ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติอัพเดตเรื่องนำรถ Z4 ป้ายแดงไปล้างที่ร้านล้างรถแล้วถูกขโมย!!!  (อ่าน 13864 ครั้ง)

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
หลังจากที่ปีที่แล้วได้มาแจ้งข่าวให้เพื่อนๆ ทราบถึงภัยจากคนร้ายขโมยรถยนต์ ว่าพวกเราควรระวังตัวตลอดแม้เวลานำรถยนต์ไปล้างที่ร้านล้างรถไม่ว่าจะเป็นร้านที่ใหญ่โตน่าเชือถือแค่ไหนก็ตาม

หลังจากที่ได้นำรถยนต์ BMW Z4 ป้ายแดงไปล้างที่ร้านล้างรถ แล้วร้านล้างรถส่งมอบรถให้กับคนร้ายไปเมื่อปีที่แล้ว ซึ่งทาง โอเปิ้ล ที่เป็นเจ้าของรถได้แจ้งความและเจรจากับเจ้าของร้านล้างรถว่าจะชดเชยความเสียหายที่เกิดขึ้นอย่างไร แต่ทางเจ้าของร้านล้างรถปฏิเสธไม่รับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้น และให้ไปดำเนินการฟ้องร้องเรียกค่าเสียหาย

ทางโอเปิ้ลได้มอบหมายให้ทนายเตรียมสำนวนฟ้องต่อศาลคุ้มครองผู้บริโภค เมื่อเดือนธันวาคม 2553 และศาลได้นัดโจทก์และจำเลยและพวกในวันที่ 14 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา

เมื่อ วันที่ 14 ศาลคุ้มครองผู้บริโภคนัดทั้งสองฝ่ายมา โดยฝ่ายจำเลยและพวกเจ้าของร้านล้างรถ ได้มอบหมายให้ทนายมาแถลงต่อศาลแทนว่า ประสงค์ที่จะรับผิดชอบต่อความเสียหายที่เกิดขึ้นของโจทก์ จากการที่โจทก์นำรถยนต์ไปใช้บริการล้างรถที่ร้านของจำเลยและพวก แต่พนักงานของจำเลยและพวกได้มอบรถยนต์ของโจทก์ให้กับคนร้าย อีกทั้งยังไม่มีเอกสารการรับรถยนต์ ซึ่งทนายจำเลยยอมรับดังกล่าว และแถลงต่อศาลว่าขออนุญาติให้ศาลนัดไกล่เกลี่ยระหว่างโจทก์และจำเลยและพวก โดยจะขอเจรจาเรื่องตัวเลขค่าเสียหาย ซึ่งในเบื้องต้นทนายจำเลยรับมอบอำนาจมาเสนอชดใช้ค่าเสียหายที่เกิดขึ้นในวง เงิน 1-2 แสนบาท ซึ่งต่างจากจำนวนค่าเสียหายตามฟ้องอย่างมาก เนื่องจากค่าเสียหายที่เกิดขึ้นจริงตามฟ้องนั้นประมาณล้านกว่าบาท โดยทางทนายจำเลยรับว่าจะไปหารือกับจำเลยและพวกอีกครั้งก่อนนัดไกล่เกลี่ย ซึ่งจะพยายามเสนอตัวเลขค่าเสียหายให้กับทนายโจทก์ก่อนนัดไกล่เกลี่ย

ศาลอนุญาติให้นัดไกล่เกลี่ยกันในวันที่ 25 เมษายน และนัดสืบในกรณีที่ไกล่เกลี่ยกันไม่ได้ ในวันที่ 10 พฤษภาคม

มีความคืบหน้าเพิ่มเติมอย่างไร จะมาอัพเดตให้ทราบกันครับ

ออฟไลน์ lek bp

• *
  • Popular Vote : 0
 เรื่องเกิดนานมากแล้วยังไม่จบอีก เป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
ไม่เคยไปล้างอีกเลย นับแต่เกิดเรื่อง
เป็นกำลังใจให้ครับ
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
กรณีคดีผู้บริโภค  ปกติศาลจะนัด emo60oพิจารณาคดีโดยเร็ว  และให้เลื่อนการพิจารณาไม่เกิน 1 เดือน
แต่ในกรณีถ้าคุณฟ้องต่อศาลแพ่ง ( ถ.รัชดา )  ซึ่งมีคดีพิพาทค่อนข้างมาก  และจะต้องนัดพิจารณาคดีที่ศูนยืนัดความ

ผมแนะนำว่าหากนัดหน้าไม่ควรเลื่อนไกล่เกลี่ยอีก    ควรขอให้นัดสืบพยานโจทก์ / จำเลย  ไปก่อน  
หากต้องการไกล่เกลี่ยค่อยขอให้ศาลแทรกนัดไกล่เกลี่ยระหว่างรอวัดนัดสืบพยาน
ศาลแพ่งมีคดีมาก  เมื่อวานนี้ 25 ก.พ. 54   ผมพึ่งไปนัดสืบพยานมา 1 เรื่อง   ขนาดขอวันนัดที่เร็วสุดคดีผมยังนัดไปตั้งเดือน  ส.ค.-ก.ย. 54
การที่ฝ่ายจำเลยเลื่อนนัดไกล่เกลี่ยไปเรื่อยๆ  อาจเป็นการประวิงคดีให้ล่าช้าได้ครับ
ขอให้เจรจาจบโดยเร็ว  และได้รับค่าชดเชยความเสียหายที่เป็นธรรมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 07:30:57 PM โดย CHUND »

ออฟไลน์ BoXerMania

• *
  • Popular Vote : 7
รับผิดชอบ 1-2 แสน กับรถป้ายแดงราคา 4 ล้านที่ชนยับ   emo66o

ร่วมเซ็งกับเจ้าของรถครับ
Some are born to run ,Subies are born to race

ออฟไลน์ Tanprathan

• *
ผมติดตามเรื่องนี้มาตั้งแต่ newminisociety แล้วคับ อ่านกี่ครั้งก็อดโมโหแทนไม่ได้ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้และขอให้ชนะคดีนะคับ  emo6o

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
ค่าซ่อม 1 - 2 แสน...............นี่มัน BMW Z4 นะคร้าบบ.....ไม่ใช่ Nissan March ........................... emo66o

• *
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆ กำลังใจ

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
ติดตาม และ เป็นกำลังใจให้เช่นกันคับ ไม่ว่าจะใน  bms หรือ SiamSubaru

ร้านล้างรถใหญ่โต  ไม่ได้ เอาไปล้างรถไปล้างใน ปั้มข้างวัดสักหน่อย ต้องมีความรับผิดชอบหน่อยสิ

ออฟไลน์ chao

• *

โทษนะครับไม่ได้ติดตาม ช่วยบอกชื่อร้านหน่อยครับ

เอ๋... หรือว่ามันปิดร้านไปแล้ว หุหุหุ

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
กรณีคดีผู้บริโภค  ปกติศาลจะนัด emo60oพิจารณาคดีโดยเร็ว  และให้เลื่อนการพิจารณาไม่เกิน 1 เดือน
แต่ในกรณีถ้าคุณฟ้องต่อศาลแพ่ง ( ถ.รัชดา )  ซึ่งมีคดีพิพาทค่อนข้างมาก  และจะต้องนัดพิจารณาคดีที่ศูนยืนัดความ

ผมแนะนำว่าหากนัดหน้าไม่ควรเลื่อนไกล่เกลี่ยอีก    ควรขอให้นัดสืบพยานโจทก์ / จำเลย  ไปก่อน  
หากต้องการไกล่เกลี่ยค่อยขอให้ศาลแทรกนัดไกล่เกลี่ยระหว่างรอวัดนัดสืบพยาน
ศาลแพ่งมีคดีมาก  เมื่อวานนี้ 25 ก.พ. 54   ผมพึ่งไปนัดสืบพยานมา 1 เรื่อง   ขนาดขอวันนัดที่เร็วสุดคดีผมยังนัดไปตั้งเดือน  ส.ค.-ก.ย. 54
การที่ฝ่ายจำเลยเลื่อนนัดไกล่เกลี่ยไปเรื่อยๆ  อาจเป็นการประวิงคดีให้ล่าช้าได้ครับ
ขอให้เจรจาจบโดยเร็ว  และได้รับค่าชดเชยความเสียหายที่เป็นธรรมครับ
เห็นด้วยอย่างมากครับ เพราะผมก็มีเรื่องอยุ่   แต่คนละเรื่องกันนะครับ ผมเป็นฝ่ายฟ้องเจ้าพนักงานรัฐอยู่ครับ  เค้าจะเลื่อนมันอย่างเดียวครับ หลักฐานผมมีครบคงกลัวว่าจะเป็นคดีตัวอย่างว่าเอาเปรียบประชาชน emo27o

ยังไงขอเอาใจช่วยครับ    emo28o
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Honbaru

• *
  • Subaru Impreza GC6 Silver
ร้านอะไรอะครับบอกชื่อได้ไหม
WRX STI

ออฟไลน์ BOY รถบ้าน

• *
  • Popular Vote : 4
เปนกำลังใจให้คร๊าบๆๆๆๆ emo72o

• *
ขอบคุณครับ ผ่านไปนั่งดื่มสตาร์บัคล่าสุดไม่เห็นร้านแล้ว ถามพนักงานแถวๆ นั้นได้ความว่าย้ายไปเปิดที่ใหม่ไม่ไกลจากที่เดิมแล้วครับ

ออฟไลน์ GaB

• *
  • Popular Vote : 1
  • SmoothJazz.com
ขอบคุณครับ ผ่านไปนั่งดื่มสตาร์บัคล่าสุดไม่เห็นร้านแล้ว ถามพนักงานแถวๆ นั้นได้ความว่าย้ายไปเปิดที่ใหม่ไม่ไกลจากที่เดิมแล้วครับ

แล้วเป็นร้านใหม่มาเปิดต่อหรือว่ายังไงครับ?

ขอให้คดีสิ้นสุดลงด้วยดีนะครับ สู้ๆ

"Winners never quit and quitters never win" ; Vince Lombardi