ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคอมเม้นท์ผ้าเบรก EBC ด้วยครับ  (อ่าน 9273 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
ช่วยคอมเม้นท์ผ้าเบรก EBC ด้วยครับ
« เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 04:36:27 PM »
ใครเคยใช้บ้างครับ และกับรถอะไรรุ่นไหน เป็นไงบ้างครับ 
ใช้รุ่นผ้าเบรกสีอะไรครับ เขียว เหลือง แดง หรือ ดำครับ?
ถ้าเทียบกับ dixel หรือยี่ห้อทั่วๆไปเป็นไงบ้างครับ
ขอบคุณครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ yun

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ช่วยคอมเม้นท์ผ้าเบรก EBC ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 10:22:50 PM »
กำลังสนใจอยู่เหมือนกัน  มีคนแนะนำ metal king ราคา 3xxx

แต่เห็นโฆษณา EBC มี Ultimax 2xxx, Yellow 3xxx, Red 4xxx

ดูๆ spec เหมือนจะดีกว่า bendix   ขอ comment ผู้ที่เคยใช้ด้วยอีกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 10:26:28 PM โดย yun »

ออฟไลน์ Noob

• *
Re: ช่วยคอมเม้นท์ผ้าเบรก EBC ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 12:29:00 AM »
ใช้อยู่ในรถ Forester Turbo XT 2.0 ที่เปลี่ยนเบรคหน้าเป็นเบรค Subaru 4 pot จากตัวตัวตากลม WRX ครับ ส่วนผ้าเบรคเป็น EBC Red Stuff (สีแดง)

ก่อนอื่นเลยต้องบอกก่อนว่ารถคันนี้เป็นรถที่ผมใช้ในชีวิตประจำวันแทบทุกวัน ส่วนใหญ่จะขับต่างจังหวัดที่ใช้ความเร็วปานกลาง สูงบ้าง (เฉลี่ยในการเดินทางที่ 120-140)  และมีการขึ้นเขาลงเขาอยู่ตลอดเวลา สำหรับการเบรคเพื่อควบคุมรถของผ้าเบรคตัวนี้ถือว่าดีพอสมควรเลยครับ Initial Bite อยู่ในระดับปานกลางถึงสูง (เทียบกับผ้าเบรคที่มี Initial Bite ค่อนข้างสูงอย่าง Dixcel Type Z ()-850) หรือ Project Mu HC+  (0-800) ที่ผมใส่อยู่ในรถอีกคัน) ซึ่งสมรรถนะของผ้าเบรคตัวนี้สำหรับการขับขี่บนถนนนั้นโดยรวมจัดว่าดีเลย และสามารถควบคุมรถได้อย่างมั่นใจ

- ส่วนข้อดีที่ชอบมากคือเรื่องของเสียงครับ ผ้าเบรคตัวนี้เสียงเงียบจริงๆ ไม่เคยมีเสียงรบกวนใจใดๆ ซึ่งส่วนตัวแล้วผมชอบมากถ้าใช้กับรถที่ใช้ในชีวิตประจำวันทุกวัน  
- เรื่องของการกินจานก็อยู่ในระดับที่ยอมรับได้ครับ ไม่ค่อยกินจานเท่าไหร่ ผมใช้ผ้าเบรคตัวนี้มาประมาณ 4 เดือน เดินทางประมาณ 15000 km ตอนนี้ดูสภาพจานแทบเหมือนเดิมแทบมองไม่เห็นความแตกต่างของการสึกหรอของจาน

- สำหรับเรื่องฝุ่นก็อีกเช่นกันอยู่ในระดับที่รับได้ ไม่ค่อยมีฝุ่นมากนัก (น้อยเมื่อเทียบกับผ้าเบรคพวก High Initial Bite อย่าง Project Mu หรือ Dixcel ตัวเกรดสูงนะครับ)
- เรื่องของความทนทานของผ้าเบรค โดยส่วนตัวผมว่าเป็นผ้าเบรคที่ค่อนข้างหมดเร็วไปซักหน่อย (อาจเป็นเพราะผมใช้รถค่อนข้างมากด้วย)
- สำหรับความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคานั้น ผมอาจให้ความเห็นไม่ได้มากนักเนื่องจากผมไม่ทราบราคาขาย (เป็นของฟรีที่รับบริจาคมา) แต่หากผ้าเบรคตัวนี้อยู่ใน Range ราคาประมาณ 4 พัน ไม่เกิน 5 พัน ผมว่าคุ้มค่าเลยทีเดียว

สำหรับผ้าเบรคตัวนี้เมื่อเทียบกับ Dixcel ตัวใหม่ล่าสุด ES และ EC ซึ่งผมได้มีโอกาสไปทดสอบมา ผมว่าสมรรถนะและ Character ใกล้เคียงมากเลย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของ Initial Bite และ Mu Stability ในความเร็วที่แตกต่างกัน แต่ผ้าเบรคทั้ง EBC (Red) และ Dixcel (ตัว ES) มีจุดเด่นจุดด้วยที่ต่างกัน คือ Dixcel มีจุดเด่นในเรื่องของราคาที่น่าจะต่ำกว่า EBC พอสมควรครับ ส่วน EBC มีเรื่องของเสียงที่เงียบกว่า Dixcel ค่อนข้างมากครับ

ยังไงลองฟังความเห็นจากเพื่อนคนอื่นๆ ที่เคยใช้ดูครับ จะได้เป็นแนวทางในการตัดสินใจ ขอให้เลือกผ้าเบรคได้ถูกใจนะครับ  emo57o

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 10:12:01 AM »
แจ๋วเลยครับ ขอบคุณมากสำหรับรายละเอียด!
ส่วนตัวผมเคยใช้แต่รุ่น สีเขียว เป็นแบบดีกว่า OEM ของรถบ้านๆขึ้นมานิดนึงครับ ตอนนั้นก็ใส่กับรถยุโรปบ้านๆขับหลังรุ่นนึงแรงม้าร้อยกว่าตัวเท่านั้น เมื่อหลายๆปีมาแล้ว ไปสั่งเข้ามาเองครับ ขับใช้งานบนถนนทั่วๆไปก็ถือว่าดีกว่าของ OEM อย่างรู้สึกว่าเบรกมั่นใจขึ้นเลยครับ ผมเทียบความรู้สึกตอนใส่ล้อขอบ 15 แตนๆ กับผ้าเบรก OEM  vs ใส่ล้อ 18 กับผ้าเบรก EBC สีเขียว
รุ้สึกว่าเบรกแล้วไม่ลื่นครับ
ถามว่าเคยใช้แล้วมาถามทำไม เพราะผมเคยใช้แต่รุ่นธรรมดาสำหรับรถบ้านๆเลยอยากทราบว่าใครที่ใส่พวก สีแดง สี เหลือง สำหรับรถแรงๆมีประสบการณยังไงบ้าง ขอบคุณที่มาแชร์ให้ฟังอีกทีเป็นความรู้ในการเลือกซื้อนะครับ  emo20o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2011, 10:14:50 AM โดย Ricer »
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:49:00 AM »
โอ.....อย่าไปเชื่อ"ตาเผ็ด" มากนะครับ

ตานี้ขี่รถไม่ค่อย"เบรค"  เหยียบแต่"คันเร่ง"

ไว้ถาม คันเร่งยี่ห้ออะไรดี ค่อยมาถามพี่แกนะครับ

ล้อเล่นนะน้า

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:40:52 PM »
โอ.....อย่าไปเชื่อ"ตาเผ็ด" มากนะครับ

ตานี้ขี่รถไม่ค่อย"เบรค"  เหยียบแต่"คันเร่ง"

ไว้ถาม คันเร่งยี่ห้ออะไรดี ค่อยมาถามพี่แกนะครับ

ล้อเล่นนะน้า

emo65o    แหม แล้วคันเร่งยี่ห้ออะไรดีครับ    emo18o

ออฟไลน์ chao

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:05:03 PM »

แนะนำ EBC สีเหลืองนะครับ ใช้ได้ทั้งในชีวิตประจำวันและก้อในสนาม

ดีจิงๆครับรับรอง ผมใช้ใน BMW E46 เบรก AP racing 6 pot ยิ่งร้อนยิ่งเบรกดี

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 10:20:58 PM »
ผมใส่ yellow stuff ในแมวอ้วนอยู่ครับ เย็นๆก็ไม่เท่าไหร่ สู้เดิมๆไม่ได้อยู่แล้ว

แต่ตอนยิ่งร้อนยิ่งหนึบครับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:32:40 AM »
ขอบคุณครับที่ช่วยมาแบ่งปันประสบการณ์กัน