ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถไม่มี abs เบรคยังไงกันบ้างครับ  (อ่าน 12675 ครั้ง)

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
ถ้ารถไม่มี abs เบรคยังไงกันบ้างครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:32:43 PM »
ตอนนซื้อมาก็ลืมว่าเป็น ra เซ้งจริง ๆ  emo71o
มีท่านไหนขับไม่มี abs บ้างครับ

เมื่อวานขับแค่  130 เบรคแล้วล้อล็อคสบัด
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: ถ้ารถไม่มี abs เบรคยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:00:00 AM »
ผมก็ไม่มี ABS เวลาเบรคก็โน้มๆ เอา หลีกเลี่ยงการกระทืบเบรค เมื่อรู้ว่าจะล็อค ก็คลายออกมานิดนึง
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
Re: ถ้ารถไม่มี abs เบรคยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 07:33:46 AM »
 emo72o

ถ้าไม่มี ABS  ที่ควรระวังจริงๆคือตอนเบรคกระทันหันครับ   ประเภท เบรคเต็มเหนี่ยว หรือเบรคแล้วต้องหักหลบ

โดยเฉพาะเวลาที่ล้อทั้ง4ล้ออยู่บนพื้นผิวต่างกัน เช่นล้อข้างนึงบนถนน อีกข้างนึงอยู่บนหญ้า  หรือข้างนึงเปียกกับอีกข้างนึงแห้ง

ABS มันทำหน้าที่ตามชื่อของมัน คือ Anti-lock Brake System  ป้องกันไม่ให้ล้อล๊อค  ซึ่งปกติ ถ้าเราใช้งานทั่วไป ABS แทบไม่ได้ทำงาน

แต่กับรถที่มีแรงหน่อย แน่นอนว่าเจ้าของต้องขับเร็วบ้าง  โอกาสเสี่ยงที่จะต้องเจอกับการเบรคกระทันหันมีแน่นอนครับ

ทีนี้ ก็คงต้องว่ากันถึงเรื่องวิธีการคุมเบรค  ทำยังไงไม่ให้ล้อมันล๊อค   คือถ้าอยู่ในสถานการณ์ฉุกเฉิน คงเลี่ยงไม่ได้แน่ๆ เพราะเราต้องกดเบรคเต็ม

พยายามจะหยุดรถให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้  แต่ถ้ากดเบรคแรงเกินไป  ก็มีสิทธิ์ที่ยางจะเอาไม่อยู่ เกิดอาการล๊อค แล้วก็ยิ่งไถลหนักกว่าเดิม

เพราะฉะนั้นวิธีแก้ที่ดี คือ ป้องกันไว้ก่อนครับ  อย่าพาตัวเองเข้าไปอยู่ในสถานการณ์ฉุกเฉิน  อย่าขับจี้ท้ายคันหน้า หรือเบรคลึกจนเกินไป

แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ถ้าต้องเบรคเต็มที่   เมื่อล้อล๊อคก็ให้คลายน้ำหนักเท้าขวาลงมานิดนึงเพื่อให้ล้อหยุดล๊อค แล้วเพิ่มน้ำหนักเบรคเข้าไปอีกครั้ง-

จนกว่ารถจะหยุด

ที่ผมเจอบ่อยๆคือ  บางทีเรามองข้ามอะไรที่สำคัญไปหลายอย่าง   เช่น  ไป upgrade เบรคให้มีประสิทธิภาพมากไป จนเกินที่ยางที่ใส่อยู่จะรับได้

อันนี้ผมเรียกว่า "เบรคเกินยาง"   หรือบางที การปรับแต่งเบรคแบบไม่ถูกต้อง เช่น เบรคด้านหน้าจับดีกว่าด้านหลังเยอะ(มาก) นี่ก็ล้อล๊อคง่ายๆเช่นกัน

มุมล้อที่ผิดปกติ  หรือแม้แต่ระบบช่วงล่างที่ไม่สมบูรณ์และสมดุลย์ ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่ง   สุดท้ายครับ ผู้ขับเอง อาจจะตกใจจน"กระทืบ"เบรค

หลายๆอย่าง เมื่อมารวมกันอยู่ในวินาทีเดียวกัน ก็อาจทำให้เกิดความเสียหายได้     เพราะฉะนั้น ลองดูครับว่า เราอยู่ในข่ายไหนรึเปล่า?

ถ้ามันเป็นที่วิธีการเบรคของเราเอง  ก็ลองปรับปรุงดู  เบรคแบบ Sqeeze  แป้นเบรคลงไป  ไม่ใช่ยกเท้ามากระืทืบเบรค

หรือถ้าเป็นที่ระบบเบรค/ยาง/ช่วงล่าง ก็จัดการปรับปรุง  จะได้ปลอดภัยทั้งรถและคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2010, 07:37:11 AM โดย สาหร่าย05 »
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 08:10:32 AM »
emo72o

ถ้าไม่มี ABS  ที่ควรระวังจริงๆคือตอนเบรคกระทันหันครับ   ประเภท เบรคเต็มเหนี่ยว หรือเบรคแล้วต้องหักหลบ

โดยเฉพาะเวลาที่ล้อทั้ง4ล้ออยู่บนพื้นผิวต่างกัน เช่นล้อข้างนึงบนถนน อีกข้างนึงอยู่บนหญ้า  หรือข้างนึงเปียกกับอีกข้างนึงแห้ง

ABS มันทำหน้าที่ตามชื่อของมัน คือ Anti-lock Brake System  ป้องกันไม่ให้ล้อล๊อค  ซึ่งปกติ ถ้าเราใช้งานทั่วไป ABS แทบไม่ได้ทำงาน

แต่กับรถที่มีแรงหน่อย แน่นอนว่าเจ้าของต้องขับเร็วบ้าง  โอกาสเสี่ยงที่จะต้องเจอกับการเบรคกระทันหันมีแน่นอนครับ

ทีนี้ ก็คงต้องว่ากันถึงเรื่องวิธีการคุมเบรค  ทำยังไงไม่ให้ล้อมันล๊อค   คือถ้าอยู่ในสถานการณ์ฉุกเฉิน คงเลี่ยงไม่ได้แน่ๆ เพราะเราต้องกดเบรคเต็ม

พยายามจะหยุดรถให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้  แต่ถ้ากดเบรคแรงเกินไป  ก็มีสิทธิ์ที่ยางจะเอาไม่อยู่ เกิดอาการล๊อค แล้วก็ยิ่งไถลหนักกว่าเดิม

เพราะฉะนั้นวิธีแก้ที่ดี คือ ป้องกันไว้ก่อนครับ  อย่าพาตัวเองเข้าไปอยู่ในสถานการณ์ฉุกเฉิน  อย่าขับจี้ท้ายคันหน้า หรือเบรคลึกจนเกินไป

แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ถ้าต้องเบรคเต็มที่   เมื่อล้อล๊อคก็ให้คลายน้ำหนักเท้าขวาลงมานิดนึงเพื่อให้ล้อหยุดล๊อค แล้วเพิ่มน้ำหนักเบรคเข้าไปอีกครั้ง-

จนกว่ารถจะหยุด

ที่ผมเจอบ่อยๆคือ  บางทีเรามองข้ามอะไรที่สำคัญไปหลายอย่าง   เช่น  ไป upgrade เบรคให้มีประสิทธิภาพมากไป จนเกินที่ยางที่ใส่อยู่จะรับได้

อันนี้ผมเรียกว่า "เบรคเกินยาง"   หรือบางที การปรับแต่งเบรคแบบไม่ถูกต้อง เช่น เบรคด้านหน้าจับดีกว่าด้านหลังเยอะ(มาก) นี่ก็ล้อล๊อคง่ายๆเช่นกัน

มุมล้อที่ผิดปกติ  หรือแม้แต่ระบบช่วงล่างที่ไม่สมบูรณ์และสมดุลย์ ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่ง   สุดท้ายครับ ผู้ขับเอง อาจจะตกใจจน"กระทืบ"เบรค

หลายๆอย่าง เมื่อมารวมกันอยู่ในวินาทีเดียวกัน ก็อาจทำให้เกิดความเสียหายได้     เพราะฉะนั้น ลองดูครับว่า เราอยู่ในข่ายไหนรึเปล่า?

ถ้ามันเป็นที่วิธีการเบรคของเราเอง  ก็ลองปรับปรุงดู  เบรคแบบ Sqeeze  แป้นเบรคลงไป  ไม่ใช่ยกเท้ามากระืทืบเบรค

หรือถ้าเป็นที่ระบบเบรค/ยาง/ช่วงล่าง ก็จัดการปรับปรุง  จะได้ปลอดภัยทั้งรถและคนครับ

อ. อั๋น แน่นจริงๆ  ขอฝากตัวเป็นศิษย์ ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 10:42:18 AM »
ลองดู clip นี้นะครับ ช่วยเพิ่มเติมข้อความของจารย์อั๋น

http://www.youtube.com/watch?v=hnjszE3NS9E&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=i088gz_Z26A&feature=related

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 11:21:22 AM »
ลองดู clip นี้นะครับ ช่วยเพิ่มเติมข้อความของจารย์อั๋น

http://www.youtube.com/watch?v=hnjszE3NS9E&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=i088gz_Z26A&feature=related

emo65o

ขอบคุณมากครับคุณ Tip

ผมขออธิบายเพิ่มเติมตามคลิปที่ลิ้งค์มานะครับ    ทั้งสองคลิป พูดถึงการมีั/ไม่มี ABS  ว่าแบบไหนดีกว่า หรือแย่กว่า

สถานการณ์ที่จำลองมา  ทำบนถนนที่แห้ง และมีพื้นผิวเดียวกัน (ล้อทั้ง4สัมผัสพื้นถนนเหมือนกัน)  จึงทำให้ ในบางกรณี

รถที่ไม่มีระบบ ABS อาจจะทำระยะเบรคได้สั้นกว่ารถที่มี ABS  นี่เราพูดถึงแค่ระยะเบรคเท่านั้น ไม่มีการหักหลบ หรือแก้ไขแบบอื่น

ก็มาสอดคล้องกับที่ท้ายๆคลิปบอกไว้ว่า  สำหรับคนปกติทั่วไป เมื่ออยู่ในภาวะฉุกเฉิน>กระทืบเบรคหรือ กระทืบเบรค+หักหลบ

แบบนี้ ABS มีความจำเป็นแน่นอน   แต่กับคนอีกกลุ่ม ที่มีความชำนาญในการควบคุมรถ อาจจะไม่ชอบระบบ ABS ที่ทำให้เกิด

needless car movement ทำให้บางครั้ง การไม่มี อาจจะดีกว่า   

จำง่ายๆครับ  ถ้าพื้นผิวปกติ เบรคเต็มที่ไม่หักหลบ  แบบนี้ไม่มี ABS จะทำระยะได้สั้นกว่า

แต่! ถ้าพื้นผิวลื่น หรือพื้นผิวไม่เหมือนกันในล้อทั้งสองข้าง หรือล้อใดล้อหนึ่ง มี ABS จะแก้ไขสถานการณ์ได้มากกว่า    emo64o

บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 11:36:30 AM »
  emo65o

ผมขออธิบายเพิ่มเติมตามคลิปที่ลิ้งค์มานะครับ    ทั้งสองคลิป พูดถึงการมีั/ไม่มี ABS  ว่าแบบไหนดีกว่า หรือแย่กว่า

สถานการณ์ที่จำลองมา  ทำบนถนนที่แห้ง และมีพื้นผิวเดียวกัน (ล้อทั้ง4สัมผัสพื้นถนนเหมือนกัน)  จึงทำให้ ในบางกรณี

รถที่ไม่มีระบบ ABS อาจจะทำระยะเบรคได้สั้นกว่ารถที่มี ABS  นี่เราพูดถึงแค่ระยะเบรคเท่านั้น ไม่มีการหักหลบ หรือแก้ไขแบบอื่น

ก็มาสอดคล้องกับที่ท้ายๆคลิปบอกไว้ว่า  สำหรับคนปกติทั่วไป เมื่ออยู่ในภาวะฉุกเฉิน>กระทืบเบรคหรือ กระทืบเบรค+หักหลบ

แบบนี้ ABS มีความจำเป็นแน่นอน   แต่กับคนอีกกลุ่ม ที่มีความชำนาญในการควบคุมรถ อาจจะไม่ชอบระบบ ABS ที่ทำให้เกิด

needless car movement ทำให้บางครั้ง การไม่มี อาจจะดีกว่า   

จำง่ายๆครับ  ถ้าพื้นผิวปกติ เบรคเต็มที่ไม่หักหลบ  แบบนี้ไม่มี ABS จะทำระยะได้สั้นกว่า

แต่! ถ้าพื้นผิวลื่น หรือพื้นผิวไม่เหมือนกันในล้อทั้งสองข้าง หรือล้อใดล้อหนึ่ง มี ABS จะแก้ไขสถานการณ์ได้มากกว่า    emo64o

เยี่ยมมาก    ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ odezus

• เหยี่ยวดำ แต่คอขาว...
  • *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 11:51:10 AM »
 emo65o emo65o emo65o

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:35:09 PM »
  emo65o

ขอบคุณครับ อาจารย์อั๋นที่นี้ขอถามอีกหน่อยครับรถผมเบรค หน้า เบรมโบแมว แสตนดร์ด ผ้าแสตนดอร์ด  และหล้ง 2 พอด gc
ถือว่าเบรคหน้าดีกว่าหลังเหรอเปล่า

เพราะขับ 130  เบรคกดลึกนิดเดียวรถก็สบัด ล้อล็อคเลย ถ้าเป็นกระบะก็หมุนไปแล้ว
ชอบคุณครับ
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 01:32:28 PM »

ถ้าเบรคแล้วสะบัดประจำนี่ น่าลองดูตรงช่วงล่าง ประกอบกันด้วยนะครับ

เพราะจริงๆแล้วถ้าเบรคแนวตรงปกติ อาการที่จะสะบัดน่าจะน้อยมาก

นอกจากถนนมีแนวระนาบที่ไม่ตรง หรือระดับและพื้นผิวต่างกันครับ

หน้า Brembo 4 พอร์ท หลัง 2 พอร์ท (เอาฟิวส์ ABS ออก) ผมก็ใช้อยู่ครับ แต่อาการเบรคก็

ปกติดีครับ ออกแรงเบรคมากหน่อยก็ล้อล๊อคได้เหมือนกัน แต่อาการมันไม่สะบัดนะครับ

ลองเช็คดูที่ตัวระบบเบรคเองและลองดูช่วงล่างประกอบด้วยนะครับ หรือไม่ก็ศูนย์ล้อครับ

น่าจะช่วยได้ดีขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2010, 01:33:23 PM โดย pomaru »

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • Popular Vote : 2
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 03:25:35 PM »
  emo65o

ชัดเจน แจ่มแจ๋ว จริงๆครับ อาจารย์

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 08:09:46 PM »
แต่ไหนแต่ไรมา  สมัยก่อนไม่มี ABS   รถทั่วๆไป  เช่นประมาณ Civic 3 ประตู  ก็เบรกเต็มแรงที่ความเร็วสูง160 จนหยุดนิ่ง

กดเบรกจมล้อล็อก ถ้าเป็นทางตรง อย่างมากตอนหยุด รถอาจจะเฉียงๆนิดเดียว ไม่น่าจะถึงกับ ล็อกสะบัด  อ้อ แต่มีข้อแม้ว่าล้อที่ล็อกคือล้อหน้านะครับ

ตอนเบรกล็อก ก็จะหันพวงมาลัยได้ แต่รถไม่เปลี่ยนทิศทางตามนั้น

ถ้ามีท้ายสะบัด  น่าสงสัยว่าเบรกหลังจะจับมากเกินไป จนล้อหลังล็อกหรือเปล่า  เหมือนดึงเบรกมือ หมุนติ้วกันทีเดียว

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 08:36:57 PM »
ขอบคุณครับ อาจารย์อั๋นที่นี้ขอถามอีกหน่อยครับรถผมเบรค หน้า เบรมโบแมว แสตนดร์ด ผ้าแสตนดอร์ด  และหล้ง 2 พอด gc
ถือว่าเบรคหน้าดีกว่าหลังเหรอเปล่า

เพราะขับ 130  เบรคกดลึกนิดเดียวรถก็สบัด ล้อล็อคเลย ถ้าเป็นกระบะก็หมุนไปแล้ว
ชอบคุณครับ

ตัวการอยู่ที่ผ้าเบรคทั้งคู่รึเปล่าครับ?   เจ้ากล้วยไข่ ใส่เบรคหน้า 8พอต(เล็ก) หลังของ GC เดิมๆ ไม่ใช่2พอตด้วยซ้ำ

เคยเจออาการคล้ายๆแบบนี้ตอนที่ใส่ผ้าเบรคแบบลูกผสม  คือด้านหลังใส่เสปคของ จิมคาน่า เดาว่าน่าจะจับเร็วกว่า หนักกว่า

พอกดเบรคแรงๆ ท้ายมักจะล๊อคก่อน      ตอนหลังใ่ส่ผ้่าหน้า-หลังให้เข้าชุดกัน  อาการที่ว่าก็หายไปครับ

หรืออีักอย่าง  บางทีมันอาจจะเกิดขึ้นจากมุมล้อที่ผิดเพี้ยน  หรือช่วงล่างที่นิ่ม/แข็งเกินไป

ตัวช๊อคอัพเองที่ทำงานไม่สมบูรณ์  ก็ทำให้ล้อหลังล๊อคก่อนได้เหมือนกันเวลาเบรคเต็มที่ครับ

หรือมาจากตัวระบบเบรคเอง ที่อาจมีอะไรผิดพลาด  ลองค่อยๆเช็คดูครับ  ทุกอย่างมีสาเหตุ และวิธีแก้ไขเสมอ  emo64o

ออฟไลน์ mod...kub

• *
  • Popular Vote : 0
  • nine foul.......scramble to fast
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 10:07:42 PM »
ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรมากมายครับ แต่เป็นประสบการณ์ส่วนตัวครับ ถ้าGCท้ายออกนิดๆเวลาเบรก(ไม่มีABSครับ) อาจเป็นที่ชุดลูกยางด้านหลังหมดอายุ(ตรงช่วงกันโคลงด้านหลังอะครับ ไม่รู้เรียกถูกไหม? ขอโทษด้วยครับ) สังเกตุได้จากตอนขับเร็วๆแล้วท้ายออกเล็กๆ ซึ่งเป็นอีกจุดที่อาจมองข้ามครับ พอเปลี่ยนแล้วอาการดีขึ้น(มาก)ครับ

ผิดประการใดขอโทษด้วยครับ  emo33o

Ps.ผมไม่มี ABS เลยใช้ " ABSมนุษย์เอาครับ " น่าจะพอช่วยได้บ้างแต่ต้องค่อยๆหัดนะครับ emo24o
nine foul...scramble to fast

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 12:25:49 AM »
สิบกว่าปีก่อน มีการคุยกันเรื่อง ABS ในเว็บ pantip รัชดา

ผมเข้าไป post เ่ล่นๆ ว่ารถผมไม่มี ABS มีแต่ ABM   Anti-lock Braking by Myself  คือเหยียบแล้วผ่อนเอาเอง

ดูเหมือนว่าจะมีหลายๆคนเอาคำว่า ABM ที่ผมตั้งไว้ขำๆ ล้อเลียน ABS มาใช้ต่อๆกันมา emo62o