ผู้เขียน หัวข้อ: ====== แรงและประหยัดมีจริงๆ =========  (อ่าน 6989 ครั้ง)

ออฟไลน์ S 202

• *
  • Popular Vote : 6
  • Ready to Dance with SUBARU Symmetrical AWD
====== แรงและประหยัดมีจริงๆ =========
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:40:21 AM »
มีใครเป็นเจ้าของหรือลองขับมาแล้วบ้าง   

ช่วยแชให้ฟังหน่อย

BMW 320d   

http://headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1409:bmw-320d-sport--upgrade----184--&catid=85:new-cars-in-thailand&Itemid=55

BMW 320d Sport วางเครื่องยนต์ดีเซล 4 สูบ DOHC 16 วาล์ว  2.0 ลิตร ใช้เทคโนโลยีระบบฉีดน้ำมัน Common Rail Direct Injection และเทคโนโลยีหัวฉีดแบบ Piezo ระบบอัดอากาศแบบเทอร์โบแปรผัน

โดยกำลังสูงสุดเพิ่มขึ้นเป็น 184 แรงม้าที่ 4,000 รอบ (เพิ่มขึ้น 5 แรงม้า หรือ 4%)

และแรงบิดเพิ่มขึ้นเป็น 380 นิวตัน-เมตร ระหว่าง 1,900-2,750 รอบ (เพิ่มขึ้น 30 นิวตัน-เมตร หรือ 9%  และมาที่รอบต่ำลงจากเดิม

ระบบส่งกำลังเป็นแบบเกียร์อัตโนมัติ 6 สปีดพร้อมฟังก์ชั่น Steptronic ช่วยให้มีอัตราเร่ง 0-100 กิโลเมตร / ชั่วโมงได้ในเวลาเพียง 7.6 วินาที (เร็วขึ้นกว่าเดิม 0.4 วินาที)

นอกจากนั้นยังมีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเฉลี่ย ดีที่สุดด้วยเช่นกันที่ 18.9 กิโลเมตรต่อลิตร (ดีขึ้น 13%)

ความเร็วสูงสุด  เคยอ่านเจอ  244  km/hr 

BMW 320d Sport ราคา 2,999,000 บาท

ราคานี้รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม และโปรแกรม BSI BMW Service Inclusive 5 ปี / 100,000 กิโลเมตร

imp wrx  คงต้องหลบ   emo63o

sti  ต้องคอยดูบูสท์   กับเกจน์น้ำมัน   emo64o

เทคโนโลยี  ดีเซล  ของทางยุโรปนี่ดีจริงๆ   emo65o

:sunglasses:   SU-LOVER    :sunglasses:

ไม่ใช่ทุกความพยายามจะประสบความสำเร็จ   แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
Re: ====== แรงและประหยัดมีจริงๆ =========
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 12:07:50 PM »
เคยแต่รุ่นใกล้เคียงครับ
520 d เกียร์ไฟฟ้า แรงเลื้อยได้บ้างครับ แต่ เกียร์ จอดกะถอย ใหม่ๆ มีงงเล็กน้อย
และ C220 CDI ที่เคยได้ 4.7 L/100km  กทม เชียงใหม่ ใช้ไปครึ่งถังนิดๆ

ตอนนี้ได้ยินว่า Focus tdci ก็น่าสนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2010, 04:38:37 PM โดย S-GT lover »

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: ====== แรงและประหยัดมีจริงๆ =========
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 12:25:03 PM »
เคยได้ไปลอง Test Drive ทีนึงครับ เมื่อซัก ปีกว่าๆ หรือ 2 ปีมาแล้ว ผมว่า WRX ก็ต้องมีงอนๆ หล่ะครับ

ส่วนลึกๆ ผมว่าอย่างนี้ต้องรอพี่ทอมมาเล่าให้ฟังแล้วครับ emo64o emo64o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 08:35:53 PM »
ผมขับของหัวหน้าผมก็ค่อนข้างบ่อยครับ (ทั้งใกล้ , ไกล)
ผมว่า ถ้าคิดจากยี่ห้อ และภาพลักษณ์ของ BMW แล้ว 320d อาจจะเรียกได้ว่าดู " ดิบ "
ถ้าเทียบกับ BMW ด้วยกัน หรือ BENZ  ตอนแรกผมก็ดูข้อมูลตามที่ จขกท. เขียนไว้น่ะครับ
แต่ถ้าลองสัมผัสจริงๆ แล้วจะทราบครับ  มันดู sport มากๆเลยครับ  กดเป็นพุ่ง
ช่วงล่างก็ถือว่าหนึบทีเดียว เคยเหยียบ 2xx km/hr. ยังนิ่งอยู่เลย แต่ก็ไม่นุ่มสบายนะครับ
 (ถ้าเทียบกับ BMW หรือ BENZ std. ทั่วไป)  ส่วนประหยัดนี่ก็จริงครับ เคยตะบี้ตะบันเหยียบ (รีบ)
ยังไงก็ 14-15 km/ลิตรครับ 
ราคาอาจจะดูแรง แต่ผมว่ามันคุ้มค่าทั้ง ความแรง + ประหยัด แถมบริการหลังการขายที่สุดยอด
" โปรแกรม BSI BMW Service Inclusive 5 ปี / 100,000 กิโลเมตร " นี่แหละครับ คือใน5 ปี / 100,000 km
ถ้าเข้าเช็คตามรอบ ไม่ว่าจะเปลี่ยน หรือ ซ่อมอะไร ไม่ต้องจ่ายซักแดงครับ
แถมด้วยความปลอดภัย โดยเฉพาะสุภาพสตรี คือ ยางครับ
ยางที่ติดรถมา ในขณะที่ยางแบน สามารถขับต่อไปได้อีก 150km ด้วยความเร็วสูงสุด 100 km/hr.
โดยที่ยางไม่เสียครับ ไว้สำหรับยางแบนในที่เปลี่ยวๆ  ซึ่งผมว่ามันเจ๋งมาก  emo65o

มีเรื่องเล่าจากประสบการณ์ตรงเท่านี้ครับ รอผู้ครอบครองจริงๆมาตอบอีกทีครับ ผมแค่ชั่วครั้ง ชั่วคราว 555+
( ผิดถูกอย่างไรขออภัยครับ )

.....ดินดาน   emo18o

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:46:43 PM »
ไม่ได้มีไว้ครอบครองนะครับ

แต่เคยได้ลองขับ ขอบอกว่า เป็นรถที่ดีมากๆ ทั้งแรงและประหยัด

ส่วนช่วงล่าง มันออกสปอร์ตมาก ถ้าต้องการรถนั่งสบาย รุ่นนี้ไม่ใช่เลยครับ

แต่ถ้าต้องการความมัน ผมว่า หาคู่แข่งยากมาก

ถ้ามีตังค์ ซื้อแน่ครับ  emo47o

• *
  • Ready to Dance with SUBARU Symmetrical AWD
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:23:37 AM »
เคยแต่รุ่นใกล้เคียงครับ
520 d เกียร์ไฟฟ้า แรงเลื้อยได้บ้างครับ แต่ เกียร์ จอดกะถอย ใหม่ๆ มีงงเล็กน้อย
และ C220 CDI ที่เคยได้ 4.7 L/100km  กทม เชียงใหม่ ใช้ไปครึ่งถังนิดๆ

ตอนนี้ได้ยินว่า Focus tdci ก็น่าสนใจครับ

C220 CDI   นั่นเกิน 20 km/L     เชียงใหม่ครึ่งถังก็ 800-900  บาท  เท่ากับ SU วิ่งแกสเลย

เคยเจอ E 200  CDI   ทางตรงยาว 4 เลนส์   outback 2.5i    ตามไม่ทัน 
:sunglasses:   SU-LOVER    :sunglasses:

ไม่ใช่ทุกความพยายามจะประสบความสำเร็จ   แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:25:38 AM »
เคยได้ไปลอง Test Drive ทีนึงครับ เมื่อซัก ปีกว่าๆ หรือ 2 ปีมาแล้ว ผมว่า WRX ก็ต้องมีงอนๆ หล่ะครับ

ส่วนลึกๆ ผมว่าอย่างนี้ต้องรอพี่ทอมมาเล่าให้ฟังแล้วครับ emo64o emo64o

พี่ทอมใช้รุ่นนี้นี่เอง   มิน่าถึงทิ้ง ตากลมดำสุดสวยไป 

ขับ BMW  ยังไงก็หล่อกว่า  SU     emo54o

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:37:38 AM »

แต่ถ้าลองสัมผัสจริงๆ แล้วจะทราบครับ  มันดู sport มากๆเลยครับ  กดเป็นพุ่ง
ช่วงล่างก็ถือว่าหนึบทีเดียว เคยเหยียบ 2xx km/hr. ยังนิ่งอยู่เลย แต่ก็ไม่นุ่มสบายนะครับ
 (ถ้าเทียบกับ BMW หรือ BENZ std. ทั่วไป)  ส่วนประหยัดนี่ก็จริงครับ เคยตะบี้ตะบันเหยียบ (รีบ)

confirm  เพราะเห็นมาด้วยตา  ว่าเกิน 240 km/hr   แน่ๆ   

แถม 200 - 240   ยังดึงดีกว่า SU ที่ขับอยู่   (Legacy sedan  เครื่องอิมคอขาว  JDM 280  PS    5 speed      บูสท์ 1.0 บาร์)

ปล.  ตอนที่ 320d   วิ่งที่   240 km/hr  ตอนนั้นอยู่ในทางโค้งยาว บูรพาวิถีด้วยนะครับ    emo63o   แต่เขาขับสองนะนั่น     emo50o

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:41:41 AM »
ไม่ได้มีไว้ครอบครองนะครับ

แต่เคยได้ลองขับ ขอบอกว่า เป็นรถที่ดีมากๆ ทั้งแรงและประหยัด

ส่วนช่วงล่าง มันออกสปอร์ตมาก ถ้าต้องการรถนั่งสบาย รุ่นนี้ไม่ใช่เลยครับ

แต่ถ้าต้องการความมัน ผมว่า หาคู่แข่งยากมาก

ถ้ามีตังค์ ซื้อแน่ครับ  emo47o

ให้เลือกคันเดียว   จะเลือก  BL 2.0 GT  ที่ใช้อยู่  หรือ  320d  ครับ

อันนี้อยากรู้จริงๆ    emo72o

ออฟไลน์ Catkennel

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 12:41:33 PM »
ผมขับของหัวหน้าผมก็ค่อนข้างบ่อยครับ (ทั้งใกล้ , ไกล)
ผมว่า ถ้าคิดจากยี่ห้อ และภาพลักษณ์ของ BMW แล้ว 320d อาจจะเรียกได้ว่าดู " ดิบ "
ถ้าเทียบกับ BMW ด้วยกัน หรือ BENZ  ตอนแรกผมก็ดูข้อมูลตามที่ จขกท. เขียนไว้น่ะครับ
ราคาอาจจะดูแรง แต่ผมว่ามันคุ้มค่าทั้ง ความแรง + ประหยัด แถมบริการหลังการขายที่สุดยอด
" โปรแกรม BSI BMW Service Inclusive 5 ปี / 100,000 กิโลเมตร " นี่แหละครับ คือใน5 ปี / 100,000 km
ถ้าเข้าเช็คตามรอบ ไม่ว่าจะเปลี่ยน หรือ ซ่อมอะไร ไม่ต้องจ่ายซักแดงครับ
แถมด้วยความปลอดภัย โดยเฉพาะสุภาพสตรี คือ ยางครับ
ยางที่ติดรถมา ในขณะที่ยางแบน สามารถขับต่อไปได้อีก 150km ด้วยความเร็วสูงสุด 100 km/hr.
โดยที่ยางไม่เสียครับ ไว้สำหรับยางแบนในที่เปลี่ยวๆ  ซึ่งผมว่ามันเจ๋งมาก  emo65o

มีเรื่องเล่าจากประสบการณ์ตรงเท่านี้ครับ รอผู้ครอบครองจริงๆมาตอบอีกทีครับ ผมแค่ชั่วครั้ง ชั่วคราว 555+
( ผิดถูกอย่างไรขออภัยครับ )

เอ้าเพื่อนบายดีนะ   emo62o ไม่ได้เจอกันนานเเล้วนะ
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

ออฟไลน์ TRN

• *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:04:34 PM »
confirm  เพราะเห็นมาด้วยตา  ว่าเกิน 240 km/hr   แน่ๆ   

แถม 200 - 240   ยังดึงดีกว่า SU ที่ขับอยู่   (Legacy sedan  เครื่องอิมคอขาว  JDM 280  PS    5 speed      บูสท์ 1.0 บาร์)

ปล.  ตอนที่ 320d   วิ่งที่   240 km/hr  ตอนนั้นอยู่ในทางโค้งยาว บูรพาวิถีด้วยนะครับ    emo63o   แต่เขาขับสองนะนั่น     emo50o

ฟังเหตุการณ์แล้วรู้สึกคุ้น ๆ   ไม่รู้ว่าใช่เมื่อปลาย ๆ สัปดาห์ที่แล้วช่วงเย็น ๆ รึเปล่าครับ   ถ้าใช่คนขับ 320d คือผมเองนะครับ  ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ออฟไลน์ TRN

• *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:22:04 PM »
ตอนนี้ผมใช้ทั้ง 320d ตัวก่อน Minor Change เครื่อง 177 hp  กับ หมูคอขาว เทอร์โบ VF34  ครับ   ยังไม่เคยลองเปรียบเทียบจริง ๆ จัง ๆ แต่เท่าที่สลับขับไปขับมา ผมว่า 320d น่าจะเร็วกว่าเฉพาะตอนออกตัวจนหมดเกียร์ 2  เท่านั้นครับ  พอบูสมาที่เกียร์ 3  320d ไม่มีทางตาม imp ทันแน่ ๆ ครับ

แต่ถ้าจ่ายค่าน้ำมันเท่ากัน  320d วิ่งได้ระยะทางมากกว่าหมู 1 เท่าตัวครับ  emo54o

ออฟไลน์ V.Putin@Productive

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:51:11 PM »
ลองกับมือว่า 244 จริงครับ
ลองทั้งตัวก่อนและหลังไมเนอร์เชนจ์ ได้พอๆกัน
ตัวก่อนไมเนอร์ช่วงล่างจะแข็งกระด้างกว่า

แต่ถ้าถามว่าเร็วไหม? ก็เป็นไปตามตัวเลขครับ 0-100 ก็ 8 วิกว่าๆซึ่งผมว่า WRX
เดิมๆถ้ากระโดดออกก็ชนะได้ครับ

ถ้ามีอะไรที่น่าตื่นตาตื่นใจยิ่งกว่า ก็ต้อง 530d ซึ่งในขณะที่ 320d หลัง 220
ที่เหลือนั้นไหลด้วยใบบุญแล้ว แต่ 530d วิ่งไปแตะ 260 ได้แบบง่ายๆแถมมั่นคงด้วย

แต่ราคา 7 ล้าน..ซื้อ 320d ขับหรือรอ 525d ประกอบในดีกว่า

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 03:21:58 PM »
ฟังเหตุการณ์แล้วรู้สึกคุ้น ๆ   ไม่รู้ว่าใช่เมื่อปลาย ๆ สัปดาห์ที่แล้วช่วงเย็น ๆ รึเปล่าครับ   ถ้าใช่คนขับ 320d คือผมเองนะครับ  ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ที่แท้  คนในคลับเรานี่เอง   ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ

ไม่ทราบว่า  ช่วงล่างจากโรงงาน  หรือ  มีการปรับแต่งเพิ่มเติมครับ

และอยากให้เปรียบเทียบ   drive  feeling,  ความมั่นใจในย่านความเร็วสูง,  ความจุกจิกและค่าใช้จ่ายในการ maintainance  ระหว่างรถทั้งสองคันให้หน่อยครับ    emo57o

และชอบขับคันไหนมากกว่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 04:46:50 PM »
เคยขับตัว minor change อยู่หลายครั้งเพราะชอบด้วยครับ ดึงดีมากตอนแรกๆ แต่ปลายไม่น่ากลัวครับ ปลาย 325 ลื่นกว่าเห็นๆครับ แต่ยังไงก็ไม่กิน WRX แน่ครับ
แต่ชอบที่มันแรงและประหยัดด้วยอะดิ ซื้อเลยครับ!
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???