ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มประสิทธิภาพให้sti 4 pot ให้ใกล้เคียงกับ brembo GDB ต้องทำอย่างไร  (อ่าน 14541 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOR CGR

• *
  • Popular Vote : 2
ต้อนนี้รถผมเริ่มจะแรงขึ้นมากแล้ว เลยอยากอัพเกรดระบบเบรคให้มันเหมาะกับแรงม้าที่ได้อ่ะครับ
ตอนนี้รถผมแรงม้าประมาณ 390-400 whp แล้วแต่อากาศร้อนเย็น ถ้าจะเอาไปวิ่งแทรคเดย์จะต้องทำอะไรกับระบบเบรคเพิ่มไหมครับหรือแนะนำ brembo ไปเลย??
ต้อนนี้มี 1.เบรคหน้า 4 pot sti ดำ ผ้าเบรค dixel type Z จาน Dixel type FS เซาะร่อง สายเบรคถัก
            2.เบรคหลัง 2 pot จาน AXIS เซาะร่อง ผ้าเบรค AXIS สายเบรคถัก
ควรจะเพิ่มอะไรดีครับ ถ้ายังไม่พร้อมลงทุนกับเงินจะนวนมากในการเปลี่ยนเบรมโบ
1. ค้ำหม้อลม
2. จาน 330 ขยาย (e Spec - S zero.....etc)
3. การพ่น TSD จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการเบรคไหม
4. ต่อปล่องลมจากช่องสปอร์ตไลท์ ไปเป่าเบรค
5. น้ำมันเบรค ของอะไรดี
6. ต้องโมคนขับอย่างไร

ในกรณีงบถึง ถ้าเปลี่ยนเบรคหน้าอย่างเดียวเป็นของ aftermerket ที่ขายในบ้านเรา ผมมอง K sport 8 pot ไว้
เบรคหลังเดิม เทียบกับ brembo gdb จะเทียบได้ไหมครับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
ผมว่าเท่าที่ทำไปก็น่าจะดีที่สุดแล้วสำหรับเบรก 4 pot ส่วนที่สำคัญๆก็เปลี่ยนเกือบหมดแล้วทั้งผ้าแล้วก็จาน กับแรงม้าขนาดนี้สำหรับเบรก 4 pot subaru น่าจะเหนื่อยเอาการ ดังนั้นถ้าคิดจะอัพสเต็ปจริงๆผมว่ารอสอยเบรมโบ้ไปเลยดีกว่า เสร็จแล้วเปลี่ยนผ้ากับจานแต่งซะหน่อย 500 ม้าเอาอยู่สบายๆครับ emo65o

• *
ขอบคุณครับ
ถ้าเปลี่ยนคู่หน้าเป็น K sport เบรคหลังเดิมจะเวิร์คไหมคับ

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
ผมว่า brembo gd สีทองกับผ้าดีๆ จานดีๆ ซักชุดก็อยู่แล้วคับ

สำหรับการวิ่งปกติบนถนน และ trackday บ้างเป็นครั้งคราว

แต่ถ้าอยากได้แบบว่าเหนือๆไปเลยต้องถามพี่เคน(The Blitz)ครับ

ส่วนถ้าเปลี่ยนแต่ข้างหน้าเป็น brembo gdb สีทอง ข้างหลังไม่เปลี่ยน ผมว่าไม่น่ามีปัญหาคับ เค้าเรียกอะไรผมก็จำไม่ได้ล่ะ...แต่ประสิทธิภาพข้างหน้ากับข้างหลังยังไม่ต่างกันเกินไป

แต่ถ้าขยับไปเป็น k-sport 8 pot ข้างหน้าอย่างเดียว ข้างหลังยังเป็น 2 pot เดิมเนี่ย ผมว่ามันไม่ค่อยจะเหมาะกันมั้งคับ แต่อาจจะมีการแก้ไขหรือปรับเบรคหลังให้ทำงานเหมาะกับเบรคหน้าก็ได้มั้งคับ อันนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 09:22:47 AM โดย ที »

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,88992.0.html
ลองมองหายางดีดีซักชุดซิครับ

ยางดี เบรคก็ดีตาม แต่ถ้ายางไม่ดี ก็ไม่สามารถใช้ประสิทธิภาพของเบรคได้100%

เพิ่มเติม

ช่วงล่างก็สำคัญกับการเบรคด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 09:25:57 AM โดย pick »

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
ทำใจครับ ต่อ ขับช้าๆ

แล้วเก็บเงินเปลี่ยนดีๆ ทีเดียวไปเลยดีกว่าครับ  จบ happy ไม่บานปลาย
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ C63

• *
  • Popular Vote : 39
ต้อนนี้รถผมเริ่มจะแรงขึ้นมากแล้ว เลยอยากอัพเกรดระบบเบรคให้มันเหมาะกับแรงม้าที่ได้อ่ะครับ
ตอนนี้รถผมแรงม้าประมาณ 390-400 whp แล้วแต่อากาศร้อนเย็น ถ้าจะเอาไปวิ่งแทรคเดย์จะต้องทำอะไรกับระบบเบรคเพิ่มไหมครับหรือแนะนำ brembo ไปเลย*
ต้อนนี้มี 1.เบรคหน้า 4 pot sti ดำ ผ้าเบรค dixel type Z จาน Dixel type FS เซาะร่อง สายเบรคถัก
            2.เบรคหลัง 2 pot จาน AXIS เซาะร่อง ผ้าเบรค AXIS สายเบรคถัก
ควรจะเพิ่มอะไรดีครับ ถ้ายังไม่พร้อมลงทุนกับเงินจะนวนมากในการเปลี่ยนเบรมโบ
1. ค้ำหม้อลม
2. จาน 330 ขยาย (e Spec - S zero.....etc)
3. การพ่น TSD จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการเบรคไหม
4. ต่อปล่องลมจากช่องสปอร์ตไลท์ ไปเป่าเบรค
5. น้ำมันเบรค ของอะไรดี
6. ต้องโมคนขับอย่างไร

ในกรณีงบถึง ถ้าเปลี่ยนเบรคหน้าอย่างเดียวเป็นของ aftermerket ที่ขายในบ้านเรา ผมมอง K sport 8 pot ไว้
เบรคหลังเดิม เทียบกับ brembo gdb จะเทียบได้ไหมครับ

ที่ว่าวาทั้งหมดนี้ เปลี่ยนหมดแล้ว ก็ยังไม่ดีเท่า เบรมโบ้ครับ

แนะนำให้ขายของเก่าทั้งชุด และเอาตังค์ที่ได้ บวก กเงินที่เพิ่ม อีก ก็ได้เบรมโบ้ทั้งชุดครับ

ดีไม่ดีก็อาจจะถถูกกว่าที่ไปเติม เท่าไหร่               ก็ยังเบรคดีไม่เท่าเบรมโบ้ครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
 emo72o

ทุกอย่างคงอยู่ที่งบละครับ  เบรค+ยาง+ช่วงล่าง ถ้ามันลงตัวก็ดีที่สุด

4pot กับระดับ400ม้า ไม่น่าจะไหวแน่ๆครับ เผลอๆBrembo ทองของซูเองก็ยังจะไม่รอด

ถ้าไม่้ได้อัพเกรดจานหรือผ้าดีๆ(ที่แมทช์กัน)ตามไปด้วย   

ที่ถามมาทั้งหมด ผมชอบข้อ6ที่สุดครับ  โมคนขับ  คืออาจจะต้องเปลี่ยนนิสัยการขับไว้ซักหน่อย

ปกติใช้เบรคยังไง ซัดมาเร็วๆแล้วไปเบรคหัวทิ่มหัวตำรึเปล่า? เพราะจะว่าไป การใช้เบรคบนถนน

ถ้าไม่ระวังมันก็คือใช้งานหนักกว่าในสนามด้วยซ้ำำไป เพราะทั้งจาน+ผ้าเบรคต้องเจออุณหภูมิที่เปลี่ยนแปลง

อย่างหนัก เช่นซัดยาวๆ แช่มาสองร้อยกว่า จาน+ผ้าเย็นๆ แล้วต้องกดเบรคหนักแบบทันที อุณหภูมิทะลุพรวด

ถ้าแบบนั้น จานเดิมผ้าเดิม รับรองมีคดให้เ็ห็น  ส่วน Brembo ทอง เคยมีเคสคาลิปเปอร์้่ร้าว หรือแตกมาแล้ว

เนื่ืองมาจากวัสดุที่เป็นเหล็กธรรมดา ไม่ใช่เกรดดี พออัพเกรดผ้า+จานดีัเข้าไป แล้วเอาไปใช้งานหนัก

สุดท้ายตัวคาลิปเปอร์เองที่ทนไม่ไหว แบบนี้ผมก็เคยได้ยิน

แนะนำว่า จะเปลี่ยนทั้งทีให้มันรองรับม้าระดับนั้นได้ ดูเป็นของแต่งไปเลยดีกว่าครับ เอามาให้ครบๆ

แล้วหายางดีๆ ช่วงล่างดีๆตามไปให้ครบเซ็ต ถ้างบพอละก็รับรอง แฮปปี้  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *

ยางดี เบรคก็ดีตาม แต่ถ้ายางไม่ดี ก็ไม่สามารถใช้ประสิทธิภาพของเบรคได้100%

เพิ่มเติม

ช่วงล่างก็สำคัญกับการเบรคด้วยนะครับ

เห็นด้วยกับคุณปิ๊กครับว่ายางมีส่วนมากๆเลยครับ ถึงเบรกจะดีให้ตายแต่ถ้าจับคู่กับยางที่ไม่ดีแล้วจะยิ่งกลายเป็นแย่นะครับ เพราะจะเจออาการล้อล็อคเข้าให้ พอเปลี่ยนไปใส่ยางดีๆแล้วเบรกดีขึ้นเยอะเลยครับ emo65o

• *
ผมว่า brembo gd สีทองกับผ้าดีๆ จานดีๆ ซักชุดก็อยู่แล้วคับ

สำหรับการวิ่งปกติบนถนน และ trackday บ้างเป็นครั้งคราว

แต่ถ้าอยากได้แบบว่าเหนือๆไปเลยต้องถามพี่เคน(The Blitz)ครับ

ส่วนถ้าเปลี่ยนแต่ข้างหน้าเป็น brembo gdb สีทอง ข้างหลังไม่เปลี่ยน ผมว่าไม่น่ามีปัญหาคับ เค้าเรียกอะไรผมก็จำไม่ได้ล่ะ...แต่ประสิทธิภาพข้างหน้ากับข้างหลังยังไม่ต่างกันเกินไป

แต่ถ้าขยับไปเป็น k-sport 8 pot ข้างหน้าอย่างเดียว ข้างหลังยังเป็น 2 pot เดิมเนี่ย ผมว่ามันไม่ค่อยจะเหมาะกันมั้งคับ แต่อาจจะมีการแก้ไขหรือปรับเบรคหลังให้ทำงานเหมาะกับเบรคหน้าก็ได้มั้งคับ อันนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันคับ

เค้าเรียกว่า front-to-rear bias หรือ brake balance ครับ ลองจินตนาการง่ายๆว่าถ้าเบรกหน้ามีประสิทธิภาพมากกว่าเบรกหลังมากๆ ตอนที่ล้อหน้าหยุดแล้ว แล้วล้อหลังยังไม่หยุดจะเกิดอะไรขึ้น emo5o

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
เห็นด้วยกับยางและช่วงล่างมากๆครับ มีผลทุกด้านของการขับ 
ไม่รู้ว่าลดน้ำหนักรถลงรึยังครับ?   
แต่ยังไงถ้าตอนนี้มี 400 whp  ผมว่าเก็บตังค์หา 6 pot ไว้ก็ดีนะครับ เหลือดีกว่าขาดนะ  แต่ 8 pot มากไปมั้ยครับ? 
เค้าเรียกว่า front-to-rear bias หรือ brake balance ครับ ลองจินตนาการง่ายๆว่าถ้าเบรกหน้ามีประสิทธิภาพมากกว่าเบรกหลังมากๆ ตอนที่ล้อหน้าหยุดแล้ว แล้วล้อหลังยังไม่หยุดจะเกิดอะไรขึ้น emo5o
ตัวอย่างง่ายๆ ก็คงเหมือนๆรถกระบะที่เปลี่ยนเบรกหน้าแต่หลังเป็นดรัมอยุ่อะ  ก็แถๆอะครับ ดื่อโค้ง เห็นบ่อยๆแถวบ้านแฟนครับ บางบัวทอง ถิ่นกระบะแต่งครับ ตรึบเลย 
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
เก็บไว้ทำทีเดียวดีกว่าครับ    emo57o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
ขอบคุณทุกๆท่านครับ
สงสัยต้องโมคนขับก่อนอย่างอาจานอั๋นว่า
งบถึงค่่อยเปลี่ยน ช่วงนี้ทำใจไปก่อน
ส่วนเบรคผมเห็น K sport มันเป็น 8 pot เล็กหน่ะครับ เพราะมันใส่กับล้อ 17 เอง
ผมเลยสนใจ เทียบกับ brembo ไหวไหม หรือเอาพวก endless 4 pot ใหญ่ดีกว่า
ข้อจำกัดคือผมอยากใช้ล้อ 17 นิ้วอ่ะครับ

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
ส่วนตัวผมว่า 8 pot เกินความจำำเป็นไปหน่อยครับ เอา Brembo ทองมาแล้วค่อยเปลี่ยนจาน ผ้าเบรก และอะำไรอีกเล็กน้อยคงพอครับ ถ้าไม่เพิ่มจะเพิ่มพลังรถอีก  emo25o ค่อยๆไปครับพี่ ผมยังค่อยๆเลย (เป็นเพราะอายุยังไม่ถึงป่าวหว่า? 555+) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2011, 09:14:21 PM โดย F@M3 »
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...

เพิ่มเติม

เห็นด้วยกับพี่ปิ๊กครับ ช่วงล่าง ยาง เบรก ควรไปด้วยกันครับ
อาจารย์อั๋นเคยบอกไว้ว่า " ต่อให้เบรกดีแค่ไหน แต่ถ้ายางไม่เอาด้วย ก็ไม่รอดครับ "
ขอให้ได้คำตอบไวๆครับ ....

....ดินดาน  emo18o