ผู้เขียน หัวข้อ: ++ GC มีปัญหา รบกวนสอบถามครับ ++  (อ่าน 3996 ครั้ง)

ออฟไลน์ BoXerMania

• *
  • Popular Vote : 7
++ GC มีปัญหา รบกวนสอบถามครับ ++
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 10:58:19 PM »
GC เครื่องคอแดงตากลม มีปัญหาเบาดับช่วงรอบต่ำ เช่น เวลาเลี้ยวเข้าซอย ได้แก้ไขโดย

1.ล้างแอร์โฟลว์และโบลว์ออฟวาล์ว อาการดีขึ้น เบาดับน้อยลง

อยู่ได้ 2 สัปดาห์ มีปัญหาดับกลางอากาศเลย วิ่งประมาณ 40-50 แบบเหยียบคันเร่งอยู่ด้วยครับ สตาร์ทไม่ติดเลย  แก้ไขโดย

2.เปลี่ยนโบลว์ออฟใหม่ อาการดีขึ้น แทบจะไม่มีอาการเบาดับเลย

ประมาณ 1-2 สัปดาห์ มีเบาดับอีกแล้ว แต่สตาร์ทติดได้ตลอด แก้ไขโดย

3.เปลี่ยนปะเก็นท่ออัพไปป์  พี่พนมบอกว่ารั่ว เปลี่ยนเสร็จ โอเคเลยครับ  รู้สึกว่าบูสท์เต็มไวขึ้น

ผ่านมา 1 สัปดาห์เอาอีกแล้ว จอดเดินเบาอยู่ ดับไปเฉยๆ สตาร์ท 2-3 ครั้ง ติดได้ แต่รอบไม่นิ่งเลย พอถูๆไถๆเข้าบ้านได้ เช้ามาลองสตาร์ทดู ไม่ติดเลยครับ

เช็คไฟ น้ำมันปกติหมด

ผมควรจะไปดูตรงไหนครับ  รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำสักหน่อยครับ ขอบคุณครับ   emo68o
Some are born to run ,Subies are born to race

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
Re: ++ GC มีปัญหา รบกวนสอบถามครับ ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:53:59 PM »
หัวเทียน  คอล์ย ตรงนี้มีส่วนนะครับ ลองดู

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
Re: ++ GC มีปัญหา รบกวนสอบถามครับ ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 08:37:10 AM »
ลองล้าง isc วาวล์ดูครับ หรือทำchecklistตามlink

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=12972.0

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 08:43:24 AM »
อาการเบาดับแล้วสตาร์ทไม่ติด เคยเป็นกับ GC คอขาวเหมือนกันน่ะครับ

แต่ผมได้ล้าง ISC วาวล์ต้อนแรกแล้ว  ก้อไม่หาย เปลี่ยนปั้มติกแล้วก็ไม่หาย

เลยหา แอร์โฟร มาใส่ใหม่ ไม่มีอาการให้เห็นอ๊กเลย ครับ   emo64o emo64o
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 08:47:14 AM »
ลองดูที่ปั๊มติ๊กอีกที่นึงครับ รถอายุเยอะแล้ว เค้าบอกว่าชอบมีปัญหากับปั๊มติ๊กก็เพราะว่าน้ำมันบ้านเรามันไม่เหมือนญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 08:55:29 AM »
ลองดูที่ปั๊มติ๊กอีกที่นึงครับ รถอายุเยอะแล้ว เค้าบอกว่าชอบมีปัญหากับปั๊มติ๊กก็เพราะว่าน้ำมันบ้านเรามันไม่เหมือนญี่ปุ่นครับ

ตรงนี้ก็ฬช่นะครับ ทางเดินน้ำมันด้วยนะ

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:13:28 AM »
 emo72ogเคยเป็นเหมือนกันครับ..สตาร์ทไม่ติด...ปั๊มติ๊ก เลยครับ..พอเปลี่ยนแล้วหายเป้นปกติ.....อันนี้ของผมนะเปลี่ยนของมือสองไป 3 ลูกแล้ว..ลองดูครับ... emo62o

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 05:59:12 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ตอนนี้ติดเครื่องได้แล้ว แต่ยังมีอาการเบาดับอยู่ กำลังหาสาเหตุที่แท้จริง แล้วจะมาอพเดทให้ทราบครับ ขอบคุณครับ  emo47o
Some are born to run ,Subies are born to race

ออฟไลน์ toey untamed

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:00:45 PM »
 emo52o แล้วตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับแก้ไขอะไร ที่ไหนคับ ของผมเริ่มมีอาการบ้างแล้วครับแต่ยังสตาร์ติดอยู่อะคับ แบบว่าขับแล้วมันวูบบ้างคับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 09:41:40 AM »
อาการขับแล้ววูบ โดยเฉพาะตอนเปลี่ยนเกียร์ลง 2 เวลาเลี้ยว-กลับรถ ผมเจอ 2 อย่างคือ

-โบลว์ออฟวาล์วเสีย

-ท่อไอเสียช่วงอัพไปป์รั่ว  มีอาการบูสท์ขึ้นช้าด้วย

ตอนนี้เปลี่ยนโบลว์ออฟเป็น HKS SQV แต่เครื่องยังเดิมทั้งหมด มีอาการวูบบ้าง นานๆครั้ง เข้าใจว่ามันคายทิ้งมากไป ต้องต่อวน

ตอนนี้มีอาการสตาร์ทไม่ติดบ้าง เข้าใจว่าน้ำหล่อเย็นอาจรั่วซึม เพราะวิ่งสักเดือน น้ำในระบบจะหายไปหน่อย เซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นมันคงจับไม่เจอ เลยสตาร์ทไม่คิด พอเติมน้ำเข้าไปก็สตาร์ทได้ปกติครับ

ปัญหาผมมันมีหลายอาการรวมกันอ่ะครับ ลองไล่ดูประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ toey untamed

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 08:14:47 PM »
ขอบคุณนะครับจะไปลองไล่ดูว่าเป็นอย่างไรคับ emo49o