ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการทำระบบระบายความร้อนสำหรับหนุ่ม GC และปัญหากินขวาไม่เลิก.....  (อ่าน 10688 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1Chirawat

• GC8 1995 /EJ20 V.4 wrx sti inside/Direct Coil/(MT)transmission
  • *
  • Popular Vote : 5
  • รับสั่งอะไหล่ซิ่ง...ติดต่อ Line: bookcgdesign
เป็นไปได้ หา oil cooler มาใส่ครับ  ผมว่ามันดีมากๆเลย

ที่ความเร็วคงที่ temp ก็จะต่ำกว่าเดิมมาก  ขอแนะนำให้ติดครับ

mush13ผมได้ยินมาว่าถ้าเราติด oil Temp แล้วทำให้เครื่องพัง พวกสายถักข้อต่อ และแผงระบายถ้าซื้อของห่วย จากระบายกลายเป็นน้ำมันไม่พอ พัง เราควรเลือกซื้อชนิดไหนดีครับ เอาแบบติดรถ Su จากญี่ปุ่น หรือว่า ค่ายไหนที่ราคาไม่แรง และคุณภาพบ้างอ่ะครับ แนะนำน้องๆทีครับ ขอบคุณครับ mush24
0929893536Body:GC8 1995 v.4 Engine:1997 wrx sti TD05H 18G MT: 5 spd 4.444

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
mush30 วันนี้เข้าอู่พี่ดอนไปแล้วครับ เจอพี่บัติเอารถ GC เครื่องเหยี่ยวมาเก็บละเอียด พอดี(โคตรอยากได้เลยสวยมาก) แจ้งเหตุให้พี่บัติวินิจฉัย ผลที่ออกคือ

1. ฝาหม้อน้ำเสื่อมคุณภาพ
           ตอบ.ผมเพิ่งเปลี่ยนไปกับพี่เก่ง 0.9 ยังดีอยู่ครับประเดนนี้ตกไป
2. ปัจจุบันหม้อบนน่้ำอยู่เต็ม ทั้งกระปุ๊กบน กระปุ๊กล่าง ทดสอบอัดแรงดันแล้วหม้อน้ำไม่มีรั่วซึม เร่งแช่จนร้อนจัดความร้อนไม่ขึ้น น้ำไม่ลดครับ
           ตอบ.หม้อน้ำระบายความร้อนได้ช้า พัดลมเป่าอยู่นานกว่าจะหยุดขนาดจอดเฉยๆ แล้วตอนวิ่งรับรองพัดลมพังเร็วแน่นอน

สรุปหลังจากได้ใบสั่งยา 19K
- เช๊คเครื่องและระบบต่างๆของเครื่องยนต์ ไม่เข้าขั้นโคม่าครับ ตอนนี้นอนอู่เรียบร้อยครับ 1-2 วัน
- เปลี่ยนหม้อน้ำเป็นอลู
- เปลี่ยนระบบหายใจ สำหรับเมืองร้อน เป็นจมูกใหญ่ STI
- เวทเกจ เดิมบูทมาน้อย จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่ พี่ดอนจะอัดให้ได้ 1.5บาร์
- เก็บละเอียดท่อและสาย ร่วมถึงฝาลูกสูบตามอาการที่ทุกๆท่านได้ให้ข้อสังเกตุครับ

mush23ขอขอบพระคุณ SSS ที่มีพี่ๆ เพื่อนๆ ที่แสนใจดีให้การดูแลกันอย่างอบอุ่นอย่างนี้ครับ  mush26 ขอบคุณครับ

เล่น1.5บาร์เลยเหรอ emo63oใส่เวสแยกต้องแก้up pipeหรือเดินinterหน้าเดินหนิครับทำเสร็จขอชมภาพประกอบด้วยอยากเห็นผลงาน
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
อ่านมาจาก NASIOCครับ   

น้ำกลั่นบริสุทธฺ + Water Wetter ของ Redline ครับ  mush17

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
mush13ผมได้ยินมาว่าถ้าเราติด oil Temp แล้วทำให้เครื่องพัง พวกสายถักข้อต่อ และแผงระบายถ้าซื้อของห่วย จากระบายกลายเป็นน้ำมันไม่พอ พัง เราควรเลือกซื้อชนิดไหนดีครับ เอาแบบติดรถ Su จากญี่ปุ่น หรือว่า ค่ายไหนที่ราคาไม่แรง และคุณภาพบ้างอ่ะครับ แนะนำน้องๆทีครับ ขอบคุณครับ mush24

งั้นก็จัดของดีทีเดียวเลยมั้ยครับ brand name ใหม่หรือมือสอง
ใช้แล้วคุ้ม รถผม gd คอขาว เมื่อก่อนขับความเร็วคงที่ oil temp 89-90
ปัจจุบัน ใส่ oil cooler greddy oil temp เหลือแค่ 84-85 เอง
แรงดันปกติ สวิงกว่าเดิมนิดหน่อย ติดตั้งเอง มั่นใจ

ถ้าจะเลิกใช้  ขายต่อก็ได้ราคานะครับ
ลองดูครับ ถ้าจะใช้รถยาวๆ oil cooler ดีๆสักชุดเป็นการลงทุนที่คุ้มค่า
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ 1Chirawat

• GC8 1995 /EJ20 V.4 wrx sti inside/Direct Coil/(MT)transmission
  • *
  • Popular Vote : 5
  • รับสั่งอะไหล่ซิ่ง...ติดต่อ Line: bookcgdesign
อ่านมาจาก NASIOCครับ   

น้ำกลั่นบริสุทธฺ + Water Wetter ของ Redline ครับ  mush17

อ่าพี่คับ มันคงเป็นฟามฝันแน่แท้ ตอนนี้ได้แค่ 1 เต็มที่แล้วขอรับ  emo65o
และก็ โบ ลมหมดก่อนและคับผมว่านะ โบ VF28 เวทเกตStandard อ่ะคับ
0929893536Body:GC8 1995 v.4 Engine:1997 wrx sti TD05H 18G MT: 5 spd 4.444

ออฟไลน์ Gong Motor Image

• *
  • Popular Vote : 6
มาช่วยเพิ่มความกังวลให้อีกจุดนึงครับ ถ้าน้ำหายแปลว่าน้ำในระบบเล็ดลอดออกไปได้ ให้ลองไล่เช็คระบบน้ำดู ถ้าหม้อน้ำไม่รั่ว ท่อทางเดินต่างๆไม่รั่ว อีกสาเหตุที่อาจจะต้องตรวจดูคือ อาการฝาโก่ง เนื่องจากบอกว่าเคยมีอาการตัวร้อนสุดขีด อาการของฝาโก่งคือ 1. น้ำหาย  2. น้ำหล่อเย็นมีสีขุ่นๆเหมือนสีชาเย็นหรืออาจจมีฟองบุ๋งๆเล็กๆที่บริเวณที่เติมน้ำ 3. ความร้อนขึ้นเร็วกว่าปกติ ขอให้ไม่เป็นอะไรมากนะครับ

ขอรบกวนด้วยครับ พอดีรถผมลองถ่ายน้ำหม้อน้ำดู ผลปรากฎณ์ออกมานึกว่าเติมชาเย็นในหม้อน้ำ
แต่ความร้อนยังขึ้นปกติ ผมลองไล่น้ำ + เติมน้ำยาล้างหม้อ แล้วไล่น้ำอีกที่ก็ยังไม่หาย ใส่ขึ้นแต่ก็ยังมีสีส้มอยู่  mush14
อย่านี้จะพอมีวิธีแก้ไหมครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ของผม เรื่องน้ำหาย มาถึง บางอ้อเรียบร้อยแล้วครับวันนี้ ฮีทเตอรั่วครับ น้ำหายบ่อยมาก วันนี้ น้ำนองเลยครับ บายพาส ฮีตเตอไปเรียบร้อยแล้วครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ ajcha4563

• ผู้ที่รู้จักพอ ความพอของเขาจะเป็นความพอที่มีไปได้ตลอดชีวิต
  • *
  • Popular Vote : 3
ผมว่า เรื่องกินขวา เข้าร้านตั้งศูนล้อที่ ไว้ใจได้นะครับ น่าจะแก้ได้ เพราะว่าบางร้าน แก้ยังไงก็ ไม่หายครับ ผมโดนมาแล้วครับ ตั้งใหม่3รอบ แก้ไม่ได้ซักรอบ เปลี่ยนร้าน รอบเดียว จบครับ งานดี ละเอียดมาก ทดสอบจนกว่าจะตรง รับประกันงาน ถึงไกลหน่อย แต่ ผมก็จะไปใช้บริการอีก   emo65o emo65o

แนะนำร้านให้ผมได้ไหมครับ เพื่อเป็นแนวทาง
ผมเข้าหลายร้านแล้ว แต่ก็ยังไม่เจอที่ใช่เลยอะครับ

ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ phantom

• *
  • Popular Vote : 8
โบเดิม เวสเกตเดิม จะมาได้เหรอครับ 1.5 บาร์เนียะ
ผมว่าคุณต้องมีเวสเกตแล้วนะ แล้ว เรกกูเรเตอร์มีไหม ปั้มติ๊กอะไร
ผมว่าลองศึกษาดูก่อนนะครับ ก่อนที่จะพัง
ส่วนค่าแคสเตอร์ ตั้งได้นะจ๊ะ คุณอดีตประธาน
ผมว่า จกท ลองเช็คช่วงล่างดูก่อนครับ แล้วร้านตั้ง 0 ส่งข้อความส่วนตัวมาจะแนะนำให้นะจ๊ะ
รับซ่อม Ohlin's ทุกรุ่น
098-989-5251 กานต์ FB: Karn Zrace

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
โบเดิม เวสเกตเดิม จะมาได้เหรอครับ 1.5 บาร์เนียะ
ผมว่าคุณต้องมีเวสเกตแล้วนะ แล้ว เรกกูเรเตอร์มีไหม ปั้มติ๊กอะไร
ผมว่าลองศึกษาดูก่อนนะครับ ก่อนที่จะพัง
ส่วนค่าแคสเตอร์ ตั้งได้นะจ๊ะ คุณอดีตประธาน
ผมว่า จกท ลองเช็คช่วงล่างดูก่อนครับ แล้วร้านตั้ง 0 ส่งข้อความส่วนตัวมาจะแนะนำให้นะจ๊ะ

ช่วยแชร์เป็นความรู้หน่อยครับว่าแคสเตอร์ตั้งยังไงอ่ะครับ ขอบคุณครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ monkeyart

• *
ที่ใต้คอไอดี ตรงเสื้อเครื่องสามารถใส่เซนเซอร์ได้ครับ  เป็นน็อตที่ใช่หกเหลี่ยมขันออกมา แล้วใส่เซนเซอร์เข้าไปแทน

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
 mush37D
ผมว่าคงหมายถึงoil coolerมากกว่า เป็นไปได้ครับ ถ้าปั้มน้ำมันเครื่องปั้มน้ำมันไปเลี้ยงไม่พอก็มีสิทธิ์หลับได้ ส่วนใหญ่ถ้าใส่ควรใส่กับปั้มน้ำมันแต่งด้วย และแผงที่มีอัตราการflow ทีี่ดี
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ BoXerMania

• *
  • Popular Vote : 7

อบากรู้ด้วยครับ รบกวนบอกเป็นความรู้หน่อยครับ
Some are born to run ,Subies are born to race

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
แล้วถ้าใช้งานปรกติ ไม่ร้อน  Oil temp 100-110 Water Temp 90-95 แต่ถ้าอัดแช่ Oil Temp เคยไปถึง 120 อยู่ครั้งนึง พอเบาก็ลดลง
หลังจากนั้นก็ไม่เคยแช่ ถือว่าปรกติหรือเปล่าครับ

ว่าจะไปใส่ Oil Cooler เพิ่มอยู่เนี่ย

ขอบคุณครับ

แจ้งผลครับ ไปติด Oil Cooler มาเมื่อวันจันทร์
วิ่งธรรมดา Oil Temp 95-100 แล้วแต่ Outside Temp ครับ
ลองอัดเมื่อเช้า ไม่ถึง 110 ครับ เดี๋ยว ลองไป ตจว แล้วจะมาบอกว่า แช่ยาวๆ เป็นยังไงน๊ะครับ
แต่สรุปคือ Happy เพราะลดลง ประมาณ 10 องศา จากที่ก่อนใส่ Oil ครับ

ผมเดาว่า การเอาเครื่อง กลม เหยี่ยว หมู มาวางใน GC ระยะต่างๆ เช่นความห่างระหว่างหม้อน้ำ กับ เครื่อง หรือ พื้นที่ระบายความร้อนต่างๆ น่าจะแคบลง สังเกตได้ว่า เครื่องจะเต็มห้องเครื่องเลย การระบายความร้อนคงจะสู้ที่มันวางใน Body Standard ไม่ได้ครับ

แนะนำว่าใครมีปัญหาแบบผมคือ แช่ หรืออักแล้ว ตัวร้อน ผมว่า Oil Cooler เป็นคำตอบครับ

ออฟไลน์ phantom

• *
  • Popular Vote : 8
ค่าแคสเตอร์ จะตั้งได้นิดหน่อยครับ โดยการคลายน๊อตเบอร์ 19 สองตัว ที่บูชปีกนกตัวหลัง(ตัวใหญ่)
แล้วใช้เหล็กงัดเพลาง่างมาตำแหน่งที่ต้องการ แต่ต้องทำที่ร้านตั้ง 0 นะครับ
การตั้งค่าแคสเตอร์ จะไม่ค่อยทำ เนื่องจากซูบารุ โดยปกติจะเป็นค่ามาตรฐาน ถ้าตัวรถเราไม่เคยมี
อุบัติเหตุรุ่นแรงก็ไม่จำเป็นต้องตั้ง หรือไม่ได้มีการเปลี่ยนบูชตัวหลังใหม่
สิ่งสำคัญที่สุดคือ ขึ้นอยู่กับช่างตั้ง 0 เป็นผุ้พิจารณาว่า รถคันนั้นๆควรปรับตั้งไหมครับ
แล้วก็อยู่ที่ประสบการณ์ของช่างด้วยครับ
รับซ่อม Ohlin's ทุกรุ่น
098-989-5251 กานต์ FB: Karn Zrace