ผู้เขียน หัวข้อ: Top Speed ของคอแดงตากลม  (อ่าน 7774 ครั้ง)

ออฟไลน์ convict

• *
  • Popular Vote : 2
Top Speed ของคอแดงตากลม
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 11:31:10 AM »
รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับว่าถ้าต้องการ Top Speed ที่ 7000 รอบ จะได้ความเร็วเท่าไหร่ครับ แล้วระยะเวลา/ระยะทางที่สามารถเหยียบแช่ได้นาน/ยาวเท่าไหร่ เอาแบบเครื่อง/เกียร์และเฟืองท้างไม่พังน่ะครับและต้องปรับแต่งหรือปรับเปลี่ยนอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ( EJ20 ตากลม ปี 2002 GDB-B4XXX )ครับเกียร์ 6 Speed) ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
Re: Top Speed ของคอแดงตากลม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 11:49:39 AM »
200++ แน่นอน

ใครเคยลองมั่งหว่า

ผมไม่รู้คับ เพราะไม่มีตากลมอ่ะ

ส่วนระยะเวลากับระยะทางก็อยู่ที่มือกับเท้าล่ะ จะเร็วแค่ไหน

แต่รับรองได้ว่า แค่อึดใจเดียวไม่ต้องรอไหลคับ

ระวังลูกสูบจะไหลซะก่อนนะคับ

emo76o emo76o emo76o

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 12:56:40 PM »
ไม่รู้ซิครับ ไม่มีตากลมเหมือนกันครับ อยากรู้เหมือนกัน ...แต่ GC คอแดงบ้านๆยัง 245 ได้ในเวลานิดเดียว ทางด่วนธรรมดาโดยไม่ต้องบูรพาวิถีก็ได้อะ แต่เสียวหน่อย  emo24o   นึกแล้วเสียว อูยย
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 01:10:13 PM »
จำได้ว่า JDM spec ความเร็ว 135 km/h ใช้รอบเครื่องประมาณ 4000 rpm

ดังนั้น redline ที่ 7800 rpm จะได้ความเร็วประมาณ 260 km/h
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2011, 04:05:48 PM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 01:53:38 PM »
200++ แน่นอน

ใครเคยลองมั่งหว่า

ผมไม่รู้คับ เพราะไม่มีตากลมอ่ะ

ส่วนระยะเวลากับระยะทางก็อยู่ที่มือกับเท้าล่ะ จะเร็วแค่ไหน

แต่รับรองได้ว่า แค่อึดใจเดียวไม่ต้องรอไหลคับ

ระวังลูกสูบจะไหลซะก่อนนะคับ

emo76o emo76o emo76o

เดียวไปลองหั้ยครั้บ เดียววันไหนได้ขับจะมาโพสบอกครับ

ของผมหมู RA-R จม 260 ครับ

ส่วนเรื่องแช่นั้น ขึ้นอยุ่กับรถครับ ว่าพร้อมแค่ไหน

ถ้าความร้อนไม่ขึ้นก้แช่ได้ครับ

ออฟไลน์ convict

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 02:02:08 PM »
ครับที่ว่ารถพร้อมน่ะต้องอะไรประมาณไหนครับ แล้วทำไงจะไม่ให้ความร้อนมันขึ้นครับ ขอรายละเอียดนิดนึวครับถ้าไงก้ 081-888-6858 ครับอยากรู้จริงๆครับ

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 03:13:00 PM »
ทำไงก็ได้ให้เย็นไว้ก่อนเป็นดี เริ่มตั้งแต่หม้อน้ำ น้ำยาหม้อน้ำ ท่อยาง thermo แต่ง แผ่นดักลมหม้อน้ำ

พ่วงสารพัด oil cooler, oil gear cooler ใส่ไปให้หมด

แล้วไม่รู้ว่าจริงเท็จแค่ไหนนะครับ เท่ที่ผมทราบมาคือ เครื่องพวกเรานี่ไม่แนะนำให้แช่ เพราะโอกาสพังจะสูงนะครับ

ทำมาเยอะแค่ไหนก็อย่าแช่นานเป็นดีที่สุด
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 04:49:49 PM »
ทำไงก็ได้ให้เย็นไว้ก่อนเป็นดี เริ่มตั้งแต่หม้อน้ำ น้ำยาหม้อน้ำ ท่อยาง thermo แต่ง แผ่นดักลมหม้อน้ำ

พ่วงสารพัด oil cooler, oil gear cooler ใส่ไปให้หมด

แล้วไม่รู้ว่าจริงเท็จแค่ไหนนะครับ เท่ที่ผมทราบมาคือ เครื่องพวกเรานี่ไม่แนะนำให้แช่ เพราะโอกาสพังจะสูงนะครับ

ทำมาเยอะแค่ไหนก็อย่าแช่นานเป็นดีที่สุด

ตามที่พี่เอี่ยวว่าเลยครับ

เเล้วที่สำคัญที่สุดอยุ่ที่การจูนรถด้วยครับ จะเย็นจะร้อนก้อยุ่ที่จูนด้วยครับ

ถ้ารถพร้อมแช่อยุ่ที่ 180-200 ก้ไม่น่าจะเปนไรครับ

รถผมวิ่งบูรพาวิถี จากบางนา ถึงชลบุรี 50 กม. ด้วยความเร็วประมาน 180+ ตลอดทาง oil temp อยุ่ที่ประมานไม่เกิน 90 ส่วน watertemp ก้ 80-85

รถถ้าดูแลดีดี หรือแต่งหั้ยมันเหมาะสม ถึงจะไม่แรงมากแต่แช่ได้ ผมว่าขับสนุกกว่ารถที่ม้าเยอะ เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 04:54:58 PM »
ตามที่พี่เอี่ยวว่าเลยครับ

เเล้วที่สำคัญที่สุดอยุ่ที่การจูนรถด้วยครับ จะเย็นจะร้อนก้อยุ่ที่จูนด้วยครับ

ถ้ารถพร้อมแช่อยุ่ที่ 180-200 ก้ไม่น่าจะเปนไรครับ

รถผมวิ่งบูรพาวิถี จากบางนา ถึงชลบุรี 50 กม. ด้วยความเร็วประมาน 180+ ตลอดทาง oil temp อยุ่ที่ประมานไม่เกิน 90 ส่วน watertemp ก้ 80-85

รถถ้าดูแลดีดี หรือแต่งหั้ยมันเหมาะสม ถึงจะไม่แรงมากแต่แช่ได้ ผมว่าขับสนุกกว่ารถที่ม้าเยอะ เยอะเลยครับ

ช่ายแว้ว ลืมเรื่องจูนไปด้วย ขอบคุณค้าบ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 05:31:02 PM »
สูดเกจ์อะครับ เค้าทำมาเท่าไหนก็วิ่งได้เท่านั้นแหละ ถ้าสมบูรณ์นะ ของ USDM รู้สึกจะ 260KMH มั้งครับ

แต่รถต้องสมบูรณ์นะ ความเร็วสูง โหลดสูงขนาดนั้น อะไรที่ไม่สมบูรณ์เพียงเล็กน้อยก็พังได้เหมือนกันครับ

มองว่าก็เหมือนเราวิ่ง รถ4สูบ2000CCก็เหมือนนักวิ่ง100เมตร เหมาะวิ่งมาราธอนความเร็วไม่มาก หรือไม่ก็เร่งเร็วๆแซงได้เร็วในระยะสั้นๆ แต่ให้วิ่งความเร็วสูงๆนานๆก็หัวใจวายได้เหมือนกัน...

แต่ผมคิดว่า อิมมันไม่ได้ออกแบบมาเพื่อสิ่งนี้นะ... ความเห็นผมผมว่า 220 นี่สุดชีวิตละ (ไม่กล้าแช่ด้วย เดี๋ยวปลิว) เกินนี้เสียว ...

ขอโชคดีครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 06:19:54 PM »

มองว่าก็เหมือนเราวิ่ง รถ4สูบ2000CCก็เหมือนนักวิ่ง100เมตร เหมาะวิ่งมาราธอนความเร็วไม่มาก หรือไม่ก็เร่งเร็วๆแซงได้เร็วในระยะสั้นๆ แต่ให้วิ่งความเร็วสูงๆนานๆก็หัวใจวายได้เหมือนกัน...

เห็นด้วยครับบบบบ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 07:17:08 PM »
คอแดงGDทั้งฟิตทั้งทน260+-แน่ๆครับ แค่EJ20Kคอแดงเก่าๆยังได้ป้วนเปี้ยนแถวนั้นเลยครับ
แต่ไงก็อย่าลองกันบ่อยๆนะครับ ผมว่าอุบัติเหตุน่ากลัวกว่าเครื่องพังอีกนา ระวังกันด้วยนะครับ   emo9o

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 11:15:30 PM »
เอาเท่าไหร่ล่ะ ถ้าไม่เกิน300 ก็ทำได้ แต่ไม่ควรทำ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:20:22 AM »
 emo72o

อิมเพรซซ่า กับ ท้อปสปีด?   เหมือนมันไม่แมทช์กันนะครับ  ก็ตามที่คุณเนมว่า

รถเรามันประเภทสปริ๊นท์ ปรี๊ดๆๆๆ  ให้ไปแช่ยาวๆ ก็คงทำได้ แต่มันใช่เหรอ?

ของผมเครื่องคอแดงตากลม แต่ใส่เกียร์5สปีด เพราะเน้นเบา+จะเอาC-diff ไปเกิน230++ก็หนาวแล้ว

บอกตรงๆไม่กล้ากับถนนในเมืองไทยครับ มีไรขึ้นมา มีแต่พ่อแก้วแม่แก้วที่พอช่วยไหว  emo76o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 07:35:05 PM »
emo72o

อิมเพรซซ่า กับ ท้อปสปีด?   เหมือนมันไม่แมทช์กันนะครับ  ก็ตามที่คุณเนมว่า

รถเรามันประเภทสปริ๊นท์ ปรี๊ดๆๆๆ  ให้ไปแช่ยาวๆ ก็คงทำได้ แต่มันใช่เหรอ?

ของผมเครื่องคอแดงตากลม แต่ใส่เกียร์5สปีด เพราะเน้นเบา+จะเอาC-diff ไปเกิน230++ก็หนาวแล้ว

บอกตรงๆไม่กล้ากับถนนในเมืองไทยครับ มีไรขึ้นมา มีแต่พ่อแก้วแม่แก้วที่พอช่วยไหว  emo76o

ชอบคำนี้ครับ

บ้าพลัง คลั่งคันเร่ง กรุณาไปขับรถอย่างอื่นจะเหมาะกว่า

ว่าจะถามพี่อั๊นว่า เกียร์5สปีด เพราะเน้นเบา+จะเอาC-diff

เกียร์5สปีด นี่มี C-diff ด้วยเหรอครับ หรือว่าของจีซี  emo77o