ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องน้ำมันเครื่องที่ใช้กันอยู่  (อ่าน 9611 ครั้ง)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• *
  • Popular Vote : 0
  • Spirit of the "R"
อยากรู้ว่าใครเคยใช้น้ำมันเครื่องตัวไหนมาบ้าง ตอนนี้ใช้ของอะไรอยู่ครับ ความรู้สึกที่ใช้แต่ละตัวเป็นยังไงบ้าง
แล้วมีตัวไหนที่ประทับใจ และแนะนำให้เพื่อนๆในคลับใช้บ้างครับ

ของผมตอนนี้ใช้แต่ ptt racing 5w50 อยู่ เป็นเกรด API SM
ความรู้สึกของผม ผมว่า oil temp มันขึ้นเร็ว แถมลงช้าด้วย ที่สำคัญพอร้อนมากๆ oil press ไม่ค่อยคงที่เลย
กะ ว่าจะไปวิ่งแก่งกระจานคงเปลี่ยนเป็นตัวอื่น เพราะตัวนี้แหละที่วิ่งที่พีระ 4 รอบแล้ว oil temp ขึ้น 130 องศาเนี่ย ไม่เอาแล้วเสียวววว

ตอนนี้ยังไม่มีไอเดียอะไรเลยว่าจะใช้ตัวไหนดี ที่เล็งๆไว้ก็มี
- HKS เกรด 45 (คิดว่าเกรด 35 น่าจะใสเกินไปมั๊ยครับ สำหรับการจะเอาไปวิ่งเซอร์กิต)
- มีคนแนะนำ Shell helix บอกว่ารถที่วิ่งเซอร์กิตประจำเค้าใช้ตัวนี้กัน
- Castrol Edge ไม่แน่ใจว่ามีเกรดไหนบ้าง แต่คิดว่าจะเล่นเกรด 40 ขึ้นไป จะได้ไม่ใสเกิน
- Mobil 1 อันนี้อู่พี่ก่ำใช้อยู่ พี่ก่ำแนะนำ
- Total อันนี้อีกอู่นึงที่เข้าบ่อยๆก็แนะนำ

ตัดสินใจไม่ถูก แง๊วววว..ว..ว  emo11o

ปล...เพิ่มเติมนิดนึง อยากรบกวนพี่ๆช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับว่า ตัวที่พี่ๆแนะนำสามารถหาซื้อที่ไหนได้บ้าง
       โซนรามอินทราหรือใกล้ๆได้ก็ดีครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2010, 11:10:29 PM โดย อืม...นะ »

ออฟไลน์ J31

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ว่าด้วยเรื่องน้ำมันเครื่องที่ใช้กันอยู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 09:20:39 PM »
ลองSeleniaสิครับ

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
Re: ว่าด้วยเรื่องน้ำมันเครื่องที่ใช้กันอยู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 09:31:26 PM »
Sunoco 17.5W50
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ Nut_GC8

• *
  • แรงต้นแผวปลาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 09:51:34 PM »
selenia ครับแน่นอนที่สุด emo65o

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:04:52 PM »
selenia อีกเสียงครับ tempลงเร็วกว่าตัวอื่นที่เคยใช้มา  emo65o
brill หลายท่านก็ว่าดีมาก (ส่วนตัวยังไม่เคยลอง)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• *
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 11:06:09 PM »
ขออนุญาตถามแบบคนโง่ๆหน่อยครับ
selenia กับ sunoco เนี่ย ซื้อที่ไหนได้บ้างครับ
ตาม autobac มีมั๊ยครับ คือผมอยู่แถวรามอินทรามีร้านไหนใกล้ๆบ้างครับ

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 11:39:35 PM »
 emo11o emo11o คือสงสัยนิดนึงนะครับ ใช้กับเครื่อง Vtec เนี่ยะเบอร์ 45-50 เนี่ยะมันจะไม่หนืดไปเหรอครับ 
ทราบยมาว่ามันจะทำให้เครื่องสึกหรอมากกว่าเดิมอีกต่างหากเพราะความหนึดของน้ำมัน แล้วจะวิ่งไม่ค่อยออกด้วย
เมื่อก่อนเคยใช้เครื่อง Vtec กับ VVL  ลองใส่ เบอร์ 50 เนี่ยะหนืดมากกกกก เครื่องเดินเบาดังจนรู้สึกได้
สุดท้ายต้องถ่ายทิ้งเลย  เครื่อง Honda มี Clearance ค่อนข้างน้อย ไม่เหมือนยี่ห้ออื่น รบกวนผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ
 emo11o emo11o

ออฟไลน์ Robin

• *
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 12:57:23 AM »
emo11o emo11o คือสงสัยนิดนึงนะครับ ใช้กับเครื่อง Vtec เนี่ยะเบอร์ 45-50 เนี่ยะมันจะไม่หนืดไปเหรอครับ 
ทราบยมาว่ามันจะทำให้เครื่องสึกหรอมากกว่าเดิมอีกต่างหากเพราะความหนึดของน้ำมัน แล้วจะวิ่งไม่ค่อยออกด้วย
เมื่อก่อนเคยใช้เครื่อง Vtec กับ VVL  ลองใส่ เบอร์ 50 เนี่ยะหนืดมากกกกก เครื่องเดินเบาดังจนรู้สึกได้
สุดท้ายต้องถ่ายทิ้งเลย  เครื่อง Honda มี Clearance ค่อนข้างน้อย ไม่เหมือนยี่ห้ออื่น รบกวนผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ
 emo11o emo11o

เรื่อง Clearance อยู่ที่คนประกอบคับว่าจะเอาห่างหรือเอาชิด เครื่องแข่งกับเครื่องใช้งาน street use ใช้ clearance ไม่เท่ากันนะคับ

เครื่องแข่งหลายๆตัว Clearance ห่างคับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 12:58:51 AM »
ถ้าสนใจ Selenia ลองโทรหาแชมป์ได้เลยครับ 087-816-6868  emo65o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 01:43:23 AM »
ผมว่าอย่างแรกเลยคือถ้าวิ่งสนามเนี่ยแล้วมีการขึ้นแตะ130cนี่กลับมาแล้วเปลี่ยนเลยดีกว่านะครับ
เมื่อน้ำมันtempสูงมากจนใกล้จุดเดือดคุณสมบัติมันจะเปลี่ยนไปคือหล่อลื่นได้น้อยลง น้ำพาความร้อนได้แย่ลง (ไม่ค่อยเย็น ไม่ค่อยคงที่นั่นหละครับ)
ถ้าวิ่งสนามมาแล้ว ถ้าไม่หนักหนานัก ถ่ายทิ้งใช้ถังใหม่ดีกว่านะครับ

ส่วนเรื่องเกรดผมว่า40นี่กำลังดีนะ 50อาจจะหนืดไปอย่างที่พี่ๆว่า แต่จะมองว่าvtecใช้รอบสูงวิ่งตลอดเอาหนืดๆวิ่งเซฟๆดีกว่า แต่มองกันจริงๆ street useอะไรงี้รถติดอะไรงี้มันก็ไม่ได้ร้อนจัดนะครับ เอา40ไว้มาลองดูก็ดีครับ

ส่วนเรื่องยี่ห้อนี่
1. ยี่ห้อนี่ผมไม่ค่อยแนะนำ...
2. ไม่เคยลองครับ แต่ราคาดีเหมือนกัน ถ้าวิ่งสนามบ่อยๆก็น่าลองครับ
3. ไม่เคยลองครับ
4. ดีแน่ๆครับ ถ้าไม่เจอของปลอมเข้านะครับ
5. อันนี้ผมใช้อยู่ โอเคทีเดียวนะครับ แต่มันมีใหม้เลือกสองเกรดเองอ่ะ 50 กับ35รึเปล่าผมไม่แน่ใจ ผมใช้เกรด50ใส่GCวิ่งนครชัยศรีตอนเที่ยงติดกัน8รอบก็ยังโอเคอยู่ครับ เดือดเหมือนกันแต่ยังโอเคอยู่อะครับ แต่เหนียวนะครับ ก็ลองดูครับ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ popdazzle

• *
  • www.tvdirect.tv
    • iampopdazzle
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 07:41:03 AM »
สำหรับผม...Selenia by บังเเชมป์เท่านั้น ทั้งรถบ้านเเละรถเเข่งที่ไม่เคยเเข่ง 55....

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:53:49 AM »
 emo72o

ขอเดาว่าเป็นเครื่องเดิมๆ ถูกมั้ยครับ?  ถ้างั้นก็ใช้น้ำมันเครื่องตามเกรดหรือตามเบอร์ที่ศูนย์แนะนำดีกว่า

รถบ้านที่เอาไปวิ่งแทรค แล้วปล่อยให้อุณหภูิมิน้ำมันเครื่องปรี๊ดไปถึง 130   ผมว่ารีบเปลี่ยนเถอะครับ

แต่ดูให้ดีก่อนว่า มันขึ้นเพราะอะไร?  วิ่งพีระ ปกติรถทั่วๆไปไม่มีปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องร้อนนะครับ

ยกเว้นพวกตระกูล Z ทั้งหลาย (สอบถามจากหลายเสียงที่เคยเอารถเดิมลงไปวิ่ง ไม่เกินสามรอบร้อนแล้วครับ)

ถ้าเป็นเครื่องฮอนด้า วิ่งพีระแค่4รอบ แต่มีปัญหานี้ อาจจะไม่ใช่จากน้ำมันเครื่องนะครับ ลองเช็คให้ดีก่อนไปแก่งกระจาน

เพราะที่นั่นจะโหดกับเครื่องของคุณมากกว่าแน่ๆ

ถ้าส่วนตัวผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องยีี่ห้อน้ำมันเครื่อง ขอให้เบอร์ใกล้เคียงกับที่เคยใช้  เพราะผมเปลี่ยนบ่อย(โดยเฉพาะหลังวิ่งแทรค)

ไม่กล้าแนะนำครับ  เพราะของอิม กับ ฮอนด้า น่าจะใช้แตกต่างกัน  แต่ที่เคยใช้แล้วชอบก็ตามที่เืพื่อนๆบอกไปครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 10:51:49 AM »
5. อันนี้ผมใช้อยู่ โอเคทีเดียวนะครับ แต่มันมีใหม้เลือกสองเกรดเองอ่ะ 50 กับ35รึเปล่าผมไม่แน่ใจ ผมใช้เกรด50ใส่GCวิ่งนครชัยศรีตอนเที่ยงติดกัน8รอบก็ยังโอเคอยู่ครับ เดือดเหมือนกันแต่ยังโอเคอยู่อะครับ แต่เหนียวนะครับ ก็ลองดูครับ

ขอให้โชคดีครับ

น้องเนมวิ่งได้งัยอ่ะ.....รถพี่หวด 3 รอบก็ร้อนจะทะลุจุดเดือดอยู่แล้วอ่ะ emo51o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 01:12:21 PM »
น้องเนมวิ่งได้งัยอ่ะ.....รถพี่หวด 3 รอบก็ร้อนจะทะลุจุดเดือดอยู่แล้วอ่ะ emo51o

ผมวิ่งช้าอะพี่ กดเต็มเท้าเฉพาะตอนทางตรงยาวหน้าpitกับตรงหลังโค้งตัวSสองที่เองครับ ที่เหลือเหยียบไม่ถึงครึ่งอะ (พี่ๆแซงกันตลอดเลย ฮ่าๆๆๆ)

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 02:18:51 PM »
 emo11o lส่วนมากเห็นว่า Honda ไม่ค่อยจะแนะนำให้ใช้น้ำมันหนืดเกินเบอร์ 40 นะครับ
แต่ถ้าเครื่องมันหลวมมากก็อาจเป็นอีกเรื่องนึง ถ้าลองดูจากใน Best motoring ที่ทดสอบกัน พวก
Impreza หรือ Evo  จะใช้เบอร์ 50-60 เลย แต่ Honda ทั้งหมดยังไม่มีคันไหนใช้เกินเบอร์ 40 เลยนะครับ
ลองดูจากน้ำมันที่แต่ละคันเลือกใช้นะครับ  http://www.youtube.com/watch?v=ZBGaqLQBnUM
 emo34o
สังเกต Honda ทุกคัน Oiltemp เนี่ยะทะลุ 130'C ทุกคันเลยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2010, 02:39:20 PM โดย MuayIMM »