ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง RA ครับ  (อ่าน 10823 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ozvvan13

• *
  • Popular Vote : 8
สงสัยเรื่อง RA ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 05:04:04 PM »
เรื่องมีอยู่ว่า  ผมกำลังหา GC ขับอยู่ครับ เนื่องจากหลงรัก IMP มานานเลยพอมีโอกาสแล้วก็เลยจะทำตามฝันซักทีครับ  คือเพื่อนผมกำลังจะขายรถให้แต่ติดตรงที่รถมานเป็นเครื่อง คอแดง Ver 4  RA  อะครับ (มันบอกมา) แถมเป็นเกียร์ Close อีก มี C-Diff ด้วยครับ
เท่าที่ศึกษาหาความรู้ในบอร์ดนี้มาพอพอสมควรแต่ยังมีบางจุดที่ยังหาคำตอบไม่ได้เลยอยากตั้งกระทู้ถามครับ
        1.ถามแบบบ้านๆเลยนะครับ  รายละเอียด เครื่องคอแดง STI Ver 4 กับ  RA Ver 4 มันต่างกันยังไงบ้างครับ  พวกหัวฉีด แคม ฯลฯ  เท่าที่รู้คือ RA เหมาะสำหรับสนามแข่งใช่มั้ยครับ
        2.ถ้าเป็นเกียร์ Close ที่มี C-Diff นี้ต้องเป็น 4.44 Close เท่านั้นใช่มั้ยครับ  เท่าที่ทราบนี่คือกินน้ำมันกระจุยกระจายเลยใช่มั้ยครับ  แล้วผมสามารถเอาเครื่อง RA ตัวนี้ไปชนกับ เกียร์ STI 4.4 ธรรมดาได้มั้ยครับ มีใครขายมั้ยครับ
       3.เครื่องตัว RA  นี่ติด LPG ได้มั้ยครับ มีใครเคยทำรึปล่าว  ถามเป็นตัวเลือกครับ เพราะราคาน้ำมันตอนนี้ช่างหดหู่เหลือเกิน
        4.ถ้าผมเอาคันนี้ เสปคแบบที่ว่าข้างต้นนี้จะสามารถขับแบบวิ่งในเมืองทุกวัน แล้ววิ่ง ตจว. นานๆทีไหวรึป่าวครับเนี่ย  ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณพี่ๆน้องๆ ชาว SSS ช่วยมาไขข้อข้องใจพวกนะครับ  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ emo4o emo4o

ออฟไลน์ neungZa

• *
  • Popular Vote : 0
Re: สงสัยเรื่อง RA ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 05:20:15 PM »
ปูเสื่อรอฟังด้วยคนครับ กำลังหารถอยู่เหมือนกันครับ emo18o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 05:37:46 PM »
จากความรู้งูๆปลาๆ

1. ไม่ตอบครับ ไม่แน่ใจ รู้แต่ RA แท้ไม่มี abs ครับ มีกระปุกฉีดน้ำอินเตอร์ทรงประหลาดมาแทน พวงมาลัย quick steering เกียร์ close มี c-diff ส่วนอัตราทดอะไรนี่แล้วแต่ version กับปีที่ผลิต ไม่จำเป็นต้องเป็น 4.4 นะครับ 4.1 ก็มีครับ
(จริงๆแล้วข้อนี้มีถามกันบ่อย ลองsearch ดูได้ครับ)

2. ตอบไปแล้วในข้อหนึ่งครับ

3. LPG ติดรถได้ทุกคันละครับ เห็นติดกันหลายคนก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะครับ แต่ดูแลให้ดี จูนให้ดีครับ ทำไม่ดีจะเสียของเปล่าๆ lpg มีอุณหภูมิการเผาไหม้สูงกว่า และไม่มีสารหล่อลื่นวาวล์เหมือนน้ำมัน เพราะฉะนั้น ถ้าดูแลไม่ดี เครื่องยนต์จะวาวล์มีปัญหาก่อน ตามมาด้วย oxygen sensor ที่เสื่อมกันทั้งนั้น กับรถที่ติดแกส ถ้าไม่ไหวกับน้ำมันก็ติดเถอะครับ รถเรา เราใช้ เราขับ เราจ่ายครับ

4. ถ้าเอาไปวิ่งในเมือง เกียร์นี้ก็ดีครับ เร่งปรื้ดปร้าด แต่ถ้าออกตจว.ไม่น่าจะดีครับ 4.4 close ขับ120ก็4000รอบแล้วนะครับถ้าผมจำไม่ผิด กินเครื่องมากครับถ้าเอาออกวิ่งทางไกล แต่ถ้ามองอีกแง่ ถ้าอยากขับทุกวัน เอาตามใจตัวเองเถอะครับ 5555+ เพราะ รถเรา เราใช้ เราขับ เราจ่ายอีกนั่นแหละครับ  แต่เตือนไว้ก่อน วิ่งเยอะ อย่าลืมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 06:19:49 PM »
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=24079.0

ลองดูอันนี้ครับอาจจะช่วยอะไรได้

แต่อย่างว่าครับ ถ้าเราใช้เอง ชอบแบบไหน เอาแบบนั้นครับ เรื่องกินน้ำมันก็ต้องเข้าใจในรถของเราครับ อย่างรถผมตอนนี้ 5 กิโล/ลิตรครับ

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 09:24:31 PM »
GC RA Ver.6

C.Diff

Close 4.4

Quick Steering

ใช้อยู่ทุกวันคับ................... emo54o emo54o emo54o

ชานเมือง-ในเมือง  emo54o emo54o emo54o

ไม่คิดติดแก็สคับ  emo48o emo48o emo48o

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:33:21 PM »
เรื่องมีอยู่ว่า  ผมกำลังหา GC ขับอยู่ครับ เนื่องจากหลงรัก IMP มานานเลยพอมีโอกาสแล้วก็เลยจะทำตามฝันซักทีครับ  คือเพื่อนผมกำลังจะขายรถให้แต่ติดตรงที่รถมานเป็นเครื่อง คอแดง Ver 4  RA  อะครับ (มันบอกมา) แถมเป็นเกียร์ Close อีก มี C-Diff ด้วยครับ
เท่าที่ศึกษาหาความรู้ในบอร์ดนี้มาพอพอสมควรแต่ยังมีบางจุดที่ยังหาคำตอบไม่ได้เลยอยากตั้งกระทู้ถามครับ
        1.ถามแบบบ้านๆเลยนะครับ  รายละเอียด เครื่องคอแดง STI Ver 4 กับ  RA Ver 4 มันต่างกันยังไงบ้างครับ  พวกหัวฉีด แคม ฯลฯ  เท่าที่รู้คือ RA เหมาะสำหรับสนามแข่งใช่มั้ยครับ
        2.ถ้าเป็นเกียร์ Close ที่มี C-Diff นี้ต้องเป็น 4.44 Close เท่านั้นใช่มั้ยครับ  เท่าที่ทราบนี่คือกินน้ำมันกระจุยกระจายเลยใช่มั้ยครับ  แล้วผมสามารถเอาเครื่อง RA ตัวนี้ไปชนกับ เกียร์ STI 4.4 ธรรมดาได้มั้ยครับ มีใครขายมั้ยครับ
       3.เครื่องตัว RA  นี่ติด LPG ได้มั้ยครับ มีใครเคยทำรึปล่าว  ถามเป็นตัวเลือกครับ เพราะราคาน้ำมันตอนนี้ช่างหดหู่เหลือเกิน
        4.ถ้าผมเอาคันนี้ เสปคแบบที่ว่าข้างต้นนี้จะสามารถขับแบบวิ่งในเมืองทุกวัน แล้ววิ่ง ตจว. นานๆทีไหวรึป่าวครับเนี่ย  ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณพี่ๆน้องๆ ชาว SSS ช่วยมาไขข้อข้องใจพวกนะครับ  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ emo4o emo4o

ผมก็ใช้เครื่อง + เกียร์ของตัวนี้อยู่ครับ ( คอแดง V.4 RA  เกียร์ 4.44 Close Ratio with C- Diff + LSD )
ผมไม่ขอตอบเป็นรายละเอียด ตามหัวข้อละกันนะครับ ( เพราะไม่รู้ละเอียด 555+ )
ก็รู้แค่ว่า ตัว RA มันเหมาะกับการวิ่งในสนาม หรือ พูดง่ายๆว่า เหมาะกับ การขับมันส์ๆ มากกว่าการขับไปทำงานครับ
และจากประสบการณ์ที่ใช้มาปีกว่าๆ มันก็เป็นแบบนั้นจริงๆครับ

feeling การขับจะออกแนวจัดจ้านครับ รอบมาเร็ว ซึ่งแน่นอน เกียร์ต้องเปลี่ยนเร็ว ...แต่ปลายก็หมดเร็ว
ก็คือพวกม้าตีนต้นนั่นแหละครับ 
ซึ่งถ้าขับในเมือง หรือตอนการจราจรหนาแน่นนี่ บอกได้คำเดียวว่า  เหนื่อยครับ... รวมถึงการขับทางไกลๆและต้องแช่คันเร่งครับ
แต่ถ้าช่วงถนนว่างๆ หรือ ลงสนาม บอกได้ว่า  มันส์หยดย้อยครับ... รวมถึงจังหวะเร่งแซงได้อย่างมั่นใจ

ซึ่งจาก Feeling ข้างบน แน่นอนครับ เรื่องอัตราการสิ้นเปลือง เป็นของคู่กันครับ
ของผมขับยังไงก็ไม่เกิน 7 Km/ L ครับ  ส่วนใหญ่จะ 5-6 Km/ L
ผมเคยลองใช้ขับไปทำงานทุกวัน ระยะทางประมาณ 15-20 Km ( ไป-กลับ) การจราจรหนาแน่น เพราะเป็นนิคมอุตสาหกรรม
เป็นเวลา 1 เดือน ค่าน้ำมันประมาณ 10,000 บาทไทยครับ ( Octane 95 = 40.xx บาท / L )
แต่ก็สุดท้ายก็อยู่ที่ เท้าขวา ของคนขับครับ 555+

อีกเรื่องที่ต้องใส่ใจมากๆๆๆ สำหรับเครื่อง Spec แบบนี้คือ การดูแลรักษาครับ โดยเฉพาะเรื่องความร้อน
อย่างที่บอกครับ มันเป็นเครื่องแนว จัดจ้าน รอบสูง เปลี่ยนเกียร์บ่อย .... เราจึงต้องใส่ใจกับเรื่อง
ของเหลว หรือตัวช่วยที่จะมาระบายความร้อนครับ  ไม่ว่าจะเป็น น้ำมันเครื่อง , น้ำมันเกียร์ + เฟืองท้าย , น้ำหล่อเย็น .....
ก็ควรต้องใช้ของคุณภาพดี และ เปลี่ยนบ่อยหน่อยครับ ...ถ้าอยากให้มันอยู่กับเราไปนานๆ
รวมถึงพวก oilcooler หรือ หม้อน้ำมิเนียม , วาร์ลน้ำแต่ง... ก็เป็นอีกทางเลือกครับ  แล้วแต่การใช้งานครับ
ยิ่งถ้าจะติดตั้ง LPG ก็ต้องดูแลมากกว่าเดิมอีกเท่าตัวครับ

สุดท้ายก็แล้วแต่เรา ว่าเราจะซื้อมาใช้งานแบบไหนครับ
อย่างผมใช้วิ่งวันหยุด เสาร์-อาทิตย์ หรือ ตอนที่อยากให้อะดีนาลีนมันหลั่ง รวมถึงลงสนามบ้าง 
ก็ถือว่า Happy ดีครับ  กับเครื่อง Spec นี้ ตอบโจทย์ได้ดีเลย
แต่ถ้าใช้ทุกวันคงไม่ไหว  ทั้งค่าน้ำมัน และสงสารรถครับ ... ครั้นจะติดแก๊สก็ทำใจไม่ได้ ( ความเห็นส่วนตัว )

ที่สุดก็แล้วแต่เราจะเลือกครับ เพราะ เราซื้อเอง ใช้เอง และ เป็นความฝันของเราเอง....

หวังว่าคงจะมีประโยชน์บ้างนะครับ.... ขอให้ได้รถที่ถูกใจไวๆนะครับ  ยินดีต้อนรับสู่บ้านที่อบอุ่นหลังนี้ครับ

......ดินดาน  emo18o

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:37:17 PM »
ผมก็ใช้เครื่อง + เกียร์ของตัวนี้อยู่ครับ ( คอแดง V.4 RA  เกียร์ 4.44 Close Ratio with C- Diff + LSD )
ผมไม่ขอตอบเป็นรายละเอียด ตามหัวข้อละกันนะครับ ( เพราะไม่รู้ละเอียด 555+ )
ก็รู้แค่ว่า ตัว RA มันเหมาะกับการวิ่งในสนาม หรือ พูดง่ายๆว่า เหมาะกับ การขับมันส์ๆ มากกว่าการขับไปทำงานครับ
และจากประสบการณ์ที่ใช้มาปีกว่าๆ มันก็เป็นแบบนั้นจริงๆครับ

feeling การขับจะออกแนวจัดจ้านครับ รอบมาเร็ว ซึ่งแน่นอน เกียร์ต้องเปลี่ยนเร็ว ...แต่ปลายก็หมดเร็ว
ซึ่งถ้าขับในเมือง หรือตอนการจราจรหนาแน่นนี่ บอกได้คำเดียวว่า  เหนื่อยครับ... รวมถึงการขับทางไกลๆและต้องแช่คันเร่งครับ
แต่ถ้าช่วงถนนว่างๆ หรือ ลงสนาม บอกได้ว่า  มันส์หยดย้อยครับ... รวมถึงจังหวะเร่งแซงได้อย่างมั่นใจ

ซึ่งจาก Feeling ข้างบน แน่นอนครับ เรื่องอัตราการสิ้นเปลือง เป็นของคู่กันครับ
ของผมขับยังไงก็ไม่เกิน 7 Km/ L ครับ  ส่วนใหญ่จะ 5-6 Km/ L
ผมเคยลองใช้ขับไปทำงานทุกวัน ระยะทางประมาณ 15-20 Km ( ไป-กลับ) การจราจรหนาแน่น เพราะเป็นนิคมอุตสาหกรรม
เป็นเวลา 1 เดือน ค่าน้ำมันประมาณ 10,000 บาทไทยครับ ( Octane 95 = 40.xx บาท / L )
แต่ก็สุดท้ายก็อยู่ที่ เท้าขวา ของคนขับครับ 555+

อีกเรื่องที่ต้องใส่ใจมากๆๆๆ สำหรับเครื่อง Spec แบบนี้คือ การดูแลรักษาครับ โดยเฉพาะเรื่องความร้อน
อย่างที่บอกครับ มันเป็นเครื่องแนว จัดจ้าน รอบสูง เปลี่ยนเกียร์บ่อย .... เราจึงต้องใส่ใจกับเรื่อง
ของเหลว หรือตัวช่วยที่จะมาระบายความร้อนครับ  ไม่ว่าจะเป็น น้ำมันเครื่อง , น้ำมันเกียร์ + เฟืองท้าย , น้ำหล่อเย็น .....
ก็ควรต้องใช้ของคุณภาพดี และ เปลี่ยนบ่อยหน่อยครับ ...ถ้าอยากให้มันอยู่กับเราไปนานๆ
รวมถึงพวก oilcooler หรือ หม้อน้ำมิเนียม , วาร์ลน้ำแต่ง... ก็เป็นอีกทางเลือกครับ  แล้วแต่การใช้งานครับ
ยิ่งถ้าจะติดตั้ง LPG ก็ต้องดูแลมากกว่าเดิมอีกเท่าตัวครับ

สุดท้ายก็แล้วแต่เรา ว่าเราจะซื้อมาใช้งานแบบไหนครับ
อย่างผมใช้วิ่งวันหยุด เสาร์-อาทิตย์ หรือ ตอนที่อยากให้อะดีนาลีนมันหลั่ง รวมถึงลงสนามบ้าง 
ก็ถือว่า Happy ดีครับ  กับเครื่อง Spec นี้ ตอบโจทย์ได้ดีเลย
แต่ถ้าใช้ทุกวันคงไม่ไหว  ทั้งค่าน้ำมัน และสงสารรถครับ ... ครั้นจะติดแก๊สก็ทำใจไม่ได้ ( ความเห็นส่วนตัว )

ที่สุดก็แล้วแต่เราจะเลือกครับ เพราะ เราซื้อเอง ใช้เอง และ เป็นความฝันของเราเอง....

หวังว่าคงจะมีประโยชน์บ้างนะครับ.... ขอให้ได้รถที่ถูกใจไวๆนะครับ  ยินดีต้อนรับสู่บ้านที่อบอุ่นหลังนี้ครับ

ตัวจริงเสียงจริง   emo64o emo64o emo65o emo65o
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ Catkennel

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:31:18 AM »

ได้ที่สามมานิ   emo62o  ของกำลังเเรง
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:23:10 AM »
 emo72oฟังผู้มีประสบการณ์ มาหลายๆคนได้ประโยชน์มากๆ..สำหรับคนที่กำลังมองหาอิม...มาครอบครองตามความฝัน...ส่วนตัวเมื่อก่อนไม่เคยขับอิมมาก่อนเลย...ก็หาข้อมูลในเว็บ...นี้แหละ...หลังจากได้รถมาก็ศึกษาค้นคว้าหาข้อมูลและจากการใช้ทุกวันเกือบ 2 ปี เป็นเครื่อง v 4 คอยกลางเทอร์โบ เนื่องจากใช้รถทุกวัน..น้ำมันเบนซิน 95 หาไม่ได้แล้วแพงและหายาก ก็นำไปติดแก๊ส lpg หัวฉีด ปรับจูนเข้าที่แล้วก็ใช้งานปกติครับ..ประหยัดมากๆ..ถ้าเทียบกับรถเบนซินทั่วไปก็ไม่ต่างกันมากในด้านความรู้สึก...ใช้มายังไม่พบปัญหาหนักๆ..ยกเว้นเรื่องปั๊มติ๊ก..เปลี่ยนไปหลายลูกเหมือนกัน...แต่ตอนนี้พอจะรู้ปัญหารถตัวเองแล้ว...ไม่กังวลอะไร...นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่าที่ใช้มาครับ...รอท่านอื่นๆมาคอมเม้นท์ต่อครับ..ขอบคุณครับ.. emo72o

ออฟไลน์ Ozvvan13

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:27:53 AM »
ขอบคุณทุกคำตอบทุกความเห็นนะครับ หระจ่างขึ้นเยอะครับ  ทีนี้ที่ผมคิดไว้คือเอารถเพื่อนมาแล้วลองหาเกียร์ STI 4.44 ไม่ Close มาชนกับเครื่อง RA ตัวนี้ มีใครเคยทำมั้ยครับ  หรือมันควรทำมั้ยครับ  ขอคำแนะนำที  แล้วราคาติด LPG กับน้อง SUBY นี่ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ  emo11o emo11o

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 12:20:09 PM »

ได้ที่สามมานิ   emo62o  ของกำลังเเรง

โปรแซวตัดหน้าผมอีกแว้วววว  emo76o emo76o   

สำหรับเจ้าของกระทู้ขอให้เจอเนื้อคู่ไวๆนะครับ  emo64o emo64o

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:03:45 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบทุกความเห็นนะครับ หระจ่างขึ้นเยอะครับ  ทีนี้ที่ผมคิดไว้คือเอารถเพื่อนมาแล้วลองหาเกียร์ STI 4.44 ไม่ Close มาชนกับเครื่อง RA ตัวนี้ มีใครเคยทำมั้ยครับ  หรือมันควรทำมั้ยครับ  ขอคำแนะนำที  แล้วราคาติด LPG กับน้อง SUBY นี่ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ  emo11o emo11o

เปลี่ยนเกียร์ได้ครับ  ถ้าหาเกียร์ 4.4 ไม่ close ก้อไม่ต้องเปลี่ยนเฟืองท้าย  แต่ถ้าอยากได้ยาวๆเช่น 3.9 ของ GD ก้อเปลี่ยนทั้ง เกียร์ทั้งเฟืองท้ายครับ 

ของผมเพิ่งเปลี่ยนจาก 4.1 close เป็น 4.4 ไม่ close ครับ 
C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:11:50 PM »

โปรแซวตัดหน้าผมอีกแว้วววว  emo76o emo76o  

สำหรับเจ้าของกระทู้ขอให้เจอเนื้อคู่ไวๆนะครับ  emo64o emo64o

อิอิ.....เห็นแต่เช้าแล้วเหมือนกัน แต่ยังไม่ว่างแซว  emo62o

ระดับแชมป์มาตอบแล้ว เด็ดขาด emo49o

แซวเสร็จแล้วก็ตอบ จขกท. ครับ emo73o
1. ถ้าเรื่องเครื่อง สิ่งที่แตกต่างก็คืออัตราทดเกียร์ครับ เกียร์ 4.4 RA ทดจัดกว่า 4.4 ธรรมดาครับ ยกตัวอย่างนะครับที่เกียร์ 5 ความเร็วประมาณ 140 เกียร์ RA จะอยู่ที่ประมาณ 4500 รอบ ในขณะที่เกียร์ธรรมดาจะอยู่ที่ประมาณ 4200 รอบครับ

2. ลองเข้าไปดูอัตราทดเกียร์ต่างๆ ตามลิ๊งค์ http://spda-online.ca/modules/tinycontent/rewrite/tc_28.html  ซึ่งเกียร์ซูบารุทุกรุ่นสามารถใส่แทนกันได้หมดครับ ตราบใดที่อัตราทดเฟืองท้ายเท่ากันครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยน อัตราทดเฟืองท้ายก็ต้องเปลี่ยนยกชุดครับ แล้วอัตราการกินน้ำมันของ GC จะอยู่ที่ประมาณ 6-8 กิโล/ลิตรโดยประมาณครับ

3. ลักษณะที่เด่นของซูบารุคือ Handling ของรถที่สนุก สื่อสารกับคนขับได้ดี การที่จะนำถังแก๊สไปพกไว้บนรถจะทำให้ Handling ของรถลดลงแน่นอนครับ การกระจายน้ำหนักของรถเปลี่ยนไปแน่นอนครับ (แต่ถ้าวิ่งถนนปกติ ก็คงจะไม่รู้สึกเท่าไหร่) แต่ถ้าถามว่าติดได้มั้ย? ติดได้ครับ

4. วิ่งในเมืองสบายครับ ส่วนวิ่งต่างจังหวัดก็แล้วแต่เสียงท่อครับ เพราะอย่างที่บอกว่า 140 รอบเครื่องมันประมาณ 4500 รอบหล่ะครับ ลองคิดถึงท่อที่เสียงดังๆ แล้วคำรามอยู่ตลอดเวลาสิครับ ว่าทนไหวมั้ย ถ้าไหว ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ (เพราะมันก็คือรถสแตนดาร์ดจากโรงงานคันนึงหล่ะครับ แค่รู้วิธีใช้ก็ใช้ได้ยาวๆ แล้วครับ) ส่วนถ้าท่อไม่ดังก็แล้วไปครับ

emo72o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:28:02 PM โดย thor111 »
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ 24owner

• *
  • Godji Power...www.asakorn.co.th
    • www.asakorn.co.th
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:33:56 PM »

คราวหน้าสงสัยได้ที่ 1 อิอิ
จำหน่ายถุงมือยาง ถุงมือผ้า ผ้าปิดจมูก หมวกคลุมผม สำหรับใช้ในโรงงาน

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 03:42:43 PM »

เปลี่ยนเกียร์ได้ครับ  ถ้าหาเกียร์ 4.4 ไม่ close ก้อไม่ต้องเปลี่ยนเฟืองท้าย  แต่ถ้าอยากได้ยาวๆเช่น 3.9 ของ GD ก้อเปลี่ยนทั้ง เกียร์ทั้งเฟืองท้ายครับ 

ของผมเพิ่งเปลี่ยนจาก 4.1 close เป็น 4.4 ไม่ close ครับ 

เปลี่ยนแล้ว การตอบสนองของรถการออกตัวเป็นยังไงบ้างครับ จี๊ดจ๊าดขึ้นแยะไหมครับ
อยากลองเปลี่ยนบ้างแต่ก็สองจิตสองใจ
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง