวลารับโทรศัพท์ร้องทุกแล้วหรอคร๊าบบบบ
ให้ตำรวจด้วยกันโทรไปคุยสิ่ครับ แต่ทำไรไม่ได้หรอก หยวนๆ กันไป ตำรวจก็จะบอกว่าถือว่าซวยเอง  emo6o

ออฟไลน์ numtong

• *
  • Popular Vote : 5
เมื่อวาน รอง ผกก ได้ให้สารวัตรโทรมาคุย สอบถามเหตุการณ์ และบอกว่าจะเรียกตำรวจโคตระใจดีมาสอบถาม ทางผมเลยบอกไปว่า คุยกันให้คุยกันต่อหน้า ทางสารวัตรก็เลยบอกว่าเดี๋ยวจะติดต่อกลับมาใหม่
 แต่ถึงวันนี้ก็ยังเงียบอยู่

ส่วนเรื่องล้อแม็ก ก็เข้าใจว่าคงยาก เพราะเราก็ผิดเองที่ไปเชื่อมัน แล้วมันยังมีน่ามาย้อนเราว่าเราอยากไปเชื่อมันเอง
ส่วนที่ว่ามันเห็นหรือไม่เห็นนั้นว่าล้อมันขูด ตอบได้เลยว่ามันคงโบกให้ไปโดยที่มันไม่ได้ดูอย่างละเอียดรอบคอบ ทั้งๆที่มันยืนอยู่ฝั่งที่ล้อแม็กโดนขูด ตอนที่ล้อจะขูดมันก็เห็นพอขูดกับฟุตบาทแล้ว มันคงคิดว่าไหนๆก็โดนแล้วก็ไปเลยสิมันถึงได้บอกให้ไปต่ออีก ซึ่งถ้าเชื่อมันคงเสียหายทั้งวงมากกว่านี้อีกเยอะ
ส่วนเรื่องกริยา ทางทาง คำพูดมัน นี่ไม่ยอมแน่ๆต้องถึงที่สุดคับมันดูถูกกันเกินไป
ซึ่งถ้ายังเงียบไม่มีการติดต่อมาอีก ก็คงจะต้องบุกไปหา ผกก ด้วยตนเองซะแล้ว

ออฟไลน์ ronaldoyzz

• *
  • Popular Vote : 1
Re: คุณตำรวจโคตะระใจดี ทำแม็กผมขูดเป็นทาŧ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:46:49 PM »
      "ถ้าเป็นผม"
1.พยานหลักฐาน จำเป็นมากเลยครับ  ถ้าเป็นผม จะให้ตำรวจขอโทษถ้าไม่ขอโทษก็ เรียกค่าเสียหาย ได้ ขึ้นอยู่กับพยาน ที่มี ไปบอกเลยคับว่า ต้องการแค่ขอโทษ ถ้าไม่ขอโทษจะดำเนินการทางศาล เพราะผมก็จ้างทนายไว้แล้ว  (ส่วนทางอาญาเรียกให้ลงโทษไม่ได้เพราะประมาททำให้เสียทรัพย์ไม่มีกม.บัญญิติเป็นความผิด)  จะผิดได้ก็คงเป็นละเมิดอะคับ เพราะเขา ประมาท บอกให้ขับรถเข้ามาเอง ส่วนตัวผมว่า การเรียกค่าสินไหมหรือค่าเสียหายนั้น ผมว่า ตำรวจยังไงก็ต้องจ่ายเงิน คนขับอาจไม่ต้องจ่ายหรืออาจจะจ่ายเพียงบางส่วน เพราะ ผมคิดว่า ตำรวจ เป็นคนผิดแบบ แน่นอน คับ  ทั้งหมดนี้ ก็ เป็นดุลพินิจ ของท่าน+พยานหลักฐาน(ถ้ามีเพียงพอชนะแน่นอนเช่น คนขับรถคันหลัง ติดต่อได้ไหม คนแถวๆนั้น)   ตำรวจ ไม่ดี จริงๆ ผมอ่านแล้วยัง โมโหแทน แต่ถ้าขึ้นศาลจริงๆ เรื่องยุ่งยากคับ  แต่เราก็เรียก ค่าพยาน ค่าเสียหายจากแม๊ก ทั้งหมดนี้เรียกว่าค่าสินไหมทดแทน ตำรวจจะมาอ้างว่า คุณเชื่อผมทำไมละ ฟังไม่ขึ้นคับ เหมือนเขามาโบกรถให้เรา บอกถอยเลยๆ สักพัก ชนตูด  จนท.ตำรวจ ประมาทล้วนๆ อ้างแบบนั้น ทุเรศมาก  ถ้ามีพยานเพียงพอ ชนะแน่นอน   2.ส่วนกรณีที่ ชี้หน้าแล้วด่า ก็อาจผิดลหุโทษทางอาญาได้  ในฐาน ดูหมิ่นซึ่งหน้า  แต่ต้องดูข้อความว่า ด่าอะไร  (ต้องเป็นข้อเท็จจริงที่เป็นจริงได้) ปรึกษาทนายจะ ละเอียดขึ้น
 3.การที่ตำรวจเดินเข้ามาจะทำร้ายนั้นไม่เป็นความผิด เพราะยังไม่ได้ลงมือขั้นสุดท้านที่กม.บัญญัติเป็นความผิด  (เว้นแต่ยกมือจะตบ) เดินเข้ามายังไม่ผิดคับ   
ปล.ถ้าเขาขอโทษ ก็อยากให้จบคับ  คดีเล็กน้อย  ให้คนนอกเข้ามาคุยดีกว่า คู่กรณีคุยกันเอง มันมีอารม แล้วมาคุย กันก็ยากคับที่จะจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2010, 03:38:10 PM โดย ronaldoyzz »

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
ผมไม่ได้รู้เรื่องกฏหมายอะไรมากนัก เท่าที่ผ่านมาผมก็มีเรื่องที่ต้องฟ้องเจ้าหน้าที่รัฐเหมือนกันแต่ปรึกษาทนายให้เดินเรื่องแทนครับ เพราะปกติพวกนี้เข้าข้างกันเองครับ ไม่อยากพูดว่าขนาดคนที่มีอำนาจพิจารณาคดีบางท่านก็ยังเข้าข้างเจ้าหน้าที่รัฐเลย  เศร้าใจประเทศไทย
เมื่องไทยมันแย่มากตรงนี้และครับ หาคนดีคนตรงที่มีอำนาจและกล้าที่จะใช้มันอย่างถูกต้องหนะยาก
คนไม่มีเส้นสายไม่มีเงินถุงเงินถังก็เหมือนมดปลวกครับ เวลามีเรื่องมีราวก็จะโดนเหยียบจนจมดิน

ยังไงแล้วผมเอาใจช่วยครับ

จำกันได้ไหมว่าส่วนตัวแล้วครั้งสุดท้ายที่คุณรู้สึกดีกับตำรวจไทยมันเมื่อไหร่?  ในเรื่องที่เกิดขึ้นนี้คงเป็นคุณตำรวจแว่นดำที่เข้ามาขอโทษ...
วันนี้เราเริ่มจากตัวเองดีกว่าเช่นถ้าถูกจับเพราะขับรถผิดกฏจราจรจริงก็ยอมรับผิดโดยขอใบสั่งและไปจ่ายที่ สน. โดยไม่หยิบยื่นเงิน 100 - 200 เพื่อที่จะให้เจ้าหน้าที่ปล่อยๆไป
หวังว่าสักวันเราจะมีสังคมที่หน้าอยู่กว่านี้นะครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ arto112

• *
  • Popular Vote : 6
สน.นี้เกลียดรถซิ่งครับ ขอให้แต่งหน่อย แมร่งหาเรื่องแหลก emo66o

ออฟไลน์ numtong

• *
  • Popular Vote : 5
เมื่อวานโทรไปตามเรื่องคับ แต่วันนี้ยังไม่มีความคืบหน้าเลยคับ ทาง สน.ไม่ติดต่อกลับมาเลยยย
ผมก็ไม่ใช่คนถิ่นแถวนี้คับ ไม่มีอำนาจพอที่จะจัดการเองได้(พวกนี้ตั้งมีเส้นสายใหญ่ ๆ ทั้งนั้นถึงจะจัดการกับมันได้)
แต่ถ้าเป็นถิ่นผมนี่คงจบไปนานแล้วคับ
เมืองไทยก็แบบนี้ละคับ ผมเองก็เข้าใจ....ได้แต่หวังว่าตำรวจดี ๆ ยังคงจะมีอยู่

ส่วนเรื่องหลักฐาน พยาน.....ผมคงไม่มีหลักฐาน หรือพยาน ตอนเกิดเหตุหรอกคับ เพราะแฟนผมก็ไม่รู้ว่าตำรวจอีกคนที่มาดูตอนเกิดเหตุคือคัย อีกอย่างตอนนั้นก็ไม่คิดว่าจะมีเรื่องราวกันคับ
ส่วนไอ้รถที่ตามหลังมาก็พอกันกับตำรวจโคตะระใจดีนี่แหละคับ เห็นอยู่แล้วว่ามันขูดแม็กไปแล้วเพราะเขาเดินลงมาดู แล้วยังบอกให้แฟนผมขับรถไปเลย คงคิดว่าแค่นี้เองไม่เสียหายอะไรหรอก....
พยานที่หาได้ก็หลังจากที่ล้อผมขูดไปแล้วคับ ซึ่งเขาก็ไม่น่าจะเห็นเหตุการณ์ตอนที่แม็กขูดกับฟุตบาตคับ....

ออฟไลน์ Kawin

• *
  • Popular Vote : 6
แนะนำเว็บนี้ครับ www.1111.go.th

เน้นว่าให้ร้องเรียนเรื่องมารยาททรามๆครับ เพราะนโยบาย ผบ.ตร.คนใหม่ต้องการให้ตำรวจท้องที่เป็นมิตรกับประชาชนเสมือนญาติโกโหติกาเลยทีเดียว

สู้ๆ ครับ  emo65o
W - icked
R - adical
X - treme