ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอสอบถามเกี่ยวกับThrottle controller หน่อยครับ  (อ่าน 4730 ครั้ง)

ออฟไลน์ mali

• *
  • Popular Vote : 9
 สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนพี่ๆเพื่อน ชาวซูครับ
  พอดีผมขับแมว 5 ประตู เครื่อง 1.5 ออโต้ อยู่ครับ รถค่อนข้างอืดเวลาเร่ง เลยคิดว่าจะไปติด Throttle controller อ่ะครับ(ตอนนี้ยังไม่มีแผนวางเครื่องใหม่หนะครับ อยากขับเดิมๆไปก่อน ไม่มีตัง5555) เลยอยากสอบถามเพื่อนๆพี่ๆครับว่า
  1. ติดตัวนี้แล้วมันช่วยเรื่องอัตราเร่งได้จิงหรือไม่
  2. มีผลกับเครื่องยนต์ในระยะยาวหรือไม่ครับ
  3. อัตราการดื่มน้ำมันของรถจะเปลี่ยนแปลงไปทางใดและเยอะมากหรือไม่(ในกรณีตั้งเป็น Mode sport นะครับ ไม่นับ mode eco)
  4. ดูอยู่ 2 ยี่ห้ออ่ะครับ Pivot -3 drive(ราคาเหยียบหมื่น ค่อนข้างแพงทีเดียว) กับ  Shadow E-drive (ราคาเกือบครึ่งของ Pivot) พี่ๆว่า ใช้ตัวไหนดีครับ pivot ก็แอบแพง แต่ shadow ก็ไม่รู้ว่ามันจะเวิร์กไม๊อ่ะครับ
      หรือมียี่ห้ออื่นๆแนะนำครับ
  5. ข้อดี และ ข้อเสีย ที่พี่ๆในบอร์ดเคยใช้อ่ะครับ มันเป็นอย่างไรบ้าง
  6. แมวเหมียวของผมสมควรจะโดนไม๊ครับ mush21

ถามซะยาวเลยครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่อ่ะครับ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆช่วยกันชี้แนะด้วยค้าบบ
  ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

• *
Re: รบกวนขอสอบถามเกี่ยวกับThrottle controller หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 01:25:28 AM »
 รบกวนเพื่อนๆแนะนำหน่อยค้าบบบบ mush30

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
Re: รบกวนขอสอบถามเกี่ยวกับThrottle controller หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:03:02 AM »
ไม่เคยใช้นะครับ แต่จะบอกวามันไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้นหรอก

เข้าใจง่ายๆมันเก็คือตัวปรับระยะการเหยียบคันเร่งหนะครับ ใช้กับพวกคันเร่งไฟฟ้า

แบบว่าเหยียบนิดเดียวแต่รู้สึกว่ารถพุ่งเพราะมันไปหลอกสัญญาณเข้ากลองว่าเราเหยียบเยอะขึ้น

สมมุติว่าเท้ากดไป 1/4 แต่กล่องจะหลอกECUว่าเท้าเรากดไป 1/2 แล้วประมาณนั้นเองครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:44:42 AM »
เคยใช้ใน RX8ครับ  mush37

อย่างพี่ MOJOJOJO ว่าไม่ได้ทำให้รถแรงขึ้น

แต่ไปเร่งสัญญาณ ให้ ลิ้นเปิดเร็วขึ้น delay น้อยลง เท่านั้น

เช่น ตีนตะเองเหยียบ คันเร่งแล้ว อีก 0.5 วิ  ลิ้นจะเปิด เท่าที่ ตะเองเหยียบ

อีตัวนี้ จะทำให้ ลิ้นเปิด ด้วยเวลา 0.2 อะไรอย่างนี้ ร่วมกับ ปริมาณอย่างที่พี่MOJOJOJO ว่า

1. ติดตัวนี้แล้วมันช่วยเรื่องอัตราเร่งได้จิงหรือไม่  เพิ่มได้ครับ จากที่บอกข้างต้น
  2. มีผลกับเครื่องยนต์ในระยะยาวหรือไม่ครับ    อันนี้ไม่ทราบครับ ใช้ยังไม่ยาว มาขับซูซะก่อน
  3. อัตราการดื่มน้ำมันของรถจะเปลี่ยนแปลงไปทางใดและเยอะมากหรือไม่(ในกรณีตั้งเป็น Mode sport นะครับ ไม่นับ mode eco)  ดื่มมากขึ้นครับ
  4. ดูอยู่ 2 ยี่ห้ออ่ะครับ Pivot -3 drive(ราคาเหยียบหมื่น ค่อนข้างแพงทีเดียว) กับ  Shadow E-drive (ราคาเกือบครึ่งของ Pivot) พี่ๆว่า ใช้ตัวไหนดีครับ pivot ก็แอบแพง แต่ shadow ก็ไม่รู้ว่ามันจะเวิร์กไม๊อ่ะครับ  ตอนที่ใช้ ใช้ Pivot -3 drive ดูราคาดีๆครับ ว่ารวม harness มาหรือยัง อีกอันไม่รู้จักครับ
      หรือมียี่ห้ออื่นๆแนะนำครับ
  5. ข้อดี และ ข้อเสีย ที่พี่ๆในบอร์ดเคยใช้อ่ะครับ มันเป็นอย่างไรบ้าง ข้อดี .........ได้อัตราเร่ง ในใจ อิอิ ดูเท่ห์   ข้อเสีย  เสียตังค์ รถไม่ได้แรงขึ้นจริง ขับไปอีกแป๊บๆก็ชิน
      แล้วก็ไม่รู้สึกอะไร

6. แมวเหมียวของผมสมควรจะโดนไม๊ครับ  ลองนับข้อดีได้ ห้าข้อก็ตกลงใจใช้ครับ

ผมว่าไปตามที่เคยใช้นะคับ   ความรู้จิงจิง  ไม่มี mush21

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:22:21 AM »
ใน thaidriver สัก 2 ฉบับก่อนมั๊ง อ.ศิริบูรณ์ พูดถึงเรื่องนี้ บอกว่า
จะทำให้ เกียร AT เสียเร็วขึ้นเพราะ จะไปเหมือน click-down ตลอด
(ผมคงใช้ศัพท์ไม่ผิดมั๊ง  mush32 ขับแต่ MT)
การshift เกียรลงโดยไม่จำเป็น ทำให้ torque convertor หมดอายุเร็วขึ้น
แต่ถ้าไปเปลี่ยนเครื่อง ก็ไม่ต้องไปสนใจ ใช้เลยโลด  mush21

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:22:38 AM »
 โอ้!!! เป็นความรู้ใหม่ ขอบคุณมากๆครับ  mush21

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 11:32:26 AM »
มาเก็บความรู้ครับ   กำลังสนใจ

ออฟไลน์ clubxxx

• *
  • Popular Vote : 16
  • -*-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 12:26:38 PM »
ผมกับมองว่าถ้าเราขับปกติ จะทำให้ประหยัดขึ้น นิดหน่อย

เพราะมันจะทำให้ คันเร่งเบาลง เราก็กด คันเร่งน้อยลง

ทำให้เวลาขับเรื่อยๆ จังหวะคิกดาว์ท ไม่บ่อยเหมือนปกติ

แล้วในบางครั้ง แทนที่ในจังหวะเร่งแซง เราต้อง คิกดาว์ท อย่างเดียว

ถ้าเราตัวปรับ บ้างครั้ง กดลงไปหน่อย มันก็แซงพอแล้ว

ลองดูครับ ผมเคยใช้ Pivot 3-drive

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 01:24:06 PM »
ผมกับมองว่าถ้าเราขับปกติ จะทำให้ประหยัดขึ้น นิดหน่อย

เพราะมันจะทำให้ คันเร่งเบาลง เราก็กด คันเร่งน้อยลง

ทำให้เวลาขับเรื่อยๆ จังหวะคิกดาว์ท ไม่บ่อยเหมือนปกติ

แล้วในบางครั้ง แทนที่ในจังหวะเร่งแซง เราต้อง คิกดาว์ท อย่างเดียว

ถ้าเราตัวปรับ บ้างครั้ง กดลงไปหน่อย มันก็แซงพอแล้ว

ลองดูครับ ผมเคยใช้ Pivot 3-drive

ขอบคุณครับคุณ clubxxx
 ถามต่อนิดนึงครับ Pivot 3-drive นี่ถือว่าโอเคกับราคาไม๊ครับ หรือใช้ยี่ห้ออื่นที่ถูกลงมาหน่อยดีครับ ผมไม่ค่อยแน่ใจเรื่องคุณภาพอ่ะครับ
 ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 09:11:37 PM »
ไปหาคนที่เขารับรองแหวนคันเร่ง ในวีออสคลับเยอะแยะ 300 เอง เหมือนกันแหละ แค่เป็นการแต่งคันเร่งแบบแมนนวลอ่ะ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:51:00 AM »
อ่อๆ เออใช่ๆพี่อ๊าทเคยบอกผมทีนึง ลืมคับๆ เด๋วลองไปศึกษาดูก่อนครับ ขอบคุณพี่อ๊าทมากครับ  mush21

ออฟไลน์ Prayad

• *
  • Popular Vote : 3
  • คนรักsubaru
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:01:45 AM »
ถามคุณMali. หน่อยครับ

ใช้แมว1500 ออโต้ อัตราดื่มนำ้มัน กี่โลลิตรครับ

พอดีเล็งๆอยู่ครับ
คนรัก  Su

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:59:15 AM »
1500 นี้ไม่ทราบครับ
แต่หากเป็น WRX , Sgt ยังพอคุยกันได้

ทุกอย่างมันขึ้นกับเท้าขวาครับว่า จะกดให้กินหรือไม่กิน

ก่อนนี้ผมก็ ปรับเล่นไปๆมาๆ ตอนนี้เลิกละ
ทำให้มันคล้ายคันเร่งสาย ดูจะเสมือนจริงมากสุดครับ

อีกอย่างพวกกดปุ่มไว้ โหมดเบาแล้ว เกิดจะแซง เร่งไปแล้วมันไม่ไป
ก็จะอันครายนะครับ ธรรมดาเลยจะตั้งตำแหน่งที่กดสุดจะเปิดเท่ากันหมดทุกโหมด

ส่วน ระยะก่อนจะสุด ก็จะมี กราฟ ต่างๆกันไป ครับ พุ่งต้น แผ่วกลางปลาย
หรือ แผ่วต้น พุ่งกลางปลาย

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 07:52:24 PM »
ถามคุณMali. หน่อยครับ

ใช้แมว1500 ออโต้ อัตราดื่มนำ้มัน กี่โลลิตรครับ

พอดีเล็งๆอยู่ครับ
ล่าสุดวัดได้ประมาณ 8 โลลิตรครับ
 พึ่งเข้าไป MIT มา เห็นมีรถใหม่เข้ามาเกือบสิบคันเลยนะครับ(เซลล์บอกจำนวนมา ไม่รู้เท็จจริงยังไง) แต่ตัว 1500 ค่อนข้างอืดนะครับ แต่ถ้าจะลงเครื่องใหม่อยู่แล้ว ก็ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ Prayad

• *
  • Popular Vote : 3
  • คนรักsubaru
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:38:38 PM »
ล่าสุดวัดได้ประมาณ 8 โลลิตรครับ
 พึ่งเข้าไป MIT มา เห็นมีรถใหม่เข้ามาเกือบสิบคันเลยนะครับ(เซลล์บอกจำนวนมา ไม่รู้เท็จจริงยังไง) แต่ตัว 1500 ค่อนข้างอืดนะครับ แต่ถ้าจะลงเครื่องใหม่อยู่แล้ว ก็ไม่เป็นไรครับ

ขอบคุณครับผม. กำลังหาข้อมูลครับ.   ถ้าติดแก๊สน่าจะประหยัดขึ้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 10:39:50 PM โดย Prayad »
คนรัก  Su