ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการดู gc8 หน่อยค่ะ  (อ่าน 4421 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyff

• *
  • Popular Vote : 0
ขอความรู้เรื่องการดู gc8 หน่อยค่ะ
« เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 08:04:09 PM »

เวลาไปดูรถไม่รู้เลยว่าต้องเริ่มดูจากตรงไหนค่ะ
และจุดไหนที่สำคัญและควรสังเกตคะ รบกวนพี่ๆช่วยให้ความรู้นู๋หน่อย5555
นู๋พอดูเป็นบางอย่งแต่ก็แค่คร่าวๆ ลงลึกยัง งงๆ อยู่
ก็ได้แต่เออ ออ ตามเค้าไปเวลาไปดูรถ ศึกษามาบ้าง
แต่แค่ในระยะเวลา1ปี ความรู้นู๋ก้ยังไม่แน่นพอ รบกวนพี่ๆให้คำแนะนำหน่อยนะคะ

ตั้งใจที่จะซื้อ gc8 คอแดงค่ะ อยากได้เดิมๆค่อยทำค่อยศึกษา
แต่คาดว่าน่าจะอีกสักพักใหญ่ๆถึงจะได้มาครอบครอง
ตอนนี้ก็นั่งเพ้อในฝันไปก่อน 555

ถ้าพี่ๆเจอเด็กผู้หญิงตัวสูงๆไปด้อมๆมองๆ รถพวกพี่ๆ ตามลานจอดรถห้างบ้าง
ตามที่ต่างๆบ้าง บนถนนขับรถเทียบข้างพี่ๆบ้าง ขออภัยนะคะ นู๋ป่าวทำไรนะ  mush26
แค่เห็นแล้วมันอดใจวิ่งเข้าใส่ไปแอบมองไม่ไหว555

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
Re: ขอความรู้เรื่องการดู gc8 หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 08:49:37 PM »
เอาแล้วสิๆ มีพี่สาวสุดซิ่งมาเยือนชมรมเราแล้ว  mush19 mush19  ยินดีต้อนรับล่วงแล้วกันครับ  mush21 mush21

ส่วนเรื่องของการดูรถ GC8 แท่นั้น ดูยากจากภายนอกครับ  เพราะทำกันเยอะครับ  ให้ผู้รู้จริงมาตอบละกันครับ  emo65o emo65o

ถ้าเป็นไปได้ลองเปิดฝากระโปงดูแล้วลองดูเลขตัวถึงตรงข้างบนขวามือครับ มันจะแพลทเลขตัวถึังอยู่ครับ นี้รูปตัวอย่างครับ ขออนุยาทเจ้าของรูปด้วยนะครับ ยังก็ให้ได้รถไวไวนะครับพี่สาว  emo64o emo64o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 08:55:49 PM โดย F@M3 »
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
Re: ขอความรู้เรื่องการดู gc8 หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 08:52:59 PM »
gc 8 ดูจากเพลท ถ้าหันหน้าเข้าหน้ารถจะอยู่ตรงเบ้าโช๊คขวามือ แสดงว่าเมื่อก่อนเมื่อก่อนเป็นเครื่อง  2.0 turbo  การจะดูว่าตัวถังว่าสภาพสมบูรณ์ดูค่อนข้างยาก
ทางที่ดีพาช่างไปดูด้วยก็ดี หรือซื้อรถบ้านลองถามประวัติดูว่าไม่เคยชนหนักมา ลองขับก็เป็นอีกทางเลือก ถ้าเจ้าของไม่ให้ขับก็นั่งไปกับเขา ขับที่ความเร็วสูงๆรถนิ่งไหม ถ้าออกอาการผิดปกติของตัวถังก็ไปหาคันใหม่  เห็นบางท่านก็นำ gc3 gc6 ซึ่งตัวถังน่าจะสดกว่าเพราะเป็นรุ่นไม่มี Turbo มาลงเครื่องใหม่ก็วิ่งดีนะครับ

ออฟไลน์ tyff

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:12:07 PM »
ถ้าจะลงเครื่องใหม่ควรจะเป็นเครื่องของตัวไหนคะแล้วราคาน่าจะอยู่ที่ประมานเท่าไหร่คะ

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:23:02 PM »
ถ้าจะลงเครื่องใหม่ควรจะเป็นเครื่องของตัวไหนคะแล้วราคาน่าจะอยู่ที่ประมานเท่าไหร่คะ

ตัวเลือกเยอะครับ ลงได้หมดเลยคครับ แนะนำให้เอาเครื่องตัวตาเหยี่ยว (2003-2005) หรือหน้าหมู (2006-2007) ครับถ้าพี่มีงบพอสมควร แต่ถ้าไม่ก็แนะนำให้หาเครื่องตากลม (2001-2002) มีตั้งแต่ต่ำกว่า 1 แสน ไปจนถึง 6 แสนปลาย คือตัวหน้าแมว จำไว้ว่าถูกสุดสดน้อยสุดครับผม   
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:31:08 PM »
แปลก นานๆจะเจอสาวที่สนใจซูบารุ ยินดีต้อนรับครับ แนะนำว่าถ้าเวลาสนใจรถคันไหนอาจจะมาถามๆพี่ๆในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ เพราะซูบารุวงมันแคบ รู้จักกันเกือบหมดหรือไม่ก็สอบถามประวัติจากเจ้าของว่าปกติเซอร์วิสที่ไหนแล้วสอบถามไปที่อู่นั้นๆ ก็น่าจะได้ข้อมูลมาพอสมควรอยู่ ขอให้สมหวังไวๆของผมเองยังรอตั้งเจ็ดแปดปีกว่าฝันจะเป็นจริง mush26

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:42:44 PM »
ตัวเลือกเยอะครับ ลงได้หมดเลยคครับ แนะนำให้เอาเครื่องตัวตาเหยี่ยว (2003-2005) หรือหน้าหมู (2006-2007) ครับถ้าพี่มีงบพอสมควร แต่ถ้าไม่ก็แนะนำให้หาเครื่องตากลม (2001-2002) มีตั้งแต่ต่ำกว่า 1 แสน ไปจนถึง 6 แสนปลาย คือตัวหน้าแมว จำไว้ว่าถูกสุดสดน้อยสุดครับผม   

ประมาณด้านบนเลยครับ แต่ที่แน่ๆถ้าเอาจริงหารถให้ได้ก่อน กำหนดงบดีๆ เอาแบบที่ทำมาแล้วไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องก็ได้ น่าจะประหยัดกว่าพอสมควร หรือกะว่าจะเปลี่ยนแน่นอน บางท่านก็เอา gc3 gc6 หรือ Gc8 เครื่องเน่าๆ(แต่ตัวถังยังดีนะ)มาทำ หาหัวตัดมาใส่ เช่น Gc 8 V5 V6 ก็ได้ปีใหม่ๆหน่อย จะได้คอนโซนเหมือนเดิมเปะๆรับกับกระจกหน้าและประตูพอดีไม่ต้องแปลง ส่วนตากลม  ตาเหยี่ยว จะมีวาวแปรผันประหยัดน้ำมันอีกนิดแรงขึ้นอีกหน่อยมีเกียร์ auto ให้เลือกด้วยนะ ถ้าคอแดง sti จะเป็นเกียร์ 6 speed หน้าปัดดิจิตอลเข็มกวาดสวยดี อัตตราทดชิดขับมันๆ รถติดๆเหยียบครัช(แข็งพอควรเพื่อรับกับม้าที่มาก) ไหวบ่   คิดให้ดีๆ อย่าทำตามผมนะซ่อมเปลี่ยนทุกอย่าง(เครื่อง ช่วงล่างเดิม) ไปจนจุก  สุดท้าย เปลี่ยนใส่หัวตัดเหยี่ยว STI 2005 ทั้งเครื่องช่วงล่างทั้งหมด คอนโซน  พูดง่ายเกือบทั้งคัน จะเริ่มแบบใหนคิดให้ดี อย่าลืมดูงบด้วยละครับ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:50:18 AM »
สิ่งที่เห็นอาจไม่ไช่สิ่งที่เป็นเสมอไป หาข้อมูลเยอะๆจากหลายๆแหล่ง ของย้อมแมวยัดไส้มันเยอะ!!! mush32
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:49:42 PM »
ถูกต้องคร้าบบบ เอามาเก็บเองตั้งหลายอย่างกว่าจะนิ่ง  mush26