ผู้เขียน หัวข้อ: สังเกตุมั้ยว่าเดี๋ยวนี้ ผู้ใช้รถใช้ถนนจึงไม่ค่อยมีวินัยจราจรเลยครับ  (อ่าน 3092 ครั้ง)

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
ผมเห็นบ่อยมากครับ ผู้ใช้รถใช้ถนน ไม่มีวินัยในการขับรถครับ 1.ตามสี่แยกไฟแดง จะมีเวลานับถอยหลัง แม้ว่าเวลาในไฟเขียวจะหมดลง รถก็ยังคงไม่หยุด และก็จอดคาขวางการจราจร
                                                                                                2.เมื่อไฟเขียวเลี้ยวขวาดับลง รถที่ต้องการจะเลี้ยวขวากลัวว่าจะไม่ได้เลี้ยว กลัวเลี้ยวไม่ทัน มักจะวิ่งย้อนเลนตรงข้ามเพื่อขวางรถที่จะวิ่งสวนมา
                                                                                                3.พวกเปิดเลนใหม่ กลัวว่าจะไปไม่ทันไฟเขียว แซงขวาแล้วไปเสียบข้างหน้า ทำให้คนที่ต่อคิวมาติดยาว
                                                                                                4.แท็กซี่ รถเมล์ โฉบรับผู้โดย จากขวาสุดมาซ้ายสุด และเมื่อรับผู้โดยเสร็จก็ตบขวา อันนี้ผมเบื่อมากครับ   พอชนก็บอกผมหากิน emo66o
 ผมอยากให้ผู้ใชรถใช้ถนนเพิ่มวินัยมากกว่านี้ครับ อยากให้ขับรถกันใจเย็นๆและปลอดภัย และก็อยากให้ตำรวจจราจรทำหน้าที่อย่างจริงจังครับ emo54o         

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
อยากจะบอกว่า วันนี้ต่างจากสมัย10ปีก่อนพอสมควรครับ วินัยจราจร การควบคุมอารมณ์ของผู้ขับขี่ มารยาทของผู้ขับขี่ ต่ำลงเยอะๆ 

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
เห็นด้วยครับ เบื่อกับการต้องขับรถในช่วงเวลาเร่งด่วนเพราะจะเจอแบบนี้ประจำ ส่วนตัวิดว่าการขับแบบเอาเร็วมันอันตรายๆมากๆ ตรงหน้าสนามกีฬาฝั่งตรงข้ามมาบุญครองที่จะเป็นถนนสองเลนวิ่งสวนกัน มีการวิ่งข้ามแซงเลนส์ตลอดเวลา รถออกจากซอยมาเกือบชนรถวิ่งสวนเป็นประจำ แถมตอนเช้าตำรวจยังมาโบกให้สัญญานแซงอีก สนับสนุนกันซะอย่างนั้น

ว่าอย่างนู้นอย่างนี้ บนถนนว่าแย่แล้ว บนฟุตบาทคนเดินถนนก็โดนรังควาน มีขับย้อนเลนบนทางเท้าบ้าง บางทีตำรวจจอดรถบนทางเท้าก็มี เอากันไปใหญ่ แล้วอย่างนี้ใครจะไปอยากเคารพกฎฟละครับ

พูดแล้วก็เซงครับ วินัยจราจรส่อวินัยชาติ พวกเราก็ขับกันใจเย็นๆเป็นสุภาพบุรุษกันต่อไปครับ อย่างน้อยๆเพื่อน แฟน หรือคนในครอบครัวเห็นเราขับแบบนี้แล้วก็จะไปทำต่อบ้างไม่มากก็น้อยครับผม

emo48o

ออฟไลน์ yun

• *
  • Popular Vote : 0
ตำรวจไม่ค่อยจับ  วินัยเลยลดลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ sweet99

• ไม่หล่อแต่อร่อย
  • *
  • Popular Vote : 5
เดี่ยวนี้คนขับรถตอนกลางคืน ชอบเปิดไฟสูงขับตลอดเวลา ไม่รู้จะเปิดทำไมให้แยงตาคันหน้า แย่มากๆๆเลยครับ emo66o

จะบีบแตรหรือกระพริบไฟบอกว่าเปิดไฟสูงขับทำไม ก็กลัวจะโดนลูกปืนเหมือนในข่าว emo68o

วันนี้วันเดี่ยวเจอไปหลายคันกลับบ้านตาพร่าไปเลยงับ emo68o

ออฟไลน์ Monday

• *
หยุดรถตรง ตารางห้ามหยุดด้วยครับ

ผมเจอครับ แยกเสนานิคม  รถก็ล้อแยกฝั่งนู้นมาแล้ว  ผมเองก็ยังไม่ข้ามไฟแดงครับ ( ยังไฟเขียวอยู่ )
ผมเลยไม่ข้ามไป เผื่อว่าไฟแดงแล้วผมก็หยุด ขวางอีกฝั่งที่ได้ไฟเขียวมา

เอาเลยครับ เจอบีบแตรไล่หลังเลย

เซ็ง

ออฟไลน์ oat_wings

• *
   ผมขับเส้นรามคำแหงบ่อย สาเหตุรถติดส่วนใหญ่มาจากรถตู้ รถเมล์ และแท๊กซี่ครับ จอดแช่เลนซ้ายเพื่อหาผู้โดยสารในเวลาเร่งด่วนทำให้รถวิ่งได้เลนเดียว ไม่รู้ทำไมตำรวจไม่มาทำอะไรซักอย่าง หรือว่ารับใต้โต๊ะจากพวกนี้เยอะก็ไม่รู้ บอกตามตรงผมหมดศรัทธากับพวกตำรวจมานานละ   

อีกเหตุการณ์นึงคือตอนจ่ายตังขึ้นทางด่วน แม้ว่ารถจะติด แต่ก็ยังมีรถตู้ ที่มีรถมอไซค์ตำรวจนำมา จะต้องไล่รถทุกคันที่ขวางอยู่ แม้ว่ารถจะติดขยับไม่ได้เลยก็ตาม เค้าก็จะไล่โดยการเปิดหวอ เปิดออด กระทั่งพูดไล่ทุกคนออกไปจากทางของเขา แม้ว่ารถจะติดขยับไม่ได้เลยก็ตาม

-มันควรไหมที่จะต้องมีรถนำขบวน เค้าใหญ่โตมาจากไหน เงินภาษีเราทั้งนั้น จ่ายให้กับรถตู้ Volkswagen รถมอไซค์ BMW ปีละไม่รู้เท่าไหร่

-ถ้าเขารีบ ทำไมไม่หัดออกจากบ้านเช้าๆ ออกสายรถก็ติด ไม่น่าโง่นิ

-ถ้าเขาไปไม่ถูก ตำรวจนำไปวันเดียว ก็น่าจะไปถูกแล้ว เราไปไม่ถูกยังไม่มีใครมานำให้เราเลย

-เจอทุกวัน วันละหลายๆๆคัน ไม่รู้เค้าจ่ายค่าทางด่วนเหมือนเรารึเปล่าเนอะ

ออฟไลน์ tuo

• *
ผมเห็นด้วยทุกประการเลยครับ และผมมักจะมีปัญหากับพวกนี่บ่อยๆครับ เหมือนกับว่าคนเราเห็นแก่ตัวกันมากขึ้น คนอื่นเค้าต่อแถวกัน แต่ก็มีพวกที่มารอแซกอยู่ตลอด สามคอสะพาน หรือ ก่อนเข้าแยก ถ้าเราไม่ให้เค้าเข้า นะ โดนบีบแตรใส่อีกนะเค้าทำเหมือนว่าเค้ามาถูกเลนต้องซะงั้น บนทางด่วนประจำเลย ชอบเปิดเลนซ์เพิ่มแล้วไปรอแซกเอา

ผมว่าปัญหาส่วนหนึ่งน่าจะมาจากการได้ใบขับขี่มาง่ายเกินไป การกวดขันน้อยเกินไป สามัญสำนึกของคนขับรถน้อย

สังคมมันมีแต่การแก่งแย่งกันมันเลยเป็นแบบนี้  ประเทศเรานั้นคนเรามีและใช้สิทธิและเสรีภาพมากเกินไปโดยบางครั้งการใช้สิทธิของตัวเองแล้วไปล่วงเกินสิทธิของผู้อื่นด้วย แต่คนเรามักไม่ค่อยคิดถึงข้อนี้กัน

คิดแต่ว่าเอาของกูก่อนของคนอื่นช่างมัน ไม่ร้จะแก้ใขกันได้ยังไง แต่ผมคิดว่าเริ่มที่ตัวเรากันก่อนก็ดีนะ

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
เห็นด้วยครับ
ทุกวันนี้ก็เลยไม่ค่อยอยากจะขับรถไปไหนเท่าไหร่หนะครับ

ออฟไลน์ lek bp

• *
ทุกครั้งที่ขับรถออกไป จะค่อยๆ คิ้วขมวดขึ้นเรื่อยๆ จนเดี่ยวนี้
ไม่อยากขับรถในเมืองแล้วครับ พยายามใช้รถไฟฟ้าให้มากที่สุดครับ
สังเกตมั้ยครับว่าปัจจุบัน taxi เยอะมากๆ ส่วนใหญ่ขับรถแย่มากๆด้วย
น่าเบื่อครับ  emo66o emo66o emo66o emo66o emo66o

ออฟไลน์ J31

• *
  • Popular Vote : 1
เข้าเมืองรถติดๆ ไม่ค่อยเอารถไปเลยครับ เบื่อ หงุดหงิดมากๆครับ

ออฟไลน์ jkim

• *
  • ยังไม่มี ....แต่ชอบ
จิตสำนึก ความเคยชิน บทลงโทษ

เอาง่ายๆครับคนใกล้ตัวนี่แหละ บางที่เขานั่งก็จะพากประมาณว่า เปิดเลนสิ แซงแล้วก็ค่อยไปปาดเข้า

บางครั้งตำรวจเปิดเลนแล้วจะโบกพยามให้เราเร่งอันนี้ไม่ชอบเลยอ่ะ เพราะอีกเลนจะช้า กลัวมันโยกออกมา

พวกขับช้าแล้วอยู่เลนกลางบนทางด่วนเนี่ยตัวการเลย

ส่วนมากถ้าไม่รีบจะพยามสร้างมารยาทให้ตัวเองก่อน
-รถใหญ่จะให้ทางรถเล็ก
-อย่าแหกเส้นกำกับบนพื้นผิว(บ่อย)
-ไฟส้มเบรก ถ้าคันหลังไม่กวดตามมา
-พยามไม่แซงซ้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 05:02:16 AM โดย jkim »

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
 emo72o

ของผมนี่อาจจะแตกต่างไปหน่อย  เพราะไม่ค่อยได้ขับเข้าเมือง หรือเจอรถติดนานๆ

ปกติผมใช้รถช่วงที่ถนนค่อนข้างไปทางโล่ง แต่สิ่งที่เจอมักเป็นผู้ที่ใช้ความเร็วไม่เหมาะสม

ฟังดูเหมือนไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แต่คิดดูอีกที มันคือตัวสร้างปัญหาอย่างนึงเลย  ประเภทวิ่งเลนขวาแช่ยาวๆ

แต่ไปด้วยความเร็วระดับ 40-50 ทั้งที่ข้างหน้าไม่มีรถ ซึ่งมีไม่น้อยที่เค้าเหล่านี้กำลังคุยโทรศัพท์

แล้วเมื่อขับด้วยความเร็วพอๆกับเลนกลาง หรือเลนซ้าย รถมันก็สะสมสิครับ ถนนที่ควรโล่งๆหน่อย มันก็กลายเป็นชะลอตัว

ปัญหามันมาจากหลายอย่าง ตามที่เพื่อนๆว่ากันไปแล้ว  ใบขับขี่ได้มาง่าย ขับไม่เป็นก็มีได้ จราจรไม่เอาจริง หรือบางทีทำผิดเอง

นานๆเข้า คนก็เริ่มทำไปด้วยความเคยชิน และคิดว่านั่นคือไม่ผิด   คำว่า "วินัย" สะกดได้ แต่ไม่เข้าใจหรอกครับ  emo76o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ tone gt

• see view
  • *
  • Popular Vote : 11
  • bkkfypg
กด like เลยครับพี่อั๋น   emo54o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 08:41:35 AM โดย tone gt »

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
ผมว่าไม่ใช่เดี๋ยวนี้หละครับ เป็นกันมาหลายปีละ