ผู้เขียน หัวข้อ: Pressure Sensor มันคือตัวไหนและอยู่ตรงไหน  (อ่าน 8698 ครั้ง)

ออฟไลน์ monkeyart

• *
  • Popular Vote : 3
Pressure Sensor มันคือตัวไหนและอยู่ตรงไหน
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 01:40:47 PM »
Pressure Sensor และTurbocharging Pressure Control Signal
อยู่ตรงไหนและมีวิธีตรวจเช็คมั้ยว่าเสียหรือป่าว  คือตอนนี้รถมันบูสได้0.6 พอเช็คcodeได้ 44กับ45
 emo48o

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
Re: Pressure Sensor มันคือตัวไหนและอยู่ตรงไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 06:03:59 PM »
โซลินอยคุมบูสต์หรือเปล่าครับ  ลองฟังเสียงดูว่ายัง แต๊กๆๆๆๆๆๆ อยู่ไหม

• *
Re: Pressure Sensor มันคือตัวไหนและอยู่ตรงไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 07:18:41 PM »
โซลินอยคุมบูสต์หรือเปล่าครับ  ลองฟังเสียงดูว่ายัง แต๊กๆๆๆๆๆๆ อยู่ไหม
[/quo
ดังอยู่ครับ
 emo52o

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:57:51 AM »
เข้ามาไล่ดูสิครับกาน
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 09:31:49 AM »
เครื่องตัวไหนครับ
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 10:59:36 AM »
เครื่องตัวไหนครับ
เครื่อง v.4

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 01:19:40 PM »
เครื่อง v.4

อยู่ที่ซุ้มโช้กขวาครับ ในชุดโซลินอยคุมบูสนั่นแหละครับ ลองตรวจเช็กดูพวกท่อเวคคั่มและสายไฟ ใช้ มัลติมิเตอร์เช็กไฟว่ามาที่ชั้วหรือเปล่าและเช็ก
ค่าความต้านทานของโซลินอยครับ

ส่วน pressure sensor (สายไฟ 3 เส้น เขียว แดง เหลือง) ต้องป้อนไฟ 5 volt และต่อแวคและบุสวัดโวท์ที่เปลี่ยนแปลงครับ (ตัวต้านทานเปลี่ยนค่าได้)
ทำยากหน่อยถ้าสงสัยหาเปลี่ยนเลยดีกว่าเอามาทั้งชุดเลยก็ได้

ตัวขั้วสีน้ำตาลเป็น pressure control solenoid valve (สายไฟ 2 เส้น เขียว เหลือง) เช็กด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 10:12:08 PM โดย POPEYE »
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 02:26:27 PM »
อยู่ที่ซุ้มโช้กขวาครับ ในชุดโซลินอยคุมบูสนั่นแหละครับ ลองตรวจเช็กดูพวกท่อเวคคั่มและสายไฟ ใช้ มัลติมิเตอร์เช็กไฟว่ามาที่ชั้วหรือเปล่าและเช็ก
ค่าความต้านทานของโซลินอยครับ

ส่วน pressure sensor (สายไฟ 3 เส้น เขียว แดง เหลือง) ต้องป้อนไฟ 5 volt และต่อแวคและบุสวัดโวท์ที่เปลี่ยนแปลงครับ (ตัวต้านทานเปลี่ยนค่าได้)
ทำยากหน่อยถ้าสงสัยหาเปลี่ยนเลยดีกว่าเอามาทั้งชุดเลยก็ได้

ตัวขั้วสีน้ำตาลเป็น pressure contro solinoid valve (สายไฟ 2 เส้น เขียว เหลือง) เช็กด้วยครับ

ขอบคุณครับ  แล้วถ้าผมใส่ปรับบูสไฟฟ้า ผมยังต้องตัวโซลินอยชุดนี้อีกหรือป่าวครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 04:44:45 PM »
ขอบคุณครับ  แล้วถ้าผมใส่ปรับบูสไฟฟ้า ผมยังต้องตัวโซลินอยชุดนี้อีกหรือป่าวครับ

ระบบไฟฟ้าปลั๊กต้องต่อไว้ทุกตัวครับไม่งั้นเชคแอนจิ้นขึ้นครับ
และกล่องก็รู้ค่าแวค/บูสจากเซนเวอร์ชุดนี้อยู่ครับถึงแม้ไปใช้คุมบูสไฟฟ้เซ็นเซอร์ตัวนี้(pressure sensor) มันก็คือ map sensor นั่นเอง
(ท่อแวคคั่มต่อไว้ตลอดแม้ไปใช้ปรับบูสไฟฟ้า)

ส่วนโซลินอยตัวสีทอง( wast gate control solenoid valve ก็ไม่ได้ใช้แล้วครับ (ปลั๊กไฟต่อ) ไปใช้ของปรับบูสไฟฟ้าแทน
ไม่ต้องต่อแวคคั่มเข้าไปครับ (เอาท่อบนล่างย้ายไปใส่ โซลินอยปรับบูสไฟฟ้าแทน)และท่อ out put ที่ต่อไปยัง air intake resonator box หลังกรองอากาศก็ปิดซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 10:12:56 PM โดย POPEYE »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 07:19:01 PM »
ระบบไฟฟ้าปลั๊กต้องต่อไว้ทุกตัวครับไม่งั้นเชคแอนจิ้นขึ้นครับ
และกล่องก็รู้ค่าแวค/บูสจากเซนเวอร์ชุดนี้อยู่ครับถึงแม้ไปใช้คุมบูสไฟฟ้เซ็นเซอร์ตัวนี้(pressure sensor) มันก็คือ map sensor นั่นเอง
(ท่อแวคคั่มต่อไว้ตลอดแม้ไปใช้ปรับบูสไฟฟ้า)

ส่วนโซลินอยตัวสีทองก็ไม่ได้ใช้แล้วครับ (ปลั๊กไฟต่อ) ไปใช้ของปรับบูสไฟฟ้าแทน
ไม่ต้องต่อแวคคั่มเข้าไปครับและท่อ out put ที่ต่อไปยัง air intake resonator box หลังกรองอากาศก็ปิดซะเลย

ขอรูปการต่อท่อแวคคั่มหน่อยได้ไม่ครับ  ผมหาในฟอรั่มเก่าไม่เจอครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 07:54:54 PM »
รูปครับแต่ตัวนี้เป็น v2  แต่ v  4  โซลินอย 3 ทางก็เหมือนๆกัน (แต่ถ้าโซลินอย 2 ทางต้องต่ออีกแบบนะ)

รูปนี้ผมก็ก็อปมาจากในนี้แหละคร้าบบบจำไม่ได้แล้วว่าท่านใดโพสใว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 08:15:56 PM โดย POPEYE »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 09:09:05 PM »
รูปครับแต่ตัวนี้เป็น v2  แต่ v  4  โซลินอย 3 ทางก็เหมือนๆกัน (แต่ถ้าโซลินอย 2 ทางต้องต่ออีกแบบนะ)

รูปนี้ผมก็ก็อปมาจากในนี้แหละคร้าบบบจำไม่ได้แล้วว่าท่านใดโพสใว้
แล้วตัวตัวขั้วสีน้ำตาลเป็น pressure contro solinoid valve ต่อจากตรงไหนครับ จากเทอร์โบหรือท่อไอดี

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 09:21:29 PM »
แล้วตัวตัวขั้วสีน้ำตาลเป็น pressure contro solinoid valve ต่อจากตรงไหนครับ จากเทอร์โบหรือท่อไอดี

มาจากคอไอดีครับ