ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับตาเหยี่ยวหน่อยคับ  (อ่าน 11664 ครั้ง)

ออฟไลน์ superkp

• *
  • Popular Vote : 0
สอบถามเกี่ยวกับตาเหยี่ยวหน่อยคับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:02:18 PM »
คือว่าตอนนี้งะคับกำลังมีโครงการจะขายรถคันเก่าอะคับเลยมีข้อสงสัยดังนี้คับ

1.คือตอนนี้ผมขับมาสด้า3งะคับ คืออยากทราบว่า ค่าซ่อมบำรุงในระยะเวลาอีก 4-5 ปีข้างหน้างะคับ ถ้าเปรียบเทียบมาสด้า3 ปี2005 กับ อิม เหยี่ยว งะคับอันไหนมันจา

จุกจิกมากกว่ากันงะคับ รวมถึงค่าอะไหล่ต่างๆของอิมด้วยงะคับแพงมากมั้ยงะคับ

2.อัตราการกินน้ำมันของเหยี่ยว คอขาว-คอแดง หน่อยคับว่าประมานกี่โลลิตรลิตรงะคับ (คือถ้าประมาน6-7โลลิตรก็แจ่มเลย)

เพราะโดยปกติเปนคนขับรถไม่ค่อยเร็วมากงะคับ

ขอบคุณทุกคำตอบนะคับ  emo47o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: สอบถามเกี่ยวกับตาเหยี่ยวหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:16:56 PM »
ความจุกจิกของรถซูบารุ ต้องขอบอกว่าอยู่ในเกณพ์ที่ค่อนข้างต่ำนะครับ ตัวผมเองใช้ GC ซึ่งมีอายุมากกว่าเหยี่ยวพอสมควรก็ไม่มีปัญหาจุกจิกใดๆ นะครับ ขอให้ใช้ให้เป็น คือ ไม่ลากรอบเกิน ดูแลของเหลว เช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ฯลฯ ให้ดี ให้ตรงตามระยะทาง เท่านี้ก็ใช้กันเพลินละครับ

ส่วนเรื่องราคาอะไหล่ พูดกันตรงๆ บางชิ้นก็แพงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วๆ ไป บางชิ้นก็ถูกกว่าครับ แต่รวมๆ แล้วผมก็ว่าไม่ได้แพงเลยนะครับ อยู่ในราคาที่รับได้ครับ เมื่อเทียบกับความมันส์ที่จะได้รับกลับมาครับ ชิ้นไหนที่แพงกว่าก็คิดแบบนี้สิครับ รถญี่ปุ่นทั่วๆ ไป มีประมาณ 150 แรงม้า +/- แต่หน้าเหยี่ยวมีแรงม้า ถ้าคอขาวก็ 220 คอแดงก็ 280 ถ้าราคาอะไหล่บางชิ้นที่ต้องการความแข็งแรงมันจะแพงกว่านิดหน่อย ผมว่าก็สมเหตุสมผลนะครับ

อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันก็ราวๆ ที่คุณ superkp บอกไว้หล่ะครับประมาณ 6-8 กิโล/ลิตรในเมือง ถ้าทางไกลไม่ซัดก็มีเห็นเลข 10 ได้ครับ (แต่จะอดใจไหวมั้ยเท่านั้นเอง)

ขอให้ได้รถที่ชอบเร็วๆ ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 04:19:38 PM โดย thor111 »
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
Re: สอบถามเกี่ยวกับตาเหยี่ยวหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:40:23 PM »
ถ้าเป็นคนที่ใช้รถในชีวิตประจำวันเยอะๆ และรถติดๆ อยู่ในเมืองบ่อยๆ

ยังไงก็ลองคิดถึงเรื่องค่าน้ำมันด้วยนะคับ

เพราะเห็นว่าจะขาย mazda3 รถมันแทนกันไม่ค่อยได้นะคับ

แต่ถ้ามีอีกคันก็ลุยเลยคับ.....อย่างที่พี่ต่อว่าไว้คับ

emo64o emo64o emo64o

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 05:20:52 PM »
สอบถามหน่อยคับ ถ้าเกิดรถติดไม่ค่อยมากอะพอไหวมั้ยอะคับอัตราการกินน้ามมันงะคับ เพราะว่า mazda3 ที่ขับอยู่ตอนนี้กกินน้ามมันอยู่ที่7-8โลลิตรงะคับ (ไม่รู้คิดถูกรึ

ป่าวงะคับ แต่น่าจะใช่งะคับ) เพราะว่าถ้าเกิดกินน้ามมันพอๆกันซูก็น่าเล่นมากเลยงะคับ (ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องรถงะคับ รบกวนด้วยนะคับ)

ขอบคุณมากเลยงะคับ emo47o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 05:27:02 PM โดย superkp »

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 06:46:12 PM »
อิมคอขาวคอแดงกินเท่าๆกันงะครับ ไม่ต่างกันเท่าไหร่ กินตามน้ำหนักเท้างะครับ
เดิมๆ รถติดๆในเมือง 6-8 โลลิตรแล้วแต่ความสมบูรณ์เครื่อง
นอกเมือง ขับชิวๆ 7-11 โลลิตรแล้วแต่ความสมบูรณ์เครื่อง
อัดๆ 5.5-6.5 โลลิตรแล้วแต่ความสมบูรณ์เครื่อง

ต้องเติม น้ำมัน 95 นะงับ แต่ถ้าจูนมาแล้วก็เติมโซฮอลได้

ค่าบำรุงไม่มาก แต่ถ้ารักจริงก็มากหน่อย เพราะจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อย
ยิ่งถี่ยิ่งดี เกรดต้องสูงๆ ถ้ายังชอบแบบ 4 ลิตร 600 บาท 15000 โลค่อยเปลี่ยน เครื่องอยู่ไม่ยืดนะงับ
เครื่องเทอร์โบความร้อนสูงกว่าNA น้ำมันเครื่องต้องใช้เกรดสูงกว่านะงับ

ส่วนอะไหล่อื่นๆก็ทั่วไปเหมือนรถญี่ปุ่นนะงับ

ส่วนศูนย์หรืออู่มีน้อย เมื่อเทียบกับรถยี่ห้ออื่นงะครับ แต่เข้าได้ทุกอู่ ไม่มั่วกัน เพราะมันมีน้อยนี่แหละงับ

แต่ถ้าใช้ทุกวัน รถติดๆจริงๆ ขับไหวเหรองับ คลัทชมันไม่เบานะงับ

ถ้าคิดว่า ทนค่าน้ำมันไม่ได้ แพงเหลือเกิน หารถเล็กมาขับ ประหยัดกว่าเยอะงะครับ
แต่ถ้ามองว่า ค่าน้ำมันจ่าวไหว แต่กินขนาดนี้ไม่แรงหาอะไรแรงๆที่กินเท่ากันดีกว่า อันนี้ก็แล้วแต่งะครับ

ในนี้มีหลายคนใช้ทุกวัน วันหลายสองสามร้อยกิโลทุกวันก็มี รถอะไรก็ขับทุกวันได้งับ
ถ้ารักษามันถูกวิธี และไม่เหนียวกับค่า maintenance

ขอให้โชคดีงะครับ

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 09:55:37 PM »
ถ้าจะใช้ทุกวัน ลองเหยียบคลัชหนักๆดูก่อนครับ ผมขับทุกวัน ไม่ไหวอะครับ T-T

ออฟไลน์ da7000

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 03:51:04 AM »
ถ้าได้ขับเหยี่ยวเทอร์โบแล้ว คงไม่ต้องคำถามถึงมาสด้า3ครับ เพราะไงก็คุ้มครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 07:44:28 AM »
อิมคอขาวคอแดงกินเท่าๆกันงะครับ ไม่ต่างกันเท่าไหร่ กินตามน้ำหนักเท้างะครับ
เดิมๆ รถติดๆในเมือง 6-8 โลลิตรแล้วแต่ความสมบูรณ์เครื่อง
นอกเมือง ขับชิวๆ 7-11 โลลิตรแล้วแต่ความสมบูรณ์เครื่อง
อัดๆ 5.5-6.5 โลลิตรแล้วแต่ความสมบูรณ์เครื่อง

ต้องเติม น้ำมัน 95 นะงับ แต่ถ้าจูนมาแล้วก็เติมโซฮอลได้

ค่าบำรุงไม่มาก แต่ถ้ารักจริงก็มากหน่อย เพราะจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อย
ยิ่งถี่ยิ่งดี เกรดต้องสูงๆ ถ้ายังชอบแบบ 4 ลิตร 600 บาท 15000 โลค่อยเปลี่ยน เครื่องอยู่ไม่ยืดนะงับ
เครื่องเทอร์โบความร้อนสูงกว่าNA น้ำมันเครื่องต้องใช้เกรดสูงกว่านะงับ

ส่วนอะไหล่อื่นๆก็ทั่วไปเหมือนรถญี่ปุ่นนะงับ

ส่วนศูนย์หรืออู่มีน้อย เมื่อเทียบกับรถยี่ห้ออื่นงะครับ แต่เข้าได้ทุกอู่ ไม่มั่วกัน เพราะมันมีน้อยนี่แหละงับ

แต่ถ้าใช้ทุกวัน รถติดๆจริงๆ ขับไหวเหรองับ คลัทชมันไม่เบานะงับ

ถ้าคิดว่า ทนค่าน้ำมันไม่ได้ แพงเหลือเกิน หารถเล็กมาขับ ประหยัดกว่าเยอะงะครับ
แต่ถ้ามองว่า ค่าน้ำมันจ่าวไหว แต่กินขนาดนี้ไม่แรงหาอะไรแรงๆที่กินเท่ากันดีกว่า อันนี้ก็แล้วแต่งะครับ

ในนี้มีหลายคนใช้ทุกวัน วันหลายสองสามร้อยกิโลทุกวันก็มี รถอะไรก็ขับทุกวันได้งับ
ถ้ารักษามันถูกวิธี และไม่เหนียวกับค่า maintenance

ขอให้โชคดีงะครับ

น้ำมันเครื่องกี่โลถึงถ่ายดีงะคับ แล้วพวกอะไหล่หายากมั้ยอะคับ

สอบถามเพิ่มอีกนิดได้มั้ยงะคับ คือคำถามเดียวกันงะคับ ถ้าเปลี่ยนจากมาสด้า3เป็น BMW E46 เครื่อง2000 คับ เปรียบเทียบค่า สึกหรอ งะคับ ตาเหยี่ยวมันจาถูกกว่า

Bmw รึป่าวงะคับ

แล้วอัตราการกินน้ามมันด้วยงะคับ คือมันกินพอๆกันรึป่าวงะคับ (ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องรถงะคับ รบกวนด้วยนะคับ)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคับเป็นประโยชน์มากมายเลยงะคับ

emo47o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 07:45:26 AM โดย superkp »

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:29:02 AM »
ขอตอบในฐานะที่เคยใช้ทั้งมาสด้าและซูบารุนะครับ

ราคาอะไหล่แทบไม่หนีกันเลย มาสด้าบางชิ้นแพงกว่าด้วยซ้ำ

เรื่องความทนทาน อะไหล่ทั้งสองยี่ห้อทนทานพอๆกัน ดีกว่าเจ้าตลาดอย่างโตและฮอนด้วยซ้ำ

อัตราการกินน้ำมัน  ถ้าเป็น 3 ตัว 2.0 ก็ไม่ได้ประหยัดนักวิ่งทางไกล เทียบกับซูเกียร์ธรรมดาก็ประหยัดกว่าไม่มากครับ ในเมืองนี่ถ้าบอกว่า 6- 7 โลลิตรแล้วแจ่ม แปลว่ารับได้ ใช้ไปเลยครับ ถ้าทนเครื่องการขับเกียร์ธรรมดาในสภาพรถติดๆได้ ไม่งั้นเด๋วจะกลายร่างเป็นเลกาซีเหมือนป๋ม อิ อิ

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 11:58:14 AM »
เห็นมี BMW มาเป็นตัวเลือกด้วย

มันจะยากกันใหญ่เลยคับ

จริงๆน่าจะรู้ก่อนนะคับ ว่าตัวเองอยากได้รถแบบไหน

แล้วมันจะเลือกง่ายหน่อยคับ

พอดีเห็นรถมันคนละแนวกันนะคับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 01:53:22 PM »
เห็นมี BMW มาเป็นตัวเลือกด้วย

มันจะยากกันใหญ่เลยคับ

จริงๆน่าจะรู้ก่อนนะคับ ว่าตัวเองอยากได้รถแบบไหน

แล้วมันจะเลือกง่ายหน่อยคับ

พอดีเห็นรถมันคนละแนวกันนะคับ

ถ้าเกิดเลือกขายงะคับคือตอนนี้บีเอ็มที่บ้านเริ่มต้องซ่อมแล้วงะคับ เลยถามเผื่อจะไม่ขายมาสด้างะคับแต่ขายบีเอ็มแทนงะคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ da7000

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 03:03:13 AM »
ตอบในฐานะที่เคยใช้รถที่กล่าวถึงมาหมดแล้วนะครับ ให้ตัด e 46 ทิ้งก่อนเป็นอันดับแรกเลย จุกจิก ซ่อมแพง ยิ่งรถอายุมากด้วยแล้ว

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 07:54:09 AM »
ตอบในฐานะที่เคยใช้รถที่กล่าวถึงมาหมดแล้วนะครับ ให้ตัด e 46 ทิ้งก่อนเป็นอันดับแรกเลย จุกจิก ซ่อมแพง ยิ่งรถอายุมากด้วยแล้ว

เปรียนเทียบกันระหว่าง e46 กับ อิมตาเหยี่ยว ค่าบำรุงรักษา อิมน่าจะถูกกว่ารึป่าวงะคับ ขอบคุนมากคับ  emo47o

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 09:21:56 AM »
e46 กะเหยี่ยว  คนละอารมณ์เลย

ถ้าให้เลือก e46 ต้อง 323 ขึ้นครับเพราะเคยได้ยินว่า 318 ที่เป็นเครื่อง N42 มังมีปัญหาน้ำมันเครื่องเป็นโคลนอยู่เป็นประจำ

การใช้ในภาวะรถติดๆ ผมว่าค่าน้ำมัน มันอาจไม่เท่าค่าเหนื่อยที่ต้องเหยี่ยบครัชนั่นนะสิครับ นี่เพราะผมใช้ที่เชียงใหม่นะ ผมถึงกล้าใช้
ถ้ากทม.ผมขอ bye เลย  ขนาดขึ้นทางด่วนตลอด ขายังสั่นเลย

แต่ที่แน่ๆ เหยี่ยวคอขาว ขับจากเชียงใหม่ ถึงรังสิต 700km. ใช้น้ำมันไป 2500 บ. ผมบอกได้เลยว่าประหยัดกว่า e46 แน่ๆ

ขอแนะนำแบบนอกคอกนะครับ ซื้อ ECO car ขับสบาย ประหยัดไว้ใช้งาน  และซื้อเหยี่ยวคอขาวไว้ขับเที่ยว ซิ่งๆ ดีมั้ยครับ emo64o
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:39:12 AM »
e46 กะเหยี่ยว  คนละอารมณ์เลย

ถ้าให้เลือก e46 ต้อง 323 ขึ้นครับเพราะเคยได้ยินว่า 318 ที่เป็นเครื่อง N42 มังมีปัญหาน้ำมันเครื่องเป็นโคลนอยู่เป็นประจำ

การใช้ในภาวะรถติดๆ ผมว่าค่าน้ำมัน มันอาจไม่เท่าค่าเหนื่อยที่ต้องเหยี่ยบครัชนั่นนะสิครับ นี่เพราะผมใช้ที่เชียงใหม่นะ ผมถึงกล้าใช้
ถ้ากทม.ผมขอ bye เลย  ขนาดขึ้นทางด่วนตลอด ขายังสั่นเลย

แต่ที่แน่ๆ เหยี่ยวคอขาว ขับจากเชียงใหม่ ถึงรังสิต 700km. ใช้น้ำมันไป 2500 บ. ผมบอกได้เลยว่าประหยัดกว่า e46 แน่ๆ

ขอแนะนำแบบนอกคอกนะครับ ซื้อ ECO car ขับสบาย ประหยัดไว้ใช้งาน  และซื้อเหยี่ยวคอขาวไว้ขับเที่ยว ซิ่งๆ ดีมั้ยครับ emo64o

ขอบคุณมากเลยคับสำหรับคำแนะนำงะคับ  emo65o