ผู้เขียน หัวข้อ: ฺBoost มาช้าครับ ทำไงดี  (อ่าน 9905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
ฺBoost มาช้าครับ ทำไงดี
« เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 04:48:46 PM »
คือรถผมเป็น เหยี่ยวคอขาว  ใช้ turbo VF22 upgrade ปั๊ม ,หัวฉีด , reflash มาแล้ว

เวลาขับขี่ จะ boost เต็มที่ 3500 รอบ    ตอนแรกๆขับก็เฉย  ตอนนี้ชักรู้สึกว่ามันช้าไป  ไม่ทันใจ

อยากให้มาซัก 2500 รอบ  มันมีทางแก้ไขไงบ้างครับ โดยไม่เปลี่ยน turbo

และถ้าต้องเปลี่ยน turbo มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ   emo77o
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
Re: ฺBoost มาช้าครับ ทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 06:40:12 PM »
คือรถผมเป็น เหยี่ยวคอขาว  ใช้ turbo VF22 upgrade ปั๊ม ,หัวฉีด , reflash มาแล้ว

เวลาขับขี่ จะ boost เต็มที่ 3500 รอบ    ตอนแรกๆขับก็เฉย  ตอนนี้ชักรู้สึกว่ามันช้าไป  ไม่ทันใจ

อยากให้มาซัก 2500 รอบ  มันมีทางแก้ไขไงบ้างครับ โดยไม่เปลี่ยน turbo

และถ้าต้องเปลี่ยน turbo มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ   emo77o

ถ้าบูสมาเต็มที่ 3500 รอบก็ถือว่าไม่ช้าแล้วนะคุณแมว แสดงว่าบูสก็น่าจะเริ่มๆมาที่ประมาณ 2 พันปลายๆ ถ้าจะเอามาเร็วกว่านั้น เต็มเร็วกว่านั้นก็ต้องไปมองพวกเทอร์โบคอขาวที่เน้น response มาไวๆ แต่ไม่หนัก ปลายก็จะเหี่ยวๆหน่อย แต่เคยขับเทอร์โบอย่าง VF22 ที่มาหนักๆแล้วเปลี่ยนไปเป็นโบคอขาว กลัวว่าจะรับไม่ได้หน่ะสิ ไม่งั้นก็ต้องขยายซีซีช่วย แต่รถยังสภาพดีๆอยู่เลยยังไม่ค่อยอยากแนะนำให้ทำ ดูท่าคนขับจะแรงไปกว่ารถซะแล้ว เมี๊ยว เมี๊ยว

ออฟไลน์ Noob

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 06:59:47 PM »
ถ้าสำหรับเครื่อง 2.0 และ VF22 มาเต็มที่ 3500 ถือว่าไม่ช้าแล้วละครับ อย่างที่พี่เคนบอก ถ้าอยากให้เต็มเร็วกว่านี้โดยไม่เปลี่ยนเทอโบร์คงจะยากหน่อยคงจะต้องใช้ขยายความจุช่วย เป็น 2.2 หรือ 2.3 แต่คงจะใช้งบพอสมควร แต่ว่าถ้าอยากได้ Response ดี มาเร็ว ลองพิจารณา เทอร์โบพวก Twin Schroll อย่าง VF37 หรือ 36 ดูสิครับ เปลี่ยน Header + อ่างน้ำมันเครื่อง ไปใช้ของพวกเครื่อง Twin schroll ทั้งหลาย น่าจะได้ Response ที่ถูกใจ มาเร็ว เต็มเร็วดี ขับสนุกมากเรย

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 02:43:10 PM »
 twin scroll  เป็นคำตอบสุดท้ายเลยใช่ไหมครับเนี่ย  emo76o
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:25:54 PM »
ต้องการ

response แบบไหนบ้างล่ะ
 แรงม้าเท่าไหร่
 ความเร็ว top speed เท่าไหร่
 ความเร็วที่ใข้งาน ปรกติ ที่เท่าไหร่
 ------------------------------------------------------------

ที่สำคัญ นิสัย การใช้รถคุณเป็น แบบไหน
 แล้วใช้งาน คันนี้ มากน้อยแค่ไหน

-----------------------------------

รถที่แรง อาจไม่ เร็ว
รถที่เร็ว อาจไม่แรง
รถที่ทั้งแรง ทั้งเร็ว อาจจะแพง
รถที่ทั้งแรง ทั้งเร็ว อาจไม่ทน
รถที่ ทั้งแรง ทั้งเร็ว แล้ว ทน แม่งจะยิ่ง โคตรแพง
รถที่ ทั้ง แรง ทั้งเร็ว แต่ไม่ทน มันจะพัง

ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:56:37 PM »
ต้องการ

response แบบไหนบ้างล่ะ
 แรงม้าเท่าไหร่
 ความเร็ว top speed เท่าไหร่
 ความเร็วที่ใข้งาน ปรกติ ที่เท่าไหร่
 ------------------------------------------------------------

ที่สำคัญ นิสัย การใช้รถคุณเป็น แบบไหน
 แล้วใช้งาน คันนี้ มากน้อยแค่ไหน

-----------------------------------

รถที่แรง อาจไม่ เร็ว
รถที่เร็ว อาจไม่แรง
รถที่ทั้งแรง ทั้งเร็ว อาจจะแพง
รถที่ทั้งแรง ทั้งเร็ว อาจไม่ทน
รถที่ ทั้งแรง ทั้งเร็ว แล้ว ทน แม่งจะยิ่ง โคตรแพง
รถที่ ทั้ง แรง ทั้งเร็ว แต่ไม่ทน มันจะพัง

emo65o emo65o emo65o

emo65o emo65o emo65o

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 04:35:28 PM »
รถผมเครื่อง V4 + vf22 บุสต์ก็มาประมาณนี้ล่ะครับ ในย่าน 3000 รอบ ตามนี้ครับ ดึงทีก็มันส์ใช่ย่อยเลยนะครับ

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 06:19:10 PM »
ง่ายสุดลองเปลี่ยนเทอร์โบ เป็น VF 23  24  28 29  หรือ 34  ดู ครับ

มาเร็วกว่าพอสมควรเลยครับผม
อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 06:35:41 PM »
ถามน้อง หวาน sweet เลยครับ ว่า VF 22 มาแบบที่นั่ง ถือว่าเร็วไหม เพราะผมก็ ไม่รู้เหมือนกัน ว่าเร็ว หรือ ช้า

แต่มั่นใจว่า VF 34 37  ตามไม่ทันแน่ๆ  จะทันก็ ตอน 200 + ขึ้นไปนู้นแหละ ถ้าจะไหว ก็ต้องเอา VF 42 มาสู้ผมหล่ะ

ทำไปเยอะ ---- ผมพอใจมาก ณ ตอนนี้นะ ---- แต่ไม่แนะนำ เพราะผมว่า ถ้ากลับไปได้ ก็ จะไม่ทำ ---- งงไหม emo48o
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ HSV

• *
  • Popular Vote : 0
  • K45
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 10:05:17 AM »
สั่ง เทอโบ pwr 1820  ลองเช็ค สต๊อค ดู น่าจะมีเหลือ

มันมาเป็นตูดเดี่ยว  ใส่ได้เลย   ถ้าอยากทำเป็นtwin scroll  ก้อเปลี่ยนตูดหลัง ของ vf37 ใส่ได้เลย  ใบพัดหลัง มัน เท่ากับ ทั้งยอด ทัังฐาน

แล้วจะลืม โบoem ไปเลย
torqe is what makes the car accelerate,horse power maintains that.

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 04:40:39 PM »
สั่ง เทอโบ pwr 1820  ลองเช็ค สต๊อค ดู น่าจะมีเหลือ

มันมาเป็นตูดเดี่ยว  ใส่ได้เลย   ถ้าอยากทำเป็นtwin scroll  ก้อเปลี่ยนตูดหลัง ของ vf37 ใส่ได้เลย  ใบพัดหลัง มัน เท่ากับ ทั้งยอด ทัังฐาน

มีครับ อาจารย์  เหลือใน stock อีกหลายลูก แต่ผมว่าจะรอเครื่องเก่า พังก่อนหน่ะ ตอนนี้ ไม่อยากใช้เงินเปลื้อง ตั้งใจจะเก็บเงินครับผม

แล้ว ต่อไป ก็ ไม่ PE ก็ Tomei นี่แหละครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 07:22:28 PM »

ชอบ 1825 มากกว่าอ่า คิดแล้วยังเสียดาย emo68o

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 08:31:09 PM »
จากที่อ่านมาทั้งหมด รถผมมันก็ปกติของรถ

แสดงว่า ตัวผมเริ่มชินกับมัน และถึงทางแยกว่า จะทนใช้แบบนี้
หรือ ขยับ step เหมือนสมาชิกหลายๆท่านใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 09:20:33 PM »
valcon มั้ยครับ  emo57o

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 09:50:52 PM »
จากที่อ่านมาทั้งหมด รถผมมันก็ปกติของรถ

แสดงว่า ตัวผมเริ่มชินกับมัน และถึงทางแยกว่า จะทนใช้แบบนี้
หรือ ขยับ step เหมือนสมาชิกหลายๆท่านใช่ไหมครับ

ก็น่าจะประมาณนั้นแหล่ะครับแมว