ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใส่regulatorแล้ว regulatetor เดิมต้องถอดไหมครับ ใครรู้ช่วยบอกที ขอบคุนครับ  (อ่าน 19574 ครั้ง)

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
ปั๊ม-------หัวฉีด--------เร็กกูเลเตอร์เดิม------------เร็กกูเลเตอร์ HKS-----------ไหลกลับถัง

หากไม่ได้ต่อสายแวคคั่มก็จะเท่ากับระบบน้ำมันรถคุณถุกคุมค้วยเร็กกูเลเตอร์ตัวเดิมที่ 2.8 บาร์ที่ค่าต่ำสุด แต่สามารถเพิ่มแรงดันขึ้นจากค่า 2.8
 ด้วยเร็กกูเลเตอร์แต่งแทน
  แรงดันน้ำมัน ตอนเดินเบาจะได้ค่านี้ และจะไม่สามารถลงต่ำกว่านี้อีก เพราะเรกกูเลเตอร์ 2 ตัวต่ออนุกรมกัน และ เรกกูเลเตอร์ตัวเดิมอยู่ก่อนหน้า ตัวแต่ง
 วาวล์หรือรูน้ำมันที่ไหลผ่านเร็กกูเลเตอร์ตัวแรกกลายเป็นรูที่มีขนาดคงที่ ค่าสปริงก็คงที่เนื่องจากไม่มีแรงใดๆมากระทำอีกต่อไป (แวคคั่ม/บูส)

ดังนั้นถึงแม้ว่าน้ำมันจะไหลผานต่อมายังเร็กกูเลเตอร์ตัวที่ 2 ของแต่งHKS ที่ต่อ แวคคั่มอยู่ขณะเดินเบา (วาวล์เปิดมากกว่าตัวเดิมเพราะแวคคั่ม)
 ก็ไม่ได้ทำให้แรงดันที่หัวฉีดลดลงได้แต่อย่างใดเลย เพราะวาวล์ ของเร็กกูเลเตอร์ตัวแรกมันตีบซะแล้ว จึงได้ค่าแรงดันเท่ากับค่าของเร็กกูเลเตอร์มาตรฐาน
 ตัวเดิม ตอนไม่ต่อแวคคั่มนั่นเอง
เป็นค่าต่ำสุดที่ระบบจะยอมได้

หากต่อแวคคั่มให้กับเรกกูเลตอร์เดิมด้วยแรงดันน้ำมันเริ่มต้นก็จะสามารถเริ่มได้ที่ค่าเริ่มตั้นมาตรฐานคือประมาณ 2.4 บาร์ ( 2.8-0.4) เป็นต้นไป โดยเราจะให้เริ่มที่ 2.5, 2.6 หรือ 2.7
 ก็ได้ โดยการปรับค่าทีเร็กกูเลเตอร์แต่ง จะเห็นว่าทำงานของแรกกูเลเตอร์ทั้ง 2 ตัวจะ over lap กันนั่นเอง

หากต้องการค่าเริ่มต้นมากกว่า 2.8 ไปแล้วการต่อสายแวคคั่มให้เร็กกูเตอร์เดิมก็ไม่มีความจำเป็นแต่อย่างใด

)

แล้วควรเอาอะไรไปปิดรูreculatorเดิม  ไว้ไหมครับ กันเศษอะไรมันเข้าไปอะครับ     ยัไงขอบคุนมากๆๆนะครับกระจ่างเลย แต่ว่าเด๋วไว้จะลองไปซื้อเกจวัดหน้าreculatorแต่งดูเพื่อจะดูว่าเกจhksเพี้ยนเปล่า  ยังไงขอบคุนอีกครั้งนะครับเด๋วได้เรื่องยังไงจะเอามาบอกนะครับ

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
แล้วควรเอาอะไรไปปิดรูreculatorเดิม  ไว้ไหมครับ กันเศษอะไรมันเข้าไปอะครับ     ยัไงขอบคุนมากๆๆนะครับกระจ่างเลย แต่ว่าเด๋วไว้จะลองไปซื้อเกจวัดหน้าreculatorแต่งดูเพื่อจะดูว่าเกจhksเพี้ยนเปล่า  ยังไงขอบคุนอีกครั้งนะครับเด๋วได้เรื่องยังไงจะเอามาบอกนะครับ

เสียบท่อยางซิลิโคนแล้วใช้ เคเบิลทายรัดหัวท้ายก็พอ ครับ
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง