ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องแผงออยล์ญี่ปุ่นกับแผงออยล์ไต้หวันครับ  (อ่าน 6842 ครั้ง)

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
เนื่องจากรถผม Oil Cooler เดิมซึ่งเป็นของ Trust รั่วนะครับ เลยคิดว่าจะเปลี่ยน

ทีนี้ยังหาแผงออยล์ Trust หรือยี่ห้ออื่นๆ ไม่ได้ เลยลองๆ หาของดู ก็ไปเจอของไต้หวัน

เลยอยากรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยเปรียบเทียบ หรือแนะนำก็ได้ครับ ระหว่างความแตกต่างของแผงออยล์ญี่ปุ่นและไต้หวัน

ว่าผมควรจะไปหาแผงออยล์จากไหนมาใส่ดีครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 04:03:31 PM โดย thor111 »
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
รอศึกษาข้อมูลด้วยคนครับ

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ TOR CGR

• *
  • Popular Vote : 2
จากความรู้สึก และ การใช้งานไม่ต่างกันเลยครับ

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
ถ้าสมมุติว่า แผงออย greddy มีประสิทธิภาพเป็น 100% ราคาเป็น 100%

ผมว่า แผงออยที่มาจากไต้หวันมีประสิทธิภาพเป็น 85% ของ greddy แต่ราคาเป็น 50% ของ greddy ผมว่าก้อเหมาะสมที่จะใช้งานอ่ะคับ

แต่ระวังเรื่อง fitting ของ adapter หน่อยก้อดีคับ จะต่างกันก้อตรงความละเอียดของจุดต่อและการติดตั้ง
Glad to drive it. Subaru

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
แมวน้อยผมโดน ของไต้หวันมาแล้วครับ
so far so good สาทุ
 emo73o

ออฟไลน์ CHUND

• *
ตามดูผลงานครับ

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
 พี่ต่อกับตาพี่ปูมาแย่งตอบไปแล้ว อย่างที่แกบอกแหละครับ

อันนี้ความเห็นผม(พูดถึงแผง Trust สีน้ำเงินนะ) เท่าที่ผมใช้มา ทั้งแท้ ก็อป ประสิทธิภาพ

การระบายความร้อนนั้น ใกล้เคียงกันมากๆนะพี่ต่อ แทบไม่ต่างเลย ถ้าเทียบกับราคาแล้วด้วยนะ

ผมว่าคุ้มมากๆ ซื้อใช้ซัก 2 รอบ(กว่าจะซื้ออันที่2 เผลอๆขายรถไปแล้ว) เท่ากับซื้อของแท้1อัน

ผมว่า OK นะ  ไม่ก็จาก 10 ช่องก็เพิ่มเป็น 15 ช่องไปเลย เย็นกว่าเห็นๆ(อันนี้ยืนยัน)

แถมความทนทานก็พอๆกันด้วยนะ ส่วนเรื่องFittingแบบที่พี่ปูว่ามาก็เป็นปัญหาอยู่บ้างเหมือนกัน

ตรงแถวๆ บ่าข้อต่อที่หัวเกลียว อาจมีบางชิ้นที่งานไม่เนียน ยังงัยถ้าจะซื้อลองเช็คดูหน่อยแล้วกัน

แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ช่างไทยเทพอยู่แล้ว เรื่องแค่นี้จิ้บๆมากๆช่างเค้ามีวิธีของเค้าเองไม่ต้องกังวล 

ถ้าเปลี่ยนยี่ห้ออาจต้องเปลี่ยนหัวข้อต่อด้วยเพราะแต่ละยี่ห้อ  ขนาดกับเกลียวและบ่ารับต่างกัน

ปล.เห็นเค้าว่าตอนนี้แผงของแท้ก็มาจากโรงงานเดียวกันนี่แหละ แต่ของก็อปไม่ปั๊มตรา

แค่นั้นเอง ไม่รู้จริงป่าว แต่เท่าที่เอามาเทียบดูมันก็เหมือนกันจริงๆอะ ต่างแค่ความปราณีต

ในการพ่นสีเท่านั้นแหละ     emo72o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 11:10:33 PM โดย pomaru »

• Subaby!!!
  • *
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
จากความรู้สึก และ การใช้งานไม่ต่างกันเลยครับ
ถ้าสมมุติว่า แผงออย greddy มีประสิทธิภาพเป็น 100% ราคาเป็น 100%

ผมว่า แผงออยที่มาจากไต้หวันมีประสิทธิภาพเป็น 85% ของ greddy แต่ราคาเป็น 50% ของ greddy ผมว่าก้อเหมาะสมที่จะใช้งานอ่ะคับ

แต่ระวังเรื่อง fitting ของ adapter หน่อยก้อดีคับ จะต่างกันก้อตรงความละเอียดของจุดต่อและการติดตั้ง
พี่ต่อกับตาพี่ปูมาแย่งตอบไปแล้ว อย่างที่แกบอกแหละครับ

อันนี้ความเห็นผม(พูดถึงแผง Trust สีน้ำเงินนะ) เท่าที่ผมใช้มา ทั้งแท้ ก็อป ประสิทธิภาพ

การระบายความร้อนนั้น ใกล้เคียงกันมากๆนะพี่ต่อ แทบไม่ต่างเลย ถ้าเทียบกับราคาแล้วด้วยนะ

ผมว่าคุ้มมากๆ ซื้อใช้ซัก 2 รอบ(กว่าจะซื้ออันที่2 เผลอๆขายรถไปแล้ว) เท่ากับซื้อของแท้1อัน

ผมว่า OK นะ  ไม่ก็จาก 10 ช่องก็เพิ่มเป็น 15 ช่องไปเลย เย็นกว่าเห็นๆ(อันนี้ยืนยัน)

แถมความทนทานก็พอๆกันด้วยนะ ส่วนเรื่องFittingแบบที่พี่ปูว่ามาก็เป็นปัญหาอยู่บ้างเหมือนกัน

ตรงแถวๆ บ่าข้อต่อที่หัวเกลียว อาจมีบางชิ้นที่งานไม่เนียน ยังงัยถ้าจะซื้อลองเช็คดูหน่อยแล้วกัน

แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ช่างไทยเทพอยู่แล้ว เรื่องแค่นี้จิ้บๆมากๆช่างเค้ามีวิธีของเค้าเองไม่ต้องกังวล 

ถ้าเปลี่ยนยี่ห้ออาจต้องเปลี่ยนหัวข้อต่อด้วยเพราะแต่ละยี่ห้อ  ขนาดกับเกลียวและบ่ารับต่างกัน

ปล.เห็นเค้าว่าตอนนี้แผงของแท้ก็มาจากโรงงานเดียวกันนี่แหละ แต่ของก็อปไม่ปั๊มตรา

แค่นั้นเอง ไม่รู้จริงป่าว แต่เท่าที่เอามาเทียบดูมันก็เหมือนกันจริงๆอะ ต่างแค่ความปราณีต

ในการพ่นสีเท่านั้นแหละ     emo72o

ขอบคุณครับต่อ พี่ปูและน้องปอม

คือพอลองเข้าไปดูสเปคตอนเค้าเทสก็ต้องบอกตรงๆ ว่าไม่แน่ใจอ่ะครับ เพราะเคลมไว้ว่าทดสอบการรั่วที่แรงดัน 9 บาร์
แต่รถผม Oil Press ตอนมีคันเร่งมันก็เข้าไป 8 บาร์แล้วอ่ะครับ เลยกลัวว่าพอเจอแรงดันเยอะๆ อยู่ตลอด มันจะทนไหวมั้ยอ่ะครับ

แผงมันไม่แพงก็จริง....แต่ถ้าบวกน้ำมันเครื่องเข้าไปด้วย มันก็หลายตังอยู่อ่ะ emo76o

แมวน้อยผมโดน ของไต้หวันมาแล้วครับ
so far so good สาทุ
 emo73o

ขอบคุณครับพี่ป๊อก

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
งั้นขอถามต่อนะครับ  ผมกำลังมองหา oil cooler เหมือนกัน

มีของจ้าวไหนแนะนำบ้างครับ เพราะเดี๋ยวนี้เห็นว่ามีของ cop มาขายเพียบ จนเลือกไม่ถูกเลยที่เดียว

Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Popular Vote : 0
  • Good Job
 emo61o ร้อนๆๆ

หน้าตาเหมือนกัน  การระบายความร้อนเหมือนกัน (ป่าวไม่รู้)  ความแข็งแรง ทนทาน (ไม่รู้)

เอาเป็นว่าก็ลองซื้อมาลองดูได้ครับ  (ประมาณว่าฝากลองด้วย)

เรื่องจำนวนหลอด  จะมากน้อย  ผมอยากให้ดูตำแหน่งที่ติดตั้ง  สั่งแผงใหญ่มา  เอาใส่ไม่ได้ระวังด้วยน่ะ

อีกเรื่อง ลองสังเกตุดูในหลอดด้านใน (ท่อทางเดินน้ำมันใน แผงออย)  ของใต้หวัน บางรุ่น  รูในจะเล็กมาก   เวลาซื้อดูด้วย  แรงดันน่ะไม่ตกแน่ๆ  แต่ปริมาณ น้ำมันที่ไหลผ่านนี่ซิกลัวจะไม่พอเอาน่ะ

สรุปฝากลองด้วยน่ะน้อง   emo49o  ของถูกเลือกดีๆก็ได้ดีเยอะน่ะครับบบบ

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU

ปั๊มแต่งด้วยป่าวพี่ต่อ ตั้ง   8 บาร์  ของผม ไปแค่ 7 นิดๆเอง จะไปถึง 8 ก็

ตอนมันยังไม่ค่อยร้อนอะ  ถ้าของก็อปเทสได้ 9  ผมก็ว่ามันออกจะใกล้จุดพีคอยู่เหมือนกันเนอะ

ไม่รู้ว่าตอนเทสที่ 9 บาร์ แล้วมันทนไม่ไหวหรือเค้าทดสอบแค่นั้นแต่ไม่เสียหายรึป่าว

เอาเป็นว่ายังงัยของแท้คุณภาพย่อมสูงกว่าแน่นอน    ลืมบอกเหมือนกันนะว่า

แบบที่ พี่หนึ่ง sleep บอกว่ารูด้านในบางรุ่น มันแคบกว่าของแท้จริงๆ อย่าลืมดูตรงนี้ด้วย

ถ้าคิดจะใช้ของใต้หวัน  แล้วถ้าคิดว่าจะใช้แผงใหญ่รบกวนหาที่อยู่ให้มันก่อนนะพี่

เดียวมันจะหาตำแหน่งลงยาก เมื่อก่อนผมติดอยู่ข้างหน้ารถเลย( ตำแหน่งนี้เย็นมากๆ

อุณภูมิแทบจะเท่ากับน้ำตลอดเวลาเลย ยิ่งเวลาขับเดินทางนะ 80 C +-3 เท่านั้น

แถมอัดๆมานี่ Temp ลงเร็วสุดๆ  เหตุที่มันลงเร็วก็น่าจะมาจากมันมีพัดลมอยู่หลังแผง)

แต่ตอนนี้ผมติดอยู่ตรงซุ้มล้อด้านซ้ายหน้า ( อุณหภูมิค่อนข้างคงที่กว่า 88 C +-3 แต่จะ

เสถียรกว่า ขึ้นลงแบบนิ่มๆ เพราะไม่มีพัดลมดูดแต่ก็ระบายได้ดีอยู่เหมือนกัน )

ขอให้ได้ของที่ถูกใจนะครับ  emo65o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 10:36:12 AM โดย pomaru »

• Subaby!!!
  • *
emo61o ร้อนๆๆ

หน้าตาเหมือนกัน  การระบายความร้อนเหมือนกัน (ป่าวไม่รู้)  ความแข็งแรง ทนทาน (ไม่รู้)

เอาเป็นว่าก็ลองซื้อมาลองดูได้ครับ  (ประมาณว่าฝากลองด้วย)

เรื่องจำนวนหลอด  จะมากน้อย  ผมอยากให้ดูตำแหน่งที่ติดตั้ง  สั่งแผงใหญ่มา  เอาใส่ไม่ได้ระวังด้วยน่ะ

อีกเรื่อง ลองสังเกตุดูในหลอดด้านใน (ท่อทางเดินน้ำมันใน แผงออย)  ของใต้หวัน บางรุ่น  รูในจะเล็กมาก   เวลาซื้อดูด้วย  แรงดันน่ะไม่ตกแน่ๆ  แต่ปริมาณ น้ำมันที่ไหลผ่านนี่ซิกลัวจะไม่พอเอาน่ะ

สรุปฝากลองด้วยน่ะน้อง   emo49o  ของถูกเลือกดีๆก็ได้ดีเยอะน่ะครับบบบ

55555 ขอบคุณครับพี่หนึ่ง ก็ที่กลัวก็คือเรื่องประสิทธิภาพหล่ะครับ เลยไม่ค่อยอยากจะแน่ใจว่าข้างนอกหน้าตาเหมือนกัน ข้างในจะเหมือนกันมั้ย (คนมันเคยมีประสบการณ์กับของไต้หวันอ่ะนะพี่ อิอิ)

ว่าแต่มีฝากลองซะด้วยนะพี่ แล้วถ้ามันพังขึ้นมา ผมไปฝากพี่ซ่อมด้วยได้ป่ะครับ emo69o

ปั๊มแต่งด้วยป่าวพี่ต่อ ตั้ง   8 บาร์  ของผม ไปแค่ 7 นิดๆเอง จะไปถึง 8 ก็

ตอนมันยังไม่ค่อยร้อนอะ  ถ้าของก็อปเทสได้ 9  ผมก็ว่ามันออกจะใกล้จุดพีคอยู่เหมือนกันเนอะ

ไม่รู้ว่าตอนเทสที่ 9 บาร์ แล้วมันทนไม่ไหวหรือเค้าทดสอบแค่นั้นแต่ไม่เสียหายรึป่าว

เอาเป็นว่ายังงัยของแท้คุณภาพย่อมสูงกว่าแน่นอน    ลืมบอกเหมือนกันนะว่า

แบบที่ พี่หนึ่ง sleep บอกว่ารูด้านในบางรุ่น มันแคบกว่าของแท้จริงๆ อย่าลืมดูตรงนี้ด้วย

ถ้าคิดจะใช้ของใต้หวัน  แล้วถ้าคิดว่าจะใช้แผงใหญ่รบกวนหาที่อยู่ให้มันก่อนนะพี่

เดียวมันจะหาตำแหน่งลงยาก เมื่อก่อนผมติดอยู่ข้างหน้ารถเลย( ตำแหน่งนี้เย็นมากๆ

อุณภูมิแทบจะเท่ากับน้ำตลอดเวลาเลย ยิ่งเวลาขับเดินทางนะ 80 C +-3 เท่านั้น

แถมอัดๆมานี่ Temp ลงเร็วสุดๆ  เหตุที่มันลงเร็วก็น่าจะมาจากมันมีพัดลมอยู่หลังแผง)

แต่ตอนนี้ผมติดอยู่ตรงซุ้มล้อด้านซ้ายหน้า ( อุณหภูมิค่อนข้างคงที่กว่า 88 C +-3 แต่จะ

เสถียรกว่า ขึ้นลงแบบนิ่มๆ เพราะไม่มีพัดลมดูดแต่ก็ระบายได้ดีอยู่เหมือนกัน )

ขอให้ได้ของที่ถูกใจนะครับ  emo65o

เป็นปั๊มเดิม (ตามที่พี่ทวีบอก) นะครับปอม

และนั่นแหล่ะครับ ก็ตรงจุดเป๊ะเลยว่า ถ้ามันเจอแรงดัน 8 บาร์อยู่ตลอด มันจะรอดมั้ย, หลอดข้างในมันดีมั้ย ฯลฯ

จริงๆ ก็ต้องบอกว่าอยากใช้ของแท้มากกว่า เพราะใช้แล้วสบายใจกว่าเยอะ ตอนแรกก็ให้พี่ทวีสั่งไปให้แล้วหล่ะครับ (ยี่ห้อที่สั่งไปทดสอบแรงดันกันที่เกือบ 11 บาร์แหน่ะ) แต่ของที่สั่งไป คนขายเค้าบอกว่าพึ่งหมดไปเองอ่ะครับปอม เค้าบอกว่าต้องรอของก่อนอ่ะ

คือถ้าหาข้อมูลแล้ว มันไม่ได้มีข้อดีอะไรนอกจากคำว่า "ถูกกว่า" ก็คงรอของแท้มา แล้วค่อยเอาเข้าไปใส่ดีกว่า ตอนนี้ก็วิ่งแบบไม่มีออยล์ไปก่อนก็ได้งัยครับ (ช่วงนี้ก็อย่าพึ่งชวนกันไปสนามน๊า)

ส่วนเรื่องที่อยู่คงไม่ต้องพูดถึงครับ....มีจำกัดแน่นอน!! เพราะอยู่ในซุ้มล้อขวา คงหาแผงเท่าๆ เดิมหล่ะครับ ใหญ่กว่าเดิมคงยากหล่ะ ไม่รู้จะยัดเข้าไปยังงัยละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2011, 11:24:22 AM โดย thor111 »

ออฟไลน์ poowasu

• *
  • Popular Vote : 9
  • พูดคุยปรึกษาเรื่องรถได้คับ กะลังเหงาๆ 089-122-1670
ถ้าเพื่อความสบายใจก้อใส่ของแท้ดีกว่าคับต่อ ตอนนี้ผมเองก้อใส่ของไต้หวันอยู่ ถ้ามีอะไรที่ผิดปกติจะมาแชร์มาคุยกันนะคับ  emo64o
Glad to drive it. Subaru

• Subaby!!!
  • *
ถ้าเพื่อความสบายใจก้อใส่ของแท้ดีกว่าคับต่อ ตอนนี้ผมเองก้อใส่ของไต้หวันอยู่ ถ้ามีอะไรที่ผิดปกติจะมาแชร์มาคุยกันนะคับ  emo64o

ขอบคุณครับพี่ปู ถ้ามีอะไรเอามาแชร์กันนะครับ.....เอาจริงๆ ก็กำลังโลเลมากๆ อ่ะครับตอนนี้

ของไต้หวัน.....มันราคาถูกซะล่อใจมากๆ อ่ะครับ แล้วมีของเลย แต่การใช้งานจะดีมั้ย จะทนแรงดันได้ดีขนาดไหน ยังเป็นข้อข้องใจอยู่มากๆ อ่ะครับ

ของที่จะใส่....ทนแรงดันได้มากกว่า การระบายความร้อนน่าจะดีกว่า เพราะช่องเยอะขึ้น แต่ยังไม่แน่ใจราคา แล้วก็ยังไม่มีของซะด้วย

ออฟไลน์ Green tea

• *
  • Popular Vote : 8
  • เมื่อไหร่จะเจอ ใคร ใคร ที่เป็นของเรา!!

เห็นด้วยกับคุณ poowasu คับ ต่อ ผมเคยเห็นของโกร๋นเค้าใส่มา ผมว่าก้อสมราคามันนะครับ แต่ต้องเช็คพวกข้อต่อ ตามที่คุณpoowasu บอกมาดีๆ
 emo65o