ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ ทิ้งทวน อยากรู้ไรเรื่อง SU ถามมา จะบอกหมดเท่าที่ อึ่ง น้อยจะบอกได้  (อ่าน 35528 ครั้ง)

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
tomei งานดีจริง ๆ ครับ ใช้อยู่
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
สำหรับ turbo ที่แนะนำ
1.1 Tomei Arm M7760
1.2  power enterprise force

ขอให้ลง spec รายการต่างๆ เพิ่มด้วยได้ไหมครับ ขอเป็น package for performance ไปเลย สำหรับ 2.0 , 2.5 คอแดง GD ไล่ตั้งแต่ header,turbo,wastegate,exhaust pipe,.... รวมถึงกล่องคุมด้วยครับ ใช้ยี่ห้ออะไรดี รุ่นไหนดี แล้วได้ character รถออกมาประมาณไหน อยากได้รถเหนียวๆ อย่างที่อยู่ใน concept ที่ลงไว้น่ะครับ
CONCEPT นะครับ
1. เครื่องเหนียว
2. เบรคดี
3. ช่วงล่างบึก
4. แอร์เย็น เพลงเพราะ
5. กดต้องมา
6. กระทืบต้องไป
7. แช่ได้ ห้ามพัง หมดด่วนบูรพา 52-55 KM --- average speed 200-250 ห้ามพัง
ข้อนี้ผมจะเ ความฝันตัวเองมาลงไปเลยนะครับทั้ง BODY และก็ เครื่องยนต์ ช่วงล่างจัดไปยาวๆ
7. ห้ามจุกจิก ---------

เดี่ยวรอก่อนนะ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
 emo57o ไว้เจอกันที่ ตาบัค เอาจักรยานมาดูด้วยซิ

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
เย็นไป๋ๆๆๆ 71c  ก็พอแล้ว แต่ก็ซื้อมาแล้วช่างมัน

วันนี้ลองอีกรอบมันขึ้น 100อีกแล้วอะครับพี่ปาล์ม  emo68o

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
วันนี้ลองอีกรอบมันขึ้น 100อีกแล้วอะครับพี่ปาล์ม  emo68o

ขับอยู่ที่เท่าไหร่ว่ะเนี่ย หรือจอดเฉยๆ แล้วก็ขึ้นเลย

ของพี่ หม้อน้ำทองเหลือง บ้านเราเนี่ยและ เปลี่ยน Valve น้ำ billion 71c ตัวเดียว

จอดรถติดอยู่ที่ 87c - 92c
cruise 85-87c
อัด 89-92
ซัด 92-95 ยกปุ๊บลงปั๊บ

ก่อนเปลี่ยน บวกเพิ่มไปอย่างล่ะ 5-7

-------------------------

ระบบ cooling ของ นุ กัยพี่ที่ต่างกันอยู่ตอนนี้คือ

1. Oil pump ---- high flow
2. Arc crank  -----expand 0.9 L
3. Oil cooler --- ของพี่เป็น TRUST 13 ช่องติดด้านล่างข้างหน้า พร้อมมี pressure valve ในตัว

------------------------

ถาม AOF หมูดำ login รูปหน้ากากเสือสิ ว่าเปลี่ยน VALVE น้ำมาแล้วหาย ได้ไปทำอะไรเพิ่มหรือเปล่า เพราะเป็น 2,500 เหมือนกัน เรื่องซัดไหมไม่ต้องถามนะ เพราะขานี้มัน อัดตลอดเวลาอยู่แล้ว

โทรมาได้ม่ะ พี่ทำเบอร์หาย ตอน sync หน่ะ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

• *
check มาให้แล้วนะ

2,500

หม้อน้ำ KOYO
วาล์วน้ำ 68c ARC
oil cooler trust - pressure valve -- ติดข้างล่างหน้า
PUMP เดิม

----------

oil temp -- cruise 85 C ,,, รถติด 90 ,,, อัดนิดหน่อย 92-95 ,,,, ซัดยาวแช่ 105
oil press -- 6.5
water --- 85-95c

--------------------------

ถามพี่นะ ความเห็น ---

1. เอา oil ลงมาซะ จะได้ ไม่ไปรับความร้อนอยู่ แถวๆ โข่ง turbo --- เอามารับลมข้างล่าง แล้วเอา พัดลมที่ oil ออก
2. เปลี่ยน tuner ซะ Tune lean ไปเปล่า -----

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22

รบกวนถามว่า oil cool ไปอยู่แทน อินเตอร์ เหรอคครับ
เห็นรถเต้ natood หมูโป่งก็ไว้ oil cooler แทนอินเตอร์
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
ถามพี่ปาล์มบ้างนะพี่

คือตอนนี้รถโจอุณภูมิ น้ำมันเครื่องมันร้อนเกินปกติอ่ะพี่ ตอนนี้รถโจใส่กล่อง F-con นะพี่  บูส1บาร์ปกติ ก่อนจูน น้ำมันเครื่องอยู่ที่ ขับปกติ เปิดแอร์ประมาณ 89 ปิดแอร์ 99

ซัดหน่อยก็ประมาณ105-110

แต่ตอนนี้ ขับปกติ ปิดแอร์เปิดแอร์ อยู่ที่ประมาณ100 ถ้าขับมีความเร็วหน่อยแต่ไม่ได้ซัดนะความเร็วประมาณ 120 อุณภูมิมันขึ้นไปประมาณ105

ถาว่าแก้ไงได้บ้าง ต้องใส่ออยรึป่าว รึว่าต้องจูนใหม่ อีกข้อหนึ่งคือ ถ้าจูนใหม่ปรับบูสสูงขึ้นประมาณ 1.3-1.4 บาร์กับเครื่องคอแดงปี 99 ชาร์ปก้านคอสเวริ์ด ก้านคอแดงตากลม

เวสเกตแยก ปรับบูสไฟฟ้า ปั๊มวาโบร่255 จะไหวไหมพี่ รบกวนแค่นี้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 01:37:41 PM โดย GEMINI_IMPREZA »

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
ถามพี่ปาล์มบ้างนะพี่

คือตอนนี้รถโจอุณภูมิ น้ำมันเครื่องมันร้อนเกินปกติอ่ะพี่ ตอนนี้รถโจใส่กล่อง F-con นะพี่  บูส1บาร์ปกติ ก่อนจูน น้ำมันเครื่องอยู่ที่ ขับปกติ เปิดแอร์ประมาณ 89 ปิดแอร์ 99

ซัดหน่อยก็ประมาณ105-110

แต่ตอนนี้ ขับปกติ ปิดแอร์เปิดแอร์ อยู่ที่ประมาณ100 ถ้าขับมีความเร็วหน่อยแต่ไม่ได้ซัดนะความเร็วประมาณ 120 อุณภูมิมันขึ้นไปประมาณ105

ถาว่าแก้ไงได้บ้าง ต้องใส่ออยรึป่าว รึว่าต้องจูนใหม่ อีกข้อหนึ่งคือ ถ้าจูนใหม่ปรับบูสสูงขึ้นประมาณ 1.3-1.4 บาร์กับเครื่องคอแดงปี 99 ชาร์ปก้านคอสเวริ์ด ก้านคอแดงตากลม

เวสเกตแยก ปรับบูสไฟฟ้า ปั๊มบราโว่255 จะไหวไหมพี่ รบกวนแค่นี้ก่อนครับ

ผมเคยเปนประมานนี้เลยครับ ก่อนจูนไม่เปนหลังจูนเเล้วเปน

พอเอาไปหั้ยเค้าแก้ก้หายเลยครับ

การจูนนี่มีส่วนสำคัญมากครับ

ใส่ออยเพิ่มก้ช่วยได้ครับ แต่ผมว่าลองไปจูนดูก่อนครับพี่โจ

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
ผมเคยเปนประมานนี้เลยครับ ก่อนจูนไม่เปนหลังจูนเเล้วเปน

พอเอาไปหั้ยเค้าแก้ก้หายเลยครับ

การจูนนี่มีส่วนสำคัญมากครับ

ใส่ออยเพิ่มก้ช่วยได้ครับ แต่ผมว่าลองไปจูนดูก่อนครับพี่โจ

ขอบคุณครับเด่วลองไปจูนใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
ขับอยู่ที่เท่าไหร่ว่ะเนี่ย หรือจอดเฉยๆ แล้วก็ขึ้นเลย

ของพี่ หม้อน้ำทองเหลือง บ้านเราเนี่ยและ เปลี่ยน Valve น้ำ billion 71c ตัวเดียว

จอดรถติดอยู่ที่ 87c - 92c
cruise 85-87c
อัด 89-92
ซัด 92-95 ยกปุ๊บลงปั๊บ

ก่อนเปลี่ยน บวกเพิ่มไปอย่างล่ะ 5-7

-------------------------

ระบบ cooling ของ นุ กัยพี่ที่ต่างกันอยู่ตอนนี้คือ

1. Oil pump ---- high flow
2. Arc crank  -----expand 0.9 L
3. Oil cooler --- ของพี่เป็น TRUST 13 ช่องติดด้านล่างข้างหน้า พร้อมมี pressure valve ในตัว

------------------------

ถาม AOF หมูดำ login รูปหน้ากากเสือสิ ว่าเปลี่ยน VALVE น้ำมาแล้วหาย ได้ไปทำอะไรเพิ่มหรือเปล่า เพราะเป็น 2,500 เหมือนกัน เรื่องซัดไหมไม่ต้องถามนะ เพราะขานี้มัน อัดตลอดเวลาอยู่แล้ว

โทรมาได้ม่ะ พี่ทำเบอร์หาย ตอน sync หน่ะ

เพิ่มเติมให้พี่ปาล์มนิดนึงคับ

ส่วนนึงทีึ่หน้าแมวมันมีัปัญหาเรื่องความร้อนก็เพราะว่ากล่อง ECU เดิมคุมการทำงานของพัดลม และมันสั่งให้พัดลมเริ่มทำงานที่องศาสูงมากๆคับ และตัดการทำงานของพัดลมในจุดที่องศายังไม่ได้ต่ำเท่าไหร่คับ ถ้าไม่ผิดพลาด มันจะเริ่มทำที่ 95 องศา และตัดที่ราวๆ 90 องศาต้นๆเอง อันนี้ตามที่อ่านได้จาก OBD II นะคับ นั่นหมายความว่าอุณหภูมิยังไม่ทันเย็นเท่าไหร่ พัดลมก็หยุดทำงานแล้ว ครั้นจะไปสั่ง Fan Control มาคุมพัดลมให้เปิดตามอุณหภูมิที่เราต้องการ(อย่างที่ได้คุยกัน) มันก็ยังใส่ไม่่ได้อีก

ดังนั้นความร้อนจะเป็นปัญหาที่แก้ไขยากในหน้าแมวคับ เพราะกล่องมันสั่งให้ัพัดลมทำงานแบบนั้น สำหรับท๊อป วิธีแก้ง่ายๆตอนนี้ที่ทำคือ ต่อตรงพัดลมมันเลยคับ ไม่สนใจกล่องมันล่ะ ก็แก้ปัญหาเรื่องความร้อนไปได้ระดับนึงคับ

ส่วนเรื่องของ Oil Cooler แบบที่พี่ปาล์มพูด ถูกต้องเลยคับ วางไว้ด้านบนก็ไปรับความร้อนกับโข่งเทอร์โบ แถมยังอันตรายถ้าเกิดมีปัญหารั่วซึมเกิดขึ้นคับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 08:27:54 PM โดย Robin »
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
คุณปาล์มครับตัวนี้น่าเล่นไหมครับสวยถูกใจมาก ซ่อมยากไหมครับ จุกจิกไหมครับ
หาได้จากร้านไหนดี ราคาประมาณเท่าไรครับ  emo57o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 10:53:30 PM โดย Chaiwatinov »
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
คุณปาล์มครับตัวนี้น่าเล่นไหมครับสวยถูกใจมาก ซ่อมยากไหมครับ จุกจิกไหมครับ
หาได้จากร้านไหนดี ราคาประมาณเท่าไรครับ  emo57o

เป็นรถที่ดีมากครับ ขี่สนุกครับ แรงมาก ป็น ตัวที่ porsche ทำเครื่องให้ครับ

แต่ขี่แล้วเจ็บไข่ครับ เพราะผมตัวเล็กไม่สูงเหมือนฝรั่งเท่าไหร่

positioning มันเหยียดมากเกินไปสำหรับผมครับ สูง 175 แล้วก็ร้อนขามากๆ ขี่ในเมืองนี่ถ้าจะเหนื่อยครับ

แต่ถ้าชอบก็จัดเลยครับ nightrod special ครับ

เป็นผม ผมมองตัว sportster 48 ครับ

• *
หาซื้อให้ได้ครับ

450,000 - 800,000 อยู่ใน series เดียวกันแต่คนล่ะรุ่นคนล่ะปีครับ พี่ต้อง บอกก่อนว่าประมาณไหน

• *
เดี่ยวอื่นๆ มา post ใหม่นะครับ เนทที่บ้านใช้ไม่ได้ คู่สาย โทรศัพท์ผมเค้าไม่ยอมซ่อมสักที emo66o ช๊อตมา 3 วันแล้ว