ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเริ่มสตาร์ทติดยากครับ ใช้แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 11084 ครั้ง)

ออฟไลน์ bowdaos

• *
  • Popular Vote : 0
เครื่องเริ่มสตาร์ทติดยากครับ ครั้งแรกไม่เคยติด ลากยาวก้อไม่ติด ต้องครั้งที่สองถึงติด เกิดจากอะไรได้บ้าง เป็นตลอดเลย

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: เครื่องเริ่มสตาร์ทติดยากครับ ใช้แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:39:49 AM »
ลองดูแบตเตอรี่หรือไดสตาร์ดดูครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ csacrew

• *
Re: เครื่องเริ่มสตาร์ทติดยากครับ ใช้แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 12:14:15 PM »
ลองดูหัวเทียนครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 12:38:58 PM »
ไส้กรองอากาศ หัวเทียน ครับ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 05:36:30 PM »
การทำงานของเครื่องยนต์ อาศัยปัจจัย 3 อย่าง
1. น้ำมัน
2. ไฟ
3. อากาศ

ถ้าขาดองค์ประกอบอย่างใดอย่างหนึ่งไปเครื่องก็ไม่สามารถทำงานได้

ถ้าสตาร์ทติดยาก ลองสำรวจดูจากง่ายไปยากก่อนครับ เช่นไส้กรองอากาศ อุดตันหรือสกปรกไหม ถ้าไส้กรองสะอาดดีก็พิจารณาที่แบตเตอรี่ต่อ เวลาสตาร์ทเครื่องหมุนเร็วพอไหม ถ้าแบตเสื่อมหรือแบตอ่อนเวลสตาร์ทเครื่องหมุนช้าก็ทำให้เครื่องสตาร์ทติดยากได้ครับ แต่ถ้าแบตแรงเครื่องหมุนเร็วดีแต่ยังสตาร์ทยาก ปัญหาอาจอยู่ที่ระบบไฟจุดระเบิด หรือระบบจ่ายเชื้อเพลิง ถ้าแบตไฟเยอะแต่ไดสตาร์ทไม่ค่อยหนุนหรือหมุนช้า ไดสตาร์ทอาจจะเสื่อมสภาพ

ส่วนการตรวจเช็คระบบจุดระเบิดและระบบจ่ายเชื้อเพลิงแนะนำให้เข้าอู่ให้ช่างทำจะดีกว่า เนื่องจากหัวเทียนของซูบารุที่เป็นเครื่องสูบนอนถอดยากมาก คนที่ไม่เชี่ยวชาญจะใช้เวลานานไม่เหมาะกับมือสมัครเล่นครับ ถ้าปัญหามาจากระบบจุดระเบิด อาจเกิดจากหัวเทียนเสื่อมสภาพ ระยะห่างของเขี้ยวหัวเทียนไม่ถูกต้อง คอยล์จุดระเบิดเสื่อมสภาพ หรือสายหัวเทียนเสื่อมสภาพก็เป็นไปได้

ส่วนปัญหาที่ระบบจ่ายเชื้อเพลิงนั้น สาเหตุอาจเกิดจาก มีการอุดตันในระบบส่งเชื้อเพลิง เช่นไส้กรองน้ำมันเชื้อเพลิงอุดตัน หรือเกิดจากแรงดันในระบบเชื้อเพลิงไม่สูงพอ ปั๊มเชื้อเพลิงอาจจะเสื่อมสภาพ หรือ fuel pressure regulator เสื่อมสภาพหรือชำรุด แต่ถ้าของที่ว่ามานี้ชำรุดมักมีอาการอื่นร่วมด้วย เช่น มีอาการสะดุดเวลาเร่งเป็นต้น อีกปัญหาหนึ่งที่ผมเคยเจอคือ main relay เสื่อมสภาพ ทำให้บางครั้งไฟไม่จ่ายไปที่ปั๊มเชื้อเพลิงจึงสตาร์ทไม่ติด

แต่จากที่คุณบอกอาการมาคือเพิ่งเริ่มเป็น อยากให้ลองดังนี้คือ เวลาจะสตาร์ทให้บิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง ON ทิ้งไว้สักครู่แล้วค่อยสตาร์ท ถ้าทำแบบนี้แล้วสตาร์ทง่ายขึ้น อาจมีสาเหตุจาการจอดทิ้งไว้เป็นเวลานานจนแรงดันน้ำมันในระบบเชื้อเพลิงไม่มี ถ้าเรารีบสตาร์ททันทีโดยไม่รอ ปั๊มอาจจะยังส่งน้ำมันมาไม่เต็มระบบเครื่องจึงสตาร์ทไม่ติด ถ้าเป็นอาการแบบนี้ลองเปลี่ยนพฤติกรรมในการสตาร์ทรถดูครับ

ขอให้โชคดี emo65o

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 05:43:48 PM »
มีอีกปัญหาที่อาจพบได้ แต่ไม่น่าจะเจอบ่อย คือถ้ารถมีระบบกันขโมยที่สามารถตัดการทำงานของปั๊มเชื้อเพลิงได้ ระบบกันขโมยอาจจะรวนปั๊มจึงไม่ทำงาน ไม่มีเชื้อเพลิงจึงสตาร์ทไม่ติดครับ emo74o

ออฟไลน์ Blade Carbon

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 06:06:44 PM »
ปัญหาที่ผมเคยเจอคล้ายๆ แบบนี้เหมือนกัน แต่สาเหตุที่เจอคือมีปัญหาที่ check valve ของปั๊มติ๊กเจ็ง คือปกติเมื่อเราดับเครื่องจะต้องมีแรงดันและน้ำมันอยู่ในท่อของระบบน้ำมันเชื้อเพลิงอยู่ระดับหนึ่ง (แต่ถ้าดับเครื่องทิ้งไว้ซักพักใหญ่ๆหรือทิ้งข้ามคืนแล้วดูเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง อาจจะอ่านได้ศูนย์เพราะแรงดันไม่น่าจะเยอะมาก แต่น้ำมันยังอยู่เต็มท่อ อันนี้ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของ checkvalve ที่ปั๊มติ๊กด้วยว่ายังอยู่ในสภาพสมบูรณ์กี่เปอร์เซนต์) เมื่อเปิดสวิทช์กุญแจสตาร์ทอีกครั้งปั๊มติ๊กทำงานก็จะเพิ่มแรงดันในระบบท่อเชื้อเพลิงทำให้รถสตาร์ทติดได้เร็ว ซึ่งปกติเมื่อดับเครื่องปุ๊บแรงดันน้ำมันต้องรักษาไว้ได้ระดับหนึ่ง ต้องไม่ตกลงอย่างรวดเร็ว แต่ของผมพอดับเครื่องปุ๊บแรงดันตกลงเป็นศูนย์เลย ลดลงอย่างรวดเร็ว เหมือนกับว่าพอดับเครื่องน้ำมันก็ไหลกลับถังหมด ตัว check valve ของปั๊มติ๊กไม่ทำหน้าที่กั้นน้ำมันไม่ให้ไหลกลับถัง ทำให้เวลาจะสตาร์ทเครื่องอีกครั้งต้องรอให้น้ำมันเต็มท่อและต้องสร้างแรงดันให้ได้ก่อนจึงจะสตาร์ทติด หลังจากเปลี่ยนปั๊มติ๊กไป อาการสตาร์ทใช้เวลานานก็หายไปครับ
ลองตรวจสอบดู อาจจะเป็นหนึ่งในสาเหตุที่ทำให้สตาร์ทยากก็ได้ครับ  mush17

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 06:31:55 PM »
ก่อนสตาทบิดกุญแจให้ปั้มติ๊กทำงานจนตัดก่อนหรึป่าวครับลองให้น้ำมันเต็มระบบแล้วสตาท
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ PaoPao

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:36:38 PM »
ถ้าเป็นอย่างที่บอกเนี่ย ปัญหาที่เจอเนี่ยส่วนใหญ่จะเจอหลังจากดับเครื่องไปนานพอควร แล้วครั้งแรกที่สตาร์ทยาวเนี่ยสตาร์ทเตอร์ยังหมุนอย่างขยันขันแข็งอยู่ โอกาสเป็นไปได้สูงน่าจะเกิดที่fuel pressure regulator. ถ้าให้ดีลองเข้าอู่ให้เขาลองเช็คแบตเตอรี่ และต่อเกจวัดแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิงดูนะครับ ว่าก่อนดับเครื่อง หลังดับเครื่องไปแล้วเนี่ยแรงดันตกเยอะมั้ย ถ้าใช่ก็ชัวร์หละครับ
ขอให้โชคดีนะครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:48:31 AM »
แบตยังดีไฟแรงดีอยู่ครับ มอเตอร์ก็ยังหมุนเร็วปกติ ผมลองบิดกุญแจแล้วรอสักพักให้ปั้มทำงาน แล้วบิดกลับ ทำซ้ำอยู่สองสามครั้งก่อนสตาทแต่ยังสตาทยากอยู่ ปัญหาก้อน่าจะอยู่ที่ระบบเชื้อเพลิง และระบบไฟ ตามที่พี่ๆว่า กรองอากาศก้อเปลี่ยนแล้ว
ขอบคุณทุกคำตอบที่ช่วยวิเคราะห์สาเหตุ  mush19 mush19 mush19

ออฟไลน์ Tee_Hid

• Sti Type RA.
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:58:05 AM »
ของผมก็เป็นเหมือนกัน เป็นมาตั้งแต่วางเครื่อง แต่เห็นช่างบอกว่าเครื่อง RA 5 หัวฉีดมันติดยากเช่นนี้แหละ เลยทนๆไปครับ
หรอยมาก  ขาวข้นหวานมันส์ เสร็จแว้วววว รอเขยิบสเต็บแบบเนียรๆ

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:43:28 AM »
พี่ขอทราบหน่อยว่าเป็นเครืองตัวไหนครับเท่าที่เคยเจอลองดูนะครับถ้ามีเซ็นเชอร์2ตัวนี้ลองเปลียนดูนะครับของพี่เคยเป็นพอเปลียนแล้วดีเหมือนเดิมลองหาจากรถเพือนมาลองสลับดูก่อนหรือจากเครืองเก่าก็ได้เหมือนกันแต่อย่าเพิ่งชื้อของใหม่นะครับแพงมากประมาณ7000กว่าๆลองดูก่อนนะครับของเก่ามีเยอะคร้บเผื่อจะดีเหมือนรถพี่ครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

ออฟไลน์ kee

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:37:44 AM »
พี่ลืมไปเป็นเชนเชอร์ ตัวแคร้ง กับตัว แคมครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:21:38 PM »
เครื่องผมเป็นตัวคอขาว 5 หัวฉีดครับ
พี่ๆๆท่านใด พอจะมีเซนเซอร์ตามที่พี่คี้แนะนำ ให้ผมได้ยืมมาลองทดสอบดูบ้างมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 01:44:14 PM โดย bowdaos »

ออฟไลน์ kee

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:51:10 PM »
ถ้าเป็นตัวนี้ลองดูเลยครับน่าจะเปลียนครับคงดีขึ้นเชนเชอร์อาจจะเริ่มเสือมเครื่องปี95-96ใช้มานานแล้วลองดูนะครับถ้าดีแล้วจะได้เป็นไกด์ให้คนอื่นๆได้รู้ด้วย