ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถเล็ก ๆด้วยค่า  (อ่าน 10839 ครั้ง)

ออฟไลน์ ladysu

• *
  • Popular Vote : 0
ช่วยแนะนำรถเล็ก ๆด้วยค่า
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 08:40:13 AM »
ขอคำแนะนำคุณพี่ คุณเพื่อน คุณน้องหน่อยจ้า คือว่าตอนนี้ที่บ้านใช้ legacy van เกียร์ออโต้อยู่ เป็นรถคันเดียวในบ้าน แฟนไปต่างประเทศบ่อย ดังนั้นคนใช้รถส่วนใหญ่

จะเป็นเราที่เป็นแม่บ้านดูแลทุกอย่างตั้งแต่รถยันหลังคาบ้าน ทีนี้แม่บ้านอยากได้รถเล็ก ๆที่มันประหยัดน้ำมันน่ะค่ะ เพราะลุงซูที่บ้านซดน้ำมันโฮก ๆ แต่ก็ขับลุงซูจนชินแล้ว

ตอนนี้โจทย์ในใจก็คือรถเล็ก ประหยัดน้ำมัน แต่สมรรถนะใกล้เคียงลุงซูที่เคยใช้ ทั้งจังหวะเร่งแซง  การเข้าโค้ง ประมาณนี้น่ะคะ  จะมีมั๊ยคะ ใครว่าง ๆลองเข้ามาเสนอแนะ

แนะนำข้อดีข้อเสียกันได้นะคะ จะได้เก็บข้อมูลไปพิจารณาทำเรื่องเสนอพ่อบ้านค่ะ ขอบคุณมาก ๆค่ะ ดีใจที่มีบอร์ดดี ๆแบบนี้ให้อุ่นใจค่ะ

ขออนุญาติไปจัดระเบียบบ้านก่อนนะคะ อิ..อิ..  mush39

ปล.มินิไม่เอานะคะแพงเกินแต่ใจจริงก็อยากด้ายยย...
สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยนะคะ

ออฟไลน์ ที

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ช่วยแนะนำรถเล็ก ๆด้วยค่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 10:09:36 AM »
อิอิ กำลังจะบอกว่ามินิพอดี  mush32 mush32 mush32

ถ้ามองมาที่รถเล็กแบบมินิก็จะเป็นพวก jazz yaris march brio mazda2 fiesta swift น่าจะประมาณนี้นะคับ

ถ้าให้เชียร์ผมเชียร์ jazz แล้วกันคับ

ส่วนสิ่งที่จะได้แบบซูบารุนั้นยากหน่อยคับ เพราะเป็นรถคนละประเภท คนละจุดประสงค์กันคับ

แต่ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรหรอกคับ เรียกว่าเหมาะสมกับตัวมันเองนั่นแหละคับ

แต่ผมเล็ง march ไว้คับ......อิอิ

เน้นประหยัด ทั้งราคารถ และค่าน้ำมัน

mush21 mush21 mush21

ออฟไลน์ heehapooh

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:00:39 PM »
citroen DS3 สำหรับผมว่าน่าสนใจดีครับ สวยแปลกตา เครื่อง+ช่วงล่างมินิ ถูกกว่ามินิ ภายในผมว่ากว้างดีครับเพราะผมตัวใหญ่แต่นั่งหลังได้สบายครับ แต่เป็นยนตรกิจครับ

http://www.citroen.co.th/cars_citroen_ds3.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 02:02:14 PM โดย heehapooh »

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:16:32 PM »
citroen DS3 สำหรับผมว่าน่าสนใจดีครับ สวยแปลกตา เครื่อง+ช่วงล่างมินิ ถูกกว่ามินิ ภายในผมว่ากว้างดีครับเพราะผมตัวใหญ่แต่นั่งหลังได้สบายครับ แต่เป็นยนตรกิจครับ

http://www.citroen.co.th/cars_citroen_ds3.html

เคยใช้รถค่ายนี้ไม่แนะนำอย่างแรงครับ mush14 จากประสพการณ์ส่วนตัว นี่ล่าสุดเค้าลอยแพรถจีนนาซ่าไปแล้ว

ออฟไลน์ DearkaPook

• อะกึ๋ยยยยยส์
  • *
  • Popular Vote : 1
  • "ภาพลวงตา"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:51:20 PM »
ผมชอบ Jazz นะ แต่มันเกลื่อนถนนอ่ะ
งั้นเชียร์ Ford Fiesta ละกันครับช่วงล่างถือว่าหนึบพอประมาณเครื่อง1600cc ก็ไม่น่าจะน่าเกลียดอะไรมากมายเบาะหลังก็นั่งสบายดีนะครับ แต่คันมันเล็กไปหน่อย ขับรถกว้างๆแล้วไปขับของแคบลงลงไม่ค่อยชิย    mush24

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 03:06:34 PM »
เล็ก แรง (พอควร) ประหยัด(พอควร) จับโค้งดี  (พอควร)
เท่าที่มีในตลาดผมคงเลือก jazz มั้งครับเป็นตัวเลือกแรก
ใหญ่ขึ้นมาหน่อยแต่ก็ยังเล็กดีอยุ่ผมเลือกฟอร์ดโฟกัสเครื่องดีเซลครับ ประหยัดดี
ถ้ารถเล็กๆพวกนี้ jazz yaris march brio mazda2 fiesta swift ออกเครื่องดีเซลจะเป็นตังเลือกที่ดีมากๆเลย...แต่มันยังไม่มีอะดิ
Citroen หรือ Peugeot ที่เป็นรถเล็ก ผมไม่แนะนำ เพราะที่บ้านก็ใช้ค่ายนี้มาบ้าง ใหม่ๆก็โอ พอเริ่มซ่อมบ่อยนี่ไม่ไหวเลย
แต่ต้องบอกว่าสมรรถนะมันก็ดีในราคาของมันนะถ้าเทียบกับรถอื่นๆที่ขายในเมื่องไทยอันนี้ให้ + เลย    แต่ 0 บ้านเรามันไม่สมบูรณ์นะผมว่า ไม่ครบ ตัวแทนจำหน่ายก็...
จะใช้ยาวก็ทนซ่อมไม่ไหว จะขายทิ้งก็ราคาน่าใจหายครับ
 mush37

ถ้าไม่อยากปวดหัวก็อย่าเลือกรถที่มันแปลกกว่าชาวบ้านเลยครับ นอกเสียจากว่าเรางบเหลือๆ หรือมีหลายๆคัน ประมาณว่า ขับอีกคันก็ได้ หรือ ชอบมันแบบจริงๆจังๆเหมือนขับซู  ถ้าจุดประสงค์คือเน้นประหยัด สบายกระเป๋า และสะดวกแบบแม่บ้าน ซื้อรถตลาดดีกว่าครับ เพราะมีซูอยุ่แล้วทั้งคัน
ความเห็นส่วนตัวครับ
โชคดีครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 06:02:04 PM »
มาร์ชครับ จองไปแล้วคันนึง จะเอาไว้ใช้งานในเมืองครับ ประหยัดแน่นอน และค่าบำรุงรักษาต่ำครับ ไม่จุกจิกด้วย
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 06:40:34 PM »
มาแล้วค่า... ขอบคุณคุณที  คุณ heehapooh  คุณ MOJOJOJO (อันนี้ชื่อตัวการ์ตูนใช่มั๊ยคะเคยเห็นแว๊บ ๆในทีวีนานแระ)  คุณ DearKaPook  คุณ Ricer  คุณ signifer

ด้วยนะคะ ที่เข้ามาช่วยแนะนำ จะเก็บไปพิจารณานะคะ  แอบชอบมาร์ชอยู่เหมือนกันค่ะเพราะน่ารักทั้งรูปทรงและราคาอิ..อิ..

แต่ตอนนี้ในใจมี R2 แต่ไม่รู้ว่าการขับขี่เป็นยังไง ดีมั๊ย ที่ชัวร์คือประหยัดน้ำมันแน่ ๆเพราะเครื่องแค่ 600 cc

และก็ติดที่ราคามือสองจากญี่ปุุ่นมาก็เหยียบ 7 แสนแล้วอ่ะ ทำใจไม่ล่าย  แอร๊ยยย...mush37

ท่านอื่น ๆผ่านมาช่วยแนะนำออกความคิดเห็นเพิ่มเติมได้นะค๊า ขอบคุณล่วงหน้าจ้า  mush15

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 06:42:20 PM »
เล็กๆนี่ เอา เล็กซัส มั๊ยครับ  mush21

ล้อเล่นนะครับ

เนื่องจากไม่ได้บอกงบ เลยต้องใช้สมมุติฐานเอา

ถ้าประมาณ ห้าแสน ผมคงเลือกมาร์ช
ยังไงก็ดีกว่าบรีโอ้ ผมว่าบรีโอ้มันดูพิการๆอ่ะ

ถ้าประมาณ เจ็ดแสน ผมคงเลือกเฟียสต้า
สวย สด แรง สเป็คดี ขอห้าประตูนะครับ

ถ้าเกินล้านได้ ผมคงเลือกโฟกัสดีเซล
สเป็คเทพจริง เครื่อง เกียร์ ช่วงล่างดีมากครับ

ถ้าเกินไปกว่านั้น ก็คันทรี่แมนครับ แต่มันไม่เล็กนี่ซิ

ลองดูครับ ขำๆครับ  mush19

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 07:14:24 PM »
อ๊ากกกกกก.... lexusssss  อย่าพูดขอแจ้นไปนอนฝันหวานก่อนน๊า...  mush17

ขอบคุณที่แวะมาจ้า

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 07:39:06 PM »
มีอีกทางเลือกครับ Suzuki Swift ครับ แต่เนื่องจากสเปคบ้านเราอาจจะไม่เร้าใจเท่าไหร่ ซ์้อ Swift Sport มาทั้งลำจากญี่ปุ่นแล้วสลับของครับ น่าจะเป็นตัวเลือกที่ใกล้เคียงที่สุด  mush17

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 07:49:19 PM »
 emo72o

แนะนำให้ไปทดลองขับครับ ถ้ามีเวลา อยากได้คันไหนบ้างก็ลองให้ครบ จะได้ออกมาถูกใจเราที่สุด

รถเล็ก ประหยัดน้ำมัน ราคาไม่แพงมักมีข้อจำกัดหลายอย่าง  หลายรุ่นที่มีจุดเด่นก็มักมีข้อด้อยตามมาแบบน่าเสียดาย

รถแปลกๆ ไม่ค่อยแนะนำเช่นเดียวกันครับ ถ้าต้องซื้อมาใช้เป็นประจำ 

ขอให้เลือกได้ถูกใจครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 10:12:43 PM »
ขอแหวกแนวนิดนึงครับ  x1 แฟนผมใช้อยู่คับ
คันไม่ใหญ่มาก
เดินทางใกล้สบายดีครับ
bmw ความปลอดภัยน่าจะโออยู่นะครับ
มี warrenty
รถสูงไม่มาก มองเห็นไกล
ยางหนาลุยสบายดีครับ

งบอาจจะสูงหน่อยแต่ผมว่าโอเคเลยครับ  mush23

ออฟไลน์ kamolwat_t

• *
  • opel in test team
    • www.opel.in.th
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 11:40:45 PM »
โจทย์นี้ตอบยากจังครับ...

ผมจะแนะนำ corsa Gsi ก็เกรงว่าจะเก่าไป...

เลยนึกถึง A3 ครับ เอามาแล้วางคอขาว หรือคอแดง... ติดแก๊ส ใส่โช้คบิว สักชุด... ฟิวดีแน่นอน... แล้วค่อย เปลี่ยนเบาะเปลี่ยนยาง ในโรลบาร์

อ่ะ มันชักคล้ายรถแข่งไปทุกที... 5555

ออดี้ A3 มันจะดูแลยากไหมกว่า....  mush28

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 12:13:01 AM »
ขออนุญาติเสนอความเห็นนะครับ ผมว่า วีออส ติดแก๊ส ดีและประหยัดมากๆครับ จากที่เป็นรถที่พี่ผมไว้ใช้งาน ส่งของ หาของขาย ไปเที่ยวต่างจังหวัด อัตราเร่งแซงก็ใช้ได้ ความประหยัดไม่ต้องพูดถึง ที่สำคัญซื้อง่าย ขายคล่อง ครับ ลองตัดสินใจดูนะครับ ขอให้โชคดีครับ

ปล.เห็นความเห็นบน kamolwat_t ใช่คุณต้นรึเปล่า ผมพึ่งขาย cossa gsi ให้พี่แอมไปเองครับ ลงไปอยู่ตรังเรียบร้อย  mush17
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 12:14:24 AM โดย kenny_eak »