ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบเปิดกระจกขับรถบ้างครับ อยากสอบถามเรื่องกลิ่น  (อ่าน 4898 ครั้ง)

ออฟไลน์ boxer_sound

• Im
  • *
  • Popular Vote : 6
  • สนั่น....ลั่น...ทุ่ง
อยากถามว่าใครที่ชอบเปิดกระจกขับรถ น้ำหอมในรถเอาอยู่ไหมครับ ถ้าต้องเปิดแอร์ หรือว่าตอนจอดรถ

หรือว่าต้องใช้แบบน้ำหอมเปิดปิดได้ อยากให้รถหอมๆ แต่ยามประหยัด (เปิดแต่จำเป็น) ก็เปิดกระจกขับบ้างน่ะครับ

แล้วใช้น้ำหอมยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Newoldlegacy

• เค้าเรียกผมว่า "กบฎ"
  • *
  • Popular Vote : 10
  • impreza gc8
Re: ใครชอบเปิดกระจกขับรถบ้างครับ อยากสอบถามเรื่องกลิ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 06:11:24 PM »
ผมใช้พวก grade อะไรพวกนี้ ก็เอาไม่อยุ่นะ กลิ่นไม่ค่อยออกเลย

I love 4wd full time.!!

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
Re: ใครชอบเปิดกระจกขับรถบ้างครับ อยากสอบถามเรื่องกลิ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 06:55:05 PM »
ผมเปิดกระจกขับเกือบตลอดเวลาอ่ะครับ ไม่ชอบเปิดแอร์ขับรถ ทั้งขับไปทำงานและขับกลับบ้าน ลองมาหลายยี่ห้อแล้วครับ สรุปได้คำตอบดีที่สุด
และกลิ่นดีชัดเจนที่สุดครับ คือ การบูร  emo65o

แถมไม่แพงด้วยครับ เพราะเค้าขายกันห่อละแค่10บาท แต่ผมนั้นหนักหน่อย ซื้อมาเป็นกระสอบเลยครับ แบบที่เค้าชั่งขายแล้วนำมาห่อเองครับ ถูกโคตรรรรร emo64o
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Im_Net

• IMPREZA ถึงเราไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้ว แต่เธอคือรถที่ดีที่สุดสำหรับผม
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 07:20:59 PM »
ผมใช้ Air Refresher ของ Chemical Guys ครับ  แนะนำเลยครับถ้าไม่ชอบกลิ่นน้ำหอมฉุนๆ มากๆ ตัวนี้มันเอาหัวเชื้อมาละลายน้ำให้จางลงได้ครับ  emo57o

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 07:54:29 PM »
ผมเปิดกระจกขับเกือบตลอดเวลาอ่ะครับ ไม่ชอบเปิดแอร์ขับรถ ทั้งขับไปทำงานและขับกลับบ้าน ลองมาหลายยี่ห้อแล้วครับ สรุปได้คำตอบดีที่สุด
และกลิ่นดีชัดเจนที่สุดครับ คือ การบูร  emo65o

แถมไม่แพงด้วยครับ เพราะเค้าขายกันห่อละแค่10บาท แต่ผมนั้นหนักหน่อย ซื้อมาเป็นกระสอบเลยครับ แบบที่เค้าชั่งขายแล้วนำมาห่อเองครับ ถูกโคตรรรรร emo64o

น่าสนใจมากครับ หาซื้อจากไหนกระสอบละกี่กิโลและกระสอบละเท่าไรครับ     emo54o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• Im
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 08:45:40 PM »
ผมใช้พวก grade อะไรพวกนี้ ก็เอาไม่อยุ่นะ กลิ่นไม่ค่อยออกเลย

เคยใช้เหมือนกันคับ เอาไม่อยู่เหมือนกันคับ อิอิ

ขับตอนเช้า ๆ ผมก็เปิดกระจกตลอดคับ (ประหยัดน้ำมันอีกหน่อย) แต่พอไปเจอรถติดก็ต้องเปิดแอร์ล่ะคับ สงสารแฟน ตอนเย็นก็ต้องเปิดคับ รถติด 555

การบูร ต้องพวก จตุจักรคับ สงสัยไปเดินคราวนี้ต้องเอามาลองอีกสักรอบ  emo36o

ผมใช้ Air Refresher ของ Chemical Guys ครับ  แนะนำเลยครับถ้าไม่ชอบกลิ่นน้ำหอมฉุนๆ มากๆ ตัวนี้มันเอาหัวเชื้อมาละลายน้ำให้จางลงได้ครับ  emo57o

หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ผมเคยเห็นในรถตู้ ขสมก. เขาใช้ น้ำหอมธรรมดาตามโลตัส กลิ่นพวกส้ม มะนาวไรนี่แหละ กระป๋องกลม ๆ  เห็นห้อยไว้ตั้ง 3 กระป๋อง
หอมดีเหมือนกันคับ ขนาดคนเปิดประตูขึ้นลงตลอด (แต่ท่าจะหมดเร็ววววววววววววววววววววว)

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:39:41 PM »
ผมก็เป็นพวกชอบเปิดกระจกขับรถครับ
แถมยังสูบบุหรี่บ้างด้วย ( ตัวอย่างที่ไม่ดี ) .... เลยมีปัญหากับเรื่องกลิ่นเหมือนกัน
ผมลองมาหลายแบบ  หลายยี่ห้อครับ แต่มาจบด้วยวิธีนี้ครับ
ซื้อพวกที่เป็นกระปุกอะครับ ที่เค้าไว้ตามตู้เสื้อผ้า ห้องน้ำ ....ประมาณนั้น
เลือกกลิ่นที่ไม่ฉุน ( ความชอบส่วนตัว ) เช่นพวก กลิ่นดอกไม้ป่า ....
ราคาอันละ 20-30 บาท บวกนิดๆ  เอาไว้ ตรงกลาง ( หลังเบรกมือ ) 1 อัน
และด้านหลัง ( ข้างลำโพง ) อีก 2-3 อัน .... เอาอยู่ครับ  emo64o
ปิดกระจก เปิดแอร์ทีไร หอมเย้ายวนใจเหมือนเดิม ( คนที่มานั่งบอกมา 555+ )
ลองดูครับ ....

......ดินดาน  emo18o

• Im
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:52:32 PM »
มีคนขับซูเปิดกระจกเยอะเหมือนกันนะครับเนี่ย  emo36o

ประหยัด + ฟังเสียงระรัวชัดๆ

ถึงที่หมาย ตัวเหม็นหึ่ง 5555

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:54:22 PM »
ผมใช้ambipur กลิ่น มะลิผสมกุหลาบ ชอบกลิ่นหวานเย็นอ่ะครับ แต่พวกนี้มันหมดเร็วอ่ะ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 10:05:24 PM »
 emo72o

เคยเห็นน้ำหอมแบบ เลียนแบบกลิ่นรถใหม่ ของญี่ปุ่นครับ ไม่แน่ใจว่ายังมีขายอยู่มั้ย   emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ oat_wings

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:20:22 PM »
ใช้ Chemical Guys เหมือนกันครับฉีดที่พรม หอมมากครับ มีหลายกลิ่นให้เลือกเลย มีทั้งกลิ่นแอปเปิ้ล กลิ่นรถใหม่ ส่วนเรื่องจะซื้อได้ที่ไหนนั้นในเวบนี้ก็มีขายครับลองหาๆกระทู้ดูครับ

ออฟไลน์ Gobbaru

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 02:01:32 PM »
เปิดกระจกขับเหมือนกัน...คอมแอร์น๊อก ยังไม่ได้ซ่อม  emo50o emo49o

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 02:29:51 PM »
emo72o

เคยเห็นน้ำหอมแบบ เลียนแบบกลิ่นรถใหม่ ของญี่ปุ่นครับ ไม่แน่ใจว่ายังมีขายอยู่มั้ย   emo64o

ยังมีที่zeen zoneในcentralครับจารย์ ร้อยกว่าบาทมั้งครับ

ออฟไลน์ Hikki1983

• WILD LIFE
  • *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 02:47:01 PM »
ผมชอบขับรถเปิดกระจกครับ (บางคัน)

คันที่ชอบขับเปิดกระจก ผมจะไม่ใช้น้ำหอมปรับอากาศเลย จะมีสเปรย์ฆ่าเชื้อ
ดับกลิ่น ติดไว้แค่นั้นเองครับ เพราะชอบฟังเสียงเครื่องมากกว่าฟังเพลง emo76o

โดยทั่วไปหากถึงเวลาต้องใช้แอร์ แล้วจะขับเปิดกระจกก็จะปิดการทำงานของคอมเพรสเซอร์ก่อน แล้วเปิดพัดลมแรงที่สุด ทิ้งไว้ประมาณ 5นาที
แล้วค่อยลดกระจกลง เพื่อไล่ความชื้นที่ค้างในระบบออกก่อน ตรงนี้สำคัญครับเพราะหากยังมีความชื้นค้างในระบบ แล้วเปิดกระจกทันที

กลิ่นภายนอกจะฝังตัวแน่นในระบบแอร์เลยครับ

และพยายามไม่ขับตามท้ายรถสิบล้อ หรือกระบะที่มีกลิ่นควันน้ำมันเชื้อเพลง เพราะกลิ่นเหล่านี้หากเข้าห้องโดยสารนานๆไปก็ไม่ดีครับ

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 03:20:11 PM »
เคยเอา กากกาแฟ  ขอจากร้านที่ชงกาแฟสด มาใส่ครับ
กลิ่นคล้ายๆ กับ อยู่ร้านกาแฟครับ

แนะนำให้นำไปตากให้แห้งก่อนนะครับแล้วค่อยทิ้งในรถ

กลิ่นเหมือนเราอยู่ในร้านกาแฟดีครับ

แถมดูดกลิ่นดีด้วย นะครับ