ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเคยเช็คคอมพ์แอร์ว่าตัด(การทำงาน)หรือไม่เวลาเร่งรอบสูงๆ(ซัด)  (อ่าน 5037 ครั้ง)

ออฟไลน์ jpmonty

• Juan PAblo Montoya
  • *
  • Popular Vote : 0
รถผมมันไม่ตัดอะคับ จะทำยังงัยดี รบกวนขอคำแนะนำด้วยคร้าบ

หมูขาวคอแดง แอร์เย็นปกติ ไม่กล้าซัดเรยอะคร้าบ

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ปิดซิครับ มันตัดเองได้ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่เจ๊งนะครับ ให้มันตัดเองติดๆดับนั่นละฮะจะเจ๊งเอา ถ้าจะซัดรอบสูงๆ ปิดแอร์ก่อนซักเสร็จค่อยเปิดดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
ปิดซิครับ มันตัดเองได้ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่เจ๊งนะครับ ให้มันตัดเองติดๆดับนั่นละฮะจะเจ๊งเอา ถ้าจะซัดรอบสูงๆ ปิดแอร์ก่อนซักเสร็จค่อยเปิดดีกว่านะครับ

ตามนั้นคับ........ emo64o emo64o

เวลาซัดก็ไม่ไม่เวลาสังเกตุล่ะคับ ว่ามันตัดรึปล่าว.... emo24o emo24o

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
ตั้งแต่ขับมาเปิดแอร์ซัดตลอด ยังไม่เคยพังเลย

อยากปิดเหมือนกันแต่พอจะซัดละปิดไม่เคยทันทุ้กกที

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
ผมก็ปิดครับ ชัวร์กว่า... ประมาณ10ปีก่อนผมเคยกดจนคอมแอร์ระเบิดหน้าดำมาแล้ว เข็ดครับ!!!

• *
ตั้งแต่ขับมาเปิดแอร์ซัดตลอด ยังไม่เคยพังเลย

อยากปิดเหมือนกันแต่พอจะซัดละปิดไม่เคยทันทุ้กกที

นั่นแหละคับคือเหตุผลที่ผมอยากให้มันตัดเองเพราะไม่เคยปิดทัน แร้วเนี่ยเปลี่ยนคอมแอร์ไปแร้วลูกนึง สงสัยอาจจะเปนเพราะที่มันไม่ตัดเนี่ยแหละคับ เช็คระบบสัญญานและsensorทั้งหมดแร้วรวมทั้งECUก้อยังมะเจอ(ปกติหมด) สงสัยต้องไล่สายกันใหม่อะ แต่ถ้าไม่ได้สงสัยรอบนี้คงต้องพยายามปิดก่อนซัดอะคับ

ใครเคยมีประสบการณ์แล้วแก้หายบอกด้วยนะคร้าบ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
555 ไม่เคยปิดเหมือนกัน เปิดแอร์ซัดตลอด ขืนปิดแอร์ซัดคนข้างๆสั่งขายทิ้งแหงๆ

• *
555 ไม่เคยปิดเหมือนกัน เปิดแอร์ซัดตลอด ขืนปิดแอร์ซัดคนข้างๆสั่งขายทิ้งแหงๆ

5555+ ประมานนั้นเลยพี่ ซัดซัก 10 นาทีไม่เปิดแอร์ผมว่าหายใจไม่ออกพอดี ฮ่าๆ

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU

ผมปิดตลอดครับ ถ้าลากหรือซัด เคยลืมปิดอยู่ทีนึง ใช้ต่อไปซัก 2-3 อาทิตย์

พังซะงั้น อาทิตย์ที่ 2 มันจะเริ่มมีเสียงคลายๆลมรั่วดัง(มาก)

แวะไปถามช่าง ช่างบอกว่าใกล้จะลาโลกแล้วใช้ได้อีกไม่นานหรอก

สรุป ใช้ต่อได้แค่อาทิตย์เดียวน๊อคกลางทาง เสียงสายพานดัง อี้ดดดดดด 

ไม่รู้ด้วยอายุของมันเองด้วยรึป่าว+กับการลากรอบ เลยพัง

ปล.รถผมไม่ใช่กล่องเดิม มันเลยไม่ตัดมั้ง ไม่รู้เหมือนกันว่าเกี่ยวกันมั้ย   

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
  ผมปิดตลอดครับ ถ้าลากหรือซัด เคยลืมปิดอยู่ทีนึง ใช้ต่อไปซัก 2-3 อาทิตย์

พังซะงั้น อาทิตย์ที่ 2 มันจะเริ่มมีเสียงคลายๆลมรั่วดัง(มาก)

แวะไปถามช่าง ช่างบอกว่าใกล้จะลาโลกแล้วใช้ได้อีกไม่นานหรอก

สรุป ใช้ต่อได้แค่อาทิตย์เดียวน๊อคกลางทาง เสียงสายพานดัง อี้ดดดดดด 

ไม่รู้ด้วยอายุของมันเองด้วยรึป่าว+กับการลากรอบ เลยพัง

ปล.รถผมไม่ใช่กล่องเดิม มันเลยไม่ตัดมั้ง ไม่รู้เหมือนกันว่าเกี่ยวกันมั้ย   

รถพี่ก็ไม่ใช่กล่องเดิมนะครับปอม แต่มันก็ตัดนะ  emo37o

แต่ยังไงก็ปิดดีกว่าครับ ถ้าซัดไม่ยาวกด A/C off ก็พอครับ  emo64o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
รถพี่ก็ไม่ใช่กล่องเดิมนะครับปอม แต่มันก็ตัดนะ  emo37o

แต่ยังไงก็ปิดดีกว่าครับ ถ้าซัดไม่ยาวกด A/C off ก็พอครับ  emo64o

ผมใช้ FCON มันไม่ตัด เห็นช่างบอกว่าไม่เกี่ยว ลองรถกล่องเดิมบางคันมันก้อไม่ตัดครับ เนี่ยว่าจาให้เค้ารื้อสายทั้งหมดใหม่แร้วอะ แต่ยังงัยก้อต้องปิดบ้างครับแอร์ครั้งคราวอะ แต่ก้อมีลืมบ้างกังพังอะครับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
ไม่พังหรอกครับ ผมก็ขับมาตั้งนานแล้วยังไม่พังเลย แต่หลังจากนี้ถ้าจะซัดหนักๆจริงๆจะลองปิดดูครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
 emo72o

ไม่รู้เรียกซัดหนักรีเปล่า? เคยลืม เปิดทิ้งไว้ตอนวิ่งกับเพื่อนๆอีโว ในสนามแก่งกระจาน(ตอนเค้าเปิดสนามกัน)

ก็น่าจะมีซัก5-6 รอบติดๆครับ  ก็ไม่เห็นจะพังตรงไหน emo76o

ถ้าให้ดี ชัวร์เลยก็ตามที่ตาต่อว่าไว้ครับ ถ้าจะซัด ก็กด A/C Off ซะหน่อย ยังพอมีลมให้หายใจอยู่บ้าง  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
ผมใช้วิธีบอกตัวเองบ่อยๆและทำเป็นนิสัยครับ...แบบประมาณว่า อะต้องกดปุ่มเพิ่มพลังหน่อย (นั่นคือปิดแอร์นั่นเอง แฮะๆ)...
แล้วผมถามนิดนึงนะครับ ถ้า ลืมปิดแล้วกำลังอยุ่รอบสูงๆ กดปิดตอนนั้นจะทำให้คอมแอร์มีการกระชากและทำให้เสียง่ายมั้ยครับ? 
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

• *
ไม่พังหรอกครับ ผมก็ขับมาตั้งนานแล้วยังไม่พังเลย แต่หลังจากนี้ถ้าจะซัดหนักๆจริงๆจะลองปิดดูครับ

หรือว่าเรา สองคนดวงดี ผมแช่แล้วก้ซัดหนักมาก แอร์เย็นเจี้ยบเลย  emo54o emo54o