ผู้เขียน หัวข้อ: Review : ความโง่ และ เลว ของร้าน shock up มีชื่อจากเมืองลิง  (อ่าน 5107 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
ร้านมันมีชื่อ มาจากเมืองลิง ที่มีพระปรางค์   ร้านนี้เป็นสาขาเชียงใหม่ครับ

ผมต้องการเปลี่ยนแค่ spring คู่หน้า  ทุกทีผมจะเข้าศูนย์โดยตลอด แต่เมื่อวานศูนย์ทั้งสามที่รถเยอะมากๆ 

ผมจึงตัดสินใจว่าลองเข้าไปทำร้านนี้ดู เพราะเห็น promote ตามหนังสือรถมากมาย

เอารถเข้า แจ้งความต้องการ แล้วรอ....

มานึกแปลกใจ ก็เพราะว่า มันยกรถผมจนสูงสุด ( ปกติ มันจะยกแค่ครึ่ง ) ก็เลยพบว่า

แล้วสองผัวเมียก็หน้าซีด เหงื่อแตก ง่วนกันใหญ่

ข้อเท็จจริงที่เกิด = เพลาหลุดจากเกียร์ และ หัวเพลาหลุดด้วย น้ำมันเกียร์ทะลักออก และไม่รู้ว่าอะไรจะเสียอีก เช่น ซีลเพลา การถอดเปลี่ยน shock up ปกติ มันไม่ต้องถอดเพลาเลย

( อยากจะตะโกนด่ามันว่า เมิงถอดเพลาทำ HERE อะไร  ไอ้ คว _ ย )

ผมจึงเดินเกมส์ แกล้งทำโง่ ถามมันทั้งสองตัวว่า

ผม = พี่ น้ำอะไรไหลครับ  น้ำแอร์เหรอ...( จริงๆคือน้ำมันเกียร์)
มัน = อ๋อ อ๋อ ใช่ครับ ไม่มีไร

ผม = แล้วปกติ มันต้องถอดไอ้ยวงๆนั่นด้วยเหรอพี่ ( จริงๆไม่ต้องถอดเพลาโว้ย )
มัน = อ๋อ ต้องถอด เพราะมันจะติดเพลา

ผม = อ้าว แล้วพี่ยกแท่งๆนั่นไปทำไม ( มันยกเพลาไปแกะเพื่อซ่อมหัวเพลาที่หลุด )
มัน = เอาไปล้างให้สะอาดครับ

แล้วสิ่งที่ผมเจ็บใจที่สุด คือ มันใส่เพลาเข้าไปในเกียร์ไม่ได้ แล้วมันเอาฆ้อนตอกไปทีนึง
ผมจึงทำมึนบอกมันว่า เอ..พี่ผมเหมือนเห็นมันมี lock ของมันนะ
มันถึง บิดๆและเพลาก็เข้า lock ไปโดยง่ายดาย

ในระหว่างนั้น สองผัวเมียก็ก้มหน้าก้มตาทำพร้อม นินทาผมโดยใช้ภาษาเหนือ  มันคงคิดว่าผมไม่รู้เรื่อง
เพราะผมพูดไทยกลาง และ รถทะเบียนกรุงเทพ 

แล้วก็เสร็จ มันคิดค่าทำรถผมเจ็บ 600  ***แพงกว่าไปทำศูนย์อีก ไปศูนย์เสียอย่างมากไม่ถึง 400

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า = อู่นอกไม่จำเป็นต้องถูกและดีกว่าศูนย์เสมอไป
                            อย่าปลอดให้ช่างทำรถโดยที่เราไม่เดินไปดูเลยนะครับ

ขอย้ำชื่อร้านนะครับ  ชื่อร้านที่แปลว่าเมืองลิง จังหวัดแถวภาคกลาง มีให้เห็นตามหนังสือรถต่างๆ

ช่วย up ด้วย เพราะนี่คือข้อเท็จจริงที่เกิด ไม่มั่ว ไม่ใส่ร้าย แต่ HERE จริงๆ
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
ร้านนี้โฆษณาเรื่องรับซ่อม/อัดน้ำมันโช๊คบ่อย   แต่เสียงด่าก็เยอะ
ถ้าผ่านการซ่อมช่วงล่างมาเยอะน่าจะรู้เทคนิคการถอดอย่างถูกวิธี
ทำไมทำรุนแรงกับรถจัง   แล้วจะประกอบอะไหล่กลับจะเหมือนเดิมหรือไม่เนี่ย

ออฟไลน์ J31

• *
  • Popular Vote : 1
ลวมดฟ. emo66o

ออฟไลน์ pimniyoum

• SUBARU IMPREZA STI
  • *
  • Popular Vote : 5
  • ลูกแมวอ้วนGRB 2500 เดิมๆ
ชื่อมันดังกระฉ่อนไปทุกที่แหละคับร้านนี้มีหลายคนโดนมาเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2010, 08:34:00 PM โดย pimniyoum »

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...

ฮ่า ๆๆๆ ได้โอกาสแจมอีกแล้ว

ตามที่พบเจอนะครับ ศูนย์ที่เปิดต่างจังหวัดคุณภาพของพนักงานและอุปกรณ์ไม่ค่อยดี (ตามความคิดผมนะ)
เคยใช้บริการร้านนึงครับ ไปเปิดสาขาที่โคราช  C_ _ _ _ _ Modify . . .
รถคันเก่า ช็อคอัพฝากระโปรงเสียข้างนึง ก็เลยเอาไปโอเวอร์ฮอลใหม่ คิดว่าลองเทสต์งานเล็กๆก่อน

เค้าให้เด็กที่ร้านเอาไปทำ พอประกอบคืนปรากฏว่าแข็งมากด้านเดียว จนต้องกดฝากระโปรงเอียงแทบโก่ง
ผมก็บอกเค้าว่ามันแข็งไป เค้าบอกไม่เป็นไรหรอก นิดหน่อย ก็ไม่ว่าอะไรนะ จ่ายไป600 บาท
หลังจากนั้นก็ไม่เข้าอีกเลยครับ กลัวจริงๆ

ดีนะเป็นCivic ถ้าเอาเหยี่ยวน้ำเงินไปทำ สงสัยโกรธตายเลย เพราะดูเป็นคนละเอียดและถนอมรถมากๆ

emo5o     emo5o    emo14o   

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
ร้านนี้อีกแล้วววว หุหุ ดังจริงๆ  emo66o

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
คาราเมลไหลเลย สงสัยมีตอนต่อไปแน่เลย  emo63o ไม่ได้แช่งนะครับ

ออฟไลน์ SuBie NewBie

• I <3 スバル !
  • *
  • G37 Coupe / NISMO 350Z
เสียใจด้วยครับ

สงสัยต้องเปลี่ยนชื่อร้านเป็น "ลาโง่ โมดิควาย"  emo65o
Z Z Z Z Z Z

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
เสียใจด้วยครับ

สงสัยต้องเปลี่ยนชื่อร้านเป็น "ลาโง่ โมดิควาย"  emo65o

เหมาะสมดีกับชื่อแบบนี้...  emo66o

แล้วอีกข้างที่ทำ ได้ยกเพลาข้างออกมาเหมือนข้างนี้มั้ยครับ
แต่น่าโดนเหมือนกัน เห็นในรูปจานเบรคแบะออกขนาดนั้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2010, 09:37:48 AM โดย M a r u K o »

• Maew-Rx
  • *
มา update ครับ  เมื่อคืนก้มดูท้องรถ พบว่ามีน้ำมันเกียร์ไหลออกมาจากเพลาขับซ้าย  ท่าทางงานนี้จะยาวครับ  emo25o
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ Im_Net

• IMPREZA ถึงเราไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้ว แต่เธอคือรถที่ดีที่สุดสำหรับผม
  • *
Re: Review : ความโง่ และ เลว ของร้าน shock up มีชื่อจากเมืองลิง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 11:06:03 AM »
พี่แมวลองไปใช้บริการร้าน clever ดูครับ  ฝีมือใช้ได้เลย  emo57o

ออฟไลน์ Green tea

• *
  • Popular Vote : 8
  • เมื่อไหร่จะเจอ ใคร ใคร ที่เป็นของเรา!!
Re: Review : ความโง่ และ เลว ของร้าน shock up มีชื่อจากเมืองลิง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 12:45:23 PM »
มา update ครับ  เมื่อคืนก้มดูท้องรถ พบว่ามีน้ำมันเกียร์ไหลออกมาจากเพลาขับซ้าย  ท่าทางงานนี้จะยาวครับ  emo25o

รีบเอาเข้าไปเช็คเรยครับ เพราะเวลาที่พวกมันทำไรผิด แล้วลนเพื่อที่จะได้จบๆไป เพื่อให้เรารีบออกจากร้านย มันจะไม่ใส่ใจในรายละเอียดเล็ก แต่มีผลกระทบกับเราในอนาคตหรอกครับ
ผมเข้าใจคุณแมวดี emo16o
เป็นกำลังใจให้ครับ emo64o

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 03:17:11 PM »
พี่แมวลองไปใช้บริการร้าน clever ดูครับ  ฝีมือใช้ได้เลย  emo57o

พี่เข้าไปมาแล้วครับ  เค้าบอกว่า งานเล็กเค้าไม่รับครับ  ก็เลยต้องไปเจ็บที่ร้านเมืองลิงนี้แหละ  emo8o

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 03:20:22 PM »
ดูแล้ว เป็นซีลตรงเกียร์ มันคงขาดตอนตอกเพลาเข้าไปครับ ตอนนี้รออะไหล่อยู่ ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงครับ

ออฟไลน์ ajcha4563

• ผู้ที่รู้จักพอ ความพอของเขาจะเป็นความพอที่มีไปได้ตลอดชีวิต
  • *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 01:17:33 PM »
ขอให้หายเร็วๆ นะคร้าบ     เป็นกำลังใจให้คร้าบ

เยี่ยมเลยคร้าบพี่ที่นำมาบอกต่อกัน

ขอบคุณคร้าบ   พี่แมว