ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถไม่มี abs เบรคยังไงกันบ้างครับ  (อ่าน 12676 ครั้ง)

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
Re: ถ้ารถไม่มี abs เบรคยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 06:43:45 AM »
 emo72o

เรื่อง ABS หรือไม่ ABS นี่คุยกันสนุกครับ   มีการทดสอบ ทดลองอะไรกันมาหลายอย่าง

รถบ้านยุคก่อนๆ โดยเฉพาะเจ้า GC  ก็เป็นหนึ่งในรถญี่ปุ่นรุ่นแรกๆ ที่ได้ ABS มาจากโรงงาน

แน่นอนว่าการพัฒนา(ในสมัยนั้น)มันคงเป็นยุคเริ่มต้น ทีทำให้หลายๆคนไม่ประทับใจ  รวมทั้งผมด้วย

เพราะ ABS ในยุคก่อน อาจจะไม่ได้ละเอียดกันแบบสมัยนี้  จะกดเบรคเต็มเหนี่ยวกันทีก็กลัวล้อล๊อค

แล้วจะทำให้ีระบบทำงาน    นักแข่ง(ส่วนใหญ่)ในบ้านเราเลยไม่ชอบ ประมาณว่า ไม่ดิบ ไม่เถื่อน

เล่าให้ฟังง่ายๆ  รถแบบ One make race ของเีรา ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน  แทบทุกคัน เอาระบบ ABS ออก

แล้วให้เท้าขวานักแข่งทำหน้าที่แทน  ซึ่งผมบอกได้เลยว่า  ไม่ใช่แฟน ทำแทนไม่ได้  เอ๊ย! ไม่ช่าย

ไม่มีทางที่มนุษย์คนไหนในโลกจะทำได้แบบ ABS ครับ 

ตามที่เราเริ่มคุยกัน  เมื่อไม่มี ABS ระยะเบรคอาจจะสั้นลง เมื่อเบรคหนักบนทางตรงในขณะที่ล้อยังไม่เริ่มเลี้ยว

ในขณะเดียวกัน One make ในญี่ปุ่น  ยังคงระบบเบรคเดิมจากโรงงานเอาไว้ นั่นคือยังมี ABS  เพราะอะไร?

เพราะเมื่อมีแล้ว  ทำให้นักแข่งสามารถเบรคได้ลึกพร้อมกับเลี้ยวได้   ซึ่งรถแข่งที่ไม่มี ABS ไม่สามารถทำได้

แต่ข้อแม้ของเค้าคือ เค้าใช้ยางที่ดีกว่ารถ One make บ้านเรา ซึ่งส่งผลกับระบบเบรค ตามที่ผมบอกไปในกระทู้แีรกๆ

รถแข่งรุ่นใหญ่ๆบ้านเค้าที่ถูกห้ามใส่ ABS ก็ด้วยเหตุผลที่ว่า  ถ้ามีแล้วจะได้เปรียบคู่แข่ง  เนื่องจากมันสามารถจะเซตใหม่ได้

พอมี ABS ปั๊บ รถแข่งคันนั้นๆ ก็สามารถจะเข้าไปเบรคได้ลึกกว่า แถมยังเลี้ยวได้อีักตะหาก ซึ่งแน่นอนว่าความเร็วในโค้งเหนือกว่าชัดเจน

ดังนั้น  ในรถรุ่นใหม่ๆ ที่มีการพัฒนาทั้งระบบ มีทั้ง ABS + EBD และอะำไรอีกมากมาย  นอกเหนือไปจากเรื่องความปลอดภัยแล้ว

ถ้าจะทำให้มันเร็วและสนุก ก็สามารถทำได้ด้วยครับ  emo64o

บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ ลางสาดหวาน

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ถ้ารถไม่มี abs เบรคยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 08:22:13 AM »
 emo65o  ขอบคุณสำหรับข้อมุลดีๆครับ  emo65o   

ออฟไลน์ Kawin

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 10:18:11 PM »
ขอบคุณพี่อั๋นสำหรับความรู้ดีๆครับ

ผมเคยใช้รถที่ไม่มี ABS คือ Civic Si ครับ ตอนอยู่ที่อเมริกา ก็อาศัยใส่ยางดีๆหน่อย ถนนแห้งขับมันมากครับ เบรกแล้วได้ฟิลดีมากๆ ต้องมีการหัดฝีกเบรกให้นิ่มขึ้นโดยไม่กระทืบ  แต่เวลาฝนตกถนนลื่นนี่ต้องระวังพอสมควร

อย่างที่พี่อั๋นว่า ต้องพยายามไม่พาตัวเองเข้าไปอยู่กับสถานการณ์ฉุกเฉินครับ  emo65o
W - icked
R - adical
X - treme

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 12:41:21 AM »
ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นเลยครับ   emo44o
Deestone the heart of your control