ผู้เขียน หัวข้อ: [UPDATE ยอดบริจาค 25 Oct] เล่าเรื่องการเข้าไปช่วยเหลือคนเดือดร้อนใน ต.บางปะหัน  (อ่าน 13173 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
ขออนุญาติอัพเดทยอดบริจาคและปิดการรับบริจาคแล้วนะครับ ตอนนี้มีคนโอนเงินมาแล้วไม่ได้แจ้งอยู่จำนวนหนึ่งหรือแจ้งมาแล้วแต่มือถือผมตกน้ำตอนเข้าไปช่วยคนในนวนคร รบกวนแจ้งชื่อมาด้วยนะครับผมจะได้ทำการแก้ไขครับ  ตอนนี้ของส่วนหนึ่งถูกซื้อและเริ่มแพคแล้ว เหลืออีกบางส่วนที่กำลังจัดหาอยู่ เมื่อค่าใช้จ่ายทุกอย่างสรุปจะแจ้งให้ทุกท่านทราบอีกครั้งหนึ่งครับ

น้ำดื่มที่ทางคุณแบ๊งค์และพี่เคนบริจาคมาส่วนหนึ่งผมนำการไปมอบให้ผุ้ประสบภัยใน นวนครนะครับ ส่วนที่เหลือจะนำเข้าไปมอบให้ชาวบ้านที่ติดอยู่ตามบ้านใน ต.บางปะหันครับ

ความเดิมตอนที่แล้ว

ขออนุญาตินำเรื่องราวที่ผมไปมอบสิ่งของให้กับผู้ประสบอุทกภัย ที่ ต.บางปะหันมาให้ดูกันนะครับ พูดได้คำเดี่ยวว่าใครไม่เจอไม่พบเองไม่มีวันเข้าใจ
ผมเห็นว่าในนี้ยังไม่มีโครงการให้ความช่วยเหลือผุ้ที่ได้รับความเดือดร้อนอย่างเป็นจริงเป็นจัง
ผิดจากเมื่อก่อนที่ผมเข้ามาอ่านในในปีก่อนๆที่ผมมักเห็นทีมงาน Siam Subaru มักจะตื่นตัวในเรื่องการให้ความช่วยเหลือต่างๆ ตั้งแต่ผมยังไม่มีรถจนเกิดความประทับใจ
แต่ทำไมปีนี้กลับเงียบๆ เราจะไม่ช่วยคนเดือดร้อนกันแล้วเหรอครับ ? ไม่อยากให้น้ำใจที่เคยมีมากมายใน SSS เลือนหายไปตามกาลเวลา
ถึงผมจะไม่ค่อยร่วมกิจกรรมบวกกับชอบทำตัวสันโดด แต่ก็อ่านอยู่ตลอด
เลยขออนุญาติเข้ามากระตุ้นทุกท่านให้เล็งเห็นถึงความเดือดร้อนของผู้ที่รับน้ำแทนคนกรุงเทพอย่างเราๆครับ เราอยู่สบายน้ำไม่ท่วมก็เพราะ
จังหวัดต่างๆรอบกรุงเทพฯต้องรับน้ำแทนพวกเรา ผมไม่สนใจเลยว่าคนที่ได้รับความเดือดร้อนนั้นสีอะไร แต่ช่วยเพราะมนุษยธรรมครับ

ผมได้รวบรวมเงินผ่านเพื่อนๆในเฟสบุ๊คด้วยชื่อโครงการ " น้ำใจคีย์บอร์ด "  รวมถึงแจกแจงเงิน ที่ได้รับมาทุกบาททุกสตางค์ว่านำไปใช้อะไร เพื่อง่ายในการตรวจสอบ
สามารถดูได้ที่ลิงค์นี้ครับ เงินรับเค้ามาต้องตรวจสอบได้ นี่คือหัวใจสำคัญการการระดมทุนบริจาคหรือการบริหารเงินผู้อื่น

http://www.facebook.com/note.php?note_id=10150853821345012

ส่วนนี่คือสิ่งที่ผมไปลงพื้นที่มาครับ  คนเดือดร้อนอีกมากมายที่รอคนที่เหลือช่วยคนที่ขาด
ผมจะกลับไปอีกทีในวันหยุดสิ้นเดือน ตอนนี้ผมให้ทาง อบต.ลิสรายการดังต่อไปนี้อยู่ครับ
1. จำนวนหมู่บ้านใน ต. บางปะหัน
2. จำนวนคนที่ติดอยู่ในแต่ละหมู่บ้านว่ามีกี่คน โดยแยกเป็น
- ผู้ชาย
- ผู้หญิง
- ผู้สูงอายุ
- เด็กโต
- เด็กอ่อน
โดยแต่ละประเภทจะแยกไปถึงสุขภาพว่า
- มีผู้ป่วยเท่าไหร่ เป็นอะไร
- โรคประจำตัว

จะเอาจำนวนทั้งหมดมาคำนวนถึงของที่จะต้องซื้อเข้าไปเพื่อให้มันใช้ประสิทธิภาพมากที่สุดครับ
ผมทำสูตรคำนวนไว้แล้วครับว่าต้องซื้อของอะไรมั่งเท่าไหร่ รอจำนวนคนมาจะเอาไปใส่สูตรคำนวนก็จะออกมาเป็นสิ่งของที่ต้องซื้อได้เลยครับ
ตอนนี้ที่ขาดก็แค่เรือยนต์ที่จะเอาขนของเข้าไปในพื้นที่ครับ แต่ก็ได้มีการประสาน ต. ใกล้เคียงรวมถึงมูลนิธิแถวนั้นไว้แล้ว
หลังจากนั้นเราก็จะพายเรือเข้าไปตามหมู่บ้านต่างๆเพื่อมอบสิ่งของครับ

ลองดูรูปและบทความที่ผมเขียนไว้นะครับ ว่านี่ของจริงที่เกิดขึ้นแล้วในประเทศไทย

ด้วยความเคารพสมาชิกทุกท่านครับ

จิ๊กโก๋อกหัก

ลิงค์ต้นฉบับครับ
http://www.facebook.com/note.php?note_id=10150853918850012
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2011, 11:04:01 AM โดย จิ๊กโก๋อกหัก »

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
ปัญหาของการช่วยเหลือมีหลายอย่าง แต่ที่เห็นชัดๆคือ การเข้าถึงผู้ประสบภัย ถามหลายๆหน่วยงาน หรือเพื่อนๆหลายๆคนแล้วพบว่า ของบริจาคส่วนใหญ่จะรวมอยู่ที่ศูนย์กลาง หรือหน่วยงานมากกว่าที่จะสามารถเข้าไปถึงมือผู้ประสบภัย เพราะหลายต่อหลายบ้านไม่มีเรือ หรือก็ไม่สามารถทิ้งบ้านเดินทางออกมารับของได้ 
และที่สำคัญ การที่อาสาเข้าไปถึง จุดน้ำท่วมต่างๆ มีความเสี่ยงสูงมาก ไม่ว่าจะด้วยกระแสน้ำหรือภัยจากสัตว์มีพิษหรือแม้แต่มนุษย์กันเอง ทำให้ความเข้าถึงเป็นไปได้ยากมากๆ

จากที่ได้คุยกับเตียคร่าวแล้ว ทางเตียได้เข้าไปถึงผู้ประสบภัยอย่างเข้าถึงตัว ซึ่งเต้อเห็นว่าน่าจะได้ประโยนช์และชัดเจนมากๆ
จึงอยากขอเชิญชวนชาว SSS มาร่วมกันบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบภัยกัน โดย ทางเตีย ได้อาสาเป็นผู้นำส่งให้ถึงมือผู้ประสบภัยโดยตรง..

พวกเราชาว SSS  ไม่เคยทอดทิ้งกันอยู่แล้ว ยังไงในภาวะฉุกเฉินเช่นนี้ จึงขออยากเชิญชวนมาร่วมด้วยช่วยกันน๊ะครับ
สามารถโอนเข้า บัญชี ของเตีย โดยตรงได้เลยครับ
เลขที่บัญชีของเตีย
Jirajkhun Apitanapont
735 - 2 - 57870 - 8
KBank Saving

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 05:51:02 PM โดย Hiter »

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
เห็นว่าเตียจะไปอีกครั้งช่วงปลายเดือนนี้ พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใด อยากช่วยเหลือในครั้งนี้ ก็ติดต่อเข้ามานะครับ

อยากถามเตียด้วยว่า หากว่า มีใครอยากจะไปด้วยในปลายเดือนนี้ จะมีปริมาณ รถ หรือ เรือ พอสำหรับเพื่อนสมาชิก ในการเดินทางหรือไม่ครับ หากต้องการร่วมเดินทางแบบเข้าถึงผู้ประสบภัยจริงๆ  และต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างด้วยครับ

หรือ รบกวนเตียนิดนึงครับ ว่าสิ่งของที่ต้องการ หากมีเพื่อนสมาชิกท่านใด อยากร่วมซื้อไปสมทบครับ รวมถึงแจ้งรายละเอียดเลขที่บัญชี ในนี้ด้วยก็ได้ครับ ว่าจะสามารถโอนเงินไปร่วมบริจาคได้อย่างไรครับ

ขอบคุณที่เตียเอาเรื่องราวมาแบ่งปันในนี้ครับ ติดตามอ่านใน FB อยู่ตลอด ซึ้งน้ำใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 12:24:32 PM โดย Tabuu »
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
เห็นว่าเตียจะไปอีกครั้งช่วงปลายเดือนนี้ พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใด อยากช่วยเหลือในครั้งนี้ ก็ติดต่อเข้ามานะครับ

อยากถามเตียด้วยว่า หากว่า มีใครอยากจะไปด้วยในปลายเดือนนี้ จะมีปริมาณ รถ หรือ เรือ พอสำหรับเพื่อนสมาชิก ในการเดินทางหรือไม่ครับ หากต้องการร่วมเดินทางแบบเข้าถึงผู้ประสบภัยจริงๆ  และต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างด้วยครับ

ขอบคุณที่เตียเอาเรื่องราวมาแบ่งปันในนี้ครับ ติดตามอ่านใน FB อยู่ตลอด ซึ้งน้ำใจครับ

จากที่คุยกับเตีย และอาสาหลายๆคน เขาแนะนำว่า น่าจะไม่สะดวกที่จะให้คนกลุ่มใหญ่ไปกัน เนื่องจากการเดินทางที่ไม่สะดวก ที่จอดรถหรือแม้กระทั้งเรือเองมีจำกัด อยากให้ขนของบริจาคไปให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้มากกว่าขนคนเข้าไป นอกจากนี้ในการจัดการต่างๆ คนน้อยจะคล่องตัวกว่าครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 12:25:29 PM โดย Hiter »

• *
  • "บุญมี"
ถ้าอย่างนั้น รบกวนเตียนิดนึงครับ ว่าสิ่งของที่ต้องการมีอะไรบ้าง หากมีเพื่อนสมาชิกท่านใด อยากร่วมซื้อไปสมทบครับ(หรือเหมือนเดิมจากครั้งก่อน เพื่อนสมาชิก จะได้สามารถเข้าไปดูได้ในลิงค์ที่ให้มาครับ )

รวมถึงแจ้งรายละเอียดเลขที่บัญชี ในนี้ด้วยก็ได้ครับ ว่าจะสามารถโอนเงินไปร่วมบริจาคได้อย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 12:27:09 PM โดย Tabuu »
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
 mush1
ผมเห็นของสิ่งหนึ่งที่น่าจะมีประโยชน์คือ ไฟฉายพร้อมวิทยุ มือปั่น (บางอันมี แผงโซล่าด้วย)
แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้หาซื้อได้ที่ไหน ใครพอจะมีจุดขายไหมครับ

แล้วจากที่เตียได้ไปสัมผัสมาตรงๆ อยากทราบว่าผู้ประสพภัยต้องการสิงของจำพวกไหนครับ
จะได้ไปหาได้ตรงกับที่จำเป็น

และขอเสนออีกนิดนึง
คือขากลับออกมาหากนำถุงดำใส่ขยะที่บ้านเค้าออกมาได้ด้วยก็น่าจะดีนะครับ
ผมแค่คิดไปว่า มีแต่คนเอาภาชนะไปส่งแล้วเค้าจะเอาไปทิ้งที่ไหนนอกจากลอยน้ำไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 01:27:26 PM โดย S-GT lover »

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
ผมอยู่นนทบุรีสาย 340 ไปสุพรรณอ่วมจริง ๆ ครับ
ถนนบางช่วงท่วม ครึ่งเมตรบางช่วง 1 ม. กว่า
เมื่อวานไปห้างในเมืองเหตุการณ์ปกติ มีเดินแฟชั่นโชว์กันสบาย ๆ ไม่ได้มีการรับบริจาคแต่อย่างใด

อยากจะบอกจิงว่าคนกทม. ไม่ได้เดือดร้อนเพราะรอบนอกเขาโดนไปเต็ม ๆ น่ะครับ
ตอนนี้นิคมอยุธยาโดนไป ขนาดนี้ ปี 55 วิกฤติแน่
ช่วยโพสตเลขที่ บช ด้วยครับบริจาคด้วย
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
ขอปรบมือดังๆ ให้เตียนะครับ ขาดเหลืออะไรเตียบอกได้เลยนะครับ ถ้าช่วยได้ ช่วยเต็มที่แน่นอน mush23

แต่ขออนุญาตกระทู้ของเตียด้วยนะครับ หวังว่าคงจะไม่ว่าอะไรนะครับ ยังมีเพื่อนใจบุญของเราอีกคนคือ อาร์ต (arto112) นะครับ ที่มีความตั้งใจดีๆ ที่จะช่วยพี่น้องที่โดนน้ำท่วมที่นครสวรรค์ด้วยอีกแรงนึง

ตามกระทู้ด้านล่างนี้เลยนะครับ

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=89320.0

คนไทยไม่ทิ้งกันนะครับ  mush19
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ KaMz`

• *
  • Popular Vote : 8
เป็นกำลังใจให้นะครับพี่เตีย  emo65o emo65o emo65o

ปล.ตอนนี้รถจอดหลบฝนอย่างเดียวเรย 555+

• *
mush1
ผมเห็นของสิ่งหนึ่งที่น่าจะมีประโยชน์คือ ไฟฉายพร้อมวิทยุ มือปั่น (บางอันมี แผงโซล่าด้วย)
แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้หาซื้อได้ที่ไหน ใครพอจะมีจุดขายไหมครับ

แล้วจากที่เตียได้ไปสัมผัสมาตรงๆ อยากทราบว่าผู้ประสพภัยต้องการสิงของจำพวกไหนครับ
จะได้ไปหาได้ตรงกับที่จำเป็น

และขอเสนออีกนิดนึง
คือขากลับออกมาหากนำถุงดำใส่ขยะที่บ้านเค้าออกมาได้ด้วยก็น่าจะดีนะครับ
ผมแค่คิดไปว่า มีแต่คนเอาภาชนะไปส่งแล้วเค้าจะเอาไปทิ้งที่ไหนนอกจากลอยน้ำไป

ขอบคุณครับพี่ป๊อก เที่ยวนี้ผมเข้าไป ได้เตรียมวิทยุขนาดเล็กใส่ถ่านไว้เรียบร้อยครับ เพราะหากไม่มีวิทยุ มันก็เหมือนคนโลกมืดถูกตัดขาดจากโลกภายนอกไปเลย
ส่วนถุงขยะขนาดใหญ่ผมยัดไว้ในถุงยังชีพทุกถุงตั้งแต่คราวที่แล้วแล้วครับ แต่ปัญหาคือ ผมมีแค่เรือพาย ครั้นจะรับขยะจากบ้านเค้ามาก็ลำบาก ได้แต่นำถุงขยะไปให้ให้เค้ามัดรวมกันเก็บไว้เพราะส่วนใหญ่คือของแห้งที่ไม่ส่งกลิ่นเหม็นมากมาย

• *
@ พี่ต่อ : ยินดีครับพี่ ขอบคุณสำหรับเงินบริจาคครั้งที่แล้วครับ

เลขที่บัญชีผม
Jirajkhun Apitanapont
735 - 2 - 57870 - 8
KBank Saving

ใครโอนมาแล้วแจ้งผมด้วยนะครับในกระทู้นี้หรือใครจะเปิดกระทู้ใหม่ก็ได้ครับ  อยุธยาเป็นจังหวัดใหญ่ มีหลายอำเภอ มากตำบล  สิ่งของยังไปไม่ถึงอีกมาก เพราะระบบการจัดการที่ห่วยแตก นักการเมืองที่เอาแต่หน้า อย่าคาดหวังกับทางรัฐบาลครับ เพราะเรื่องจริงอีกมากมายที่ยังไม่ถูกนำเสนอ ตอนนี้คนไทยต้องสามัคคี้กัน  คนที่เหลือช่วยคนที่ขาด ช่วยๆกันครับ

ผมนำเงินทุกท่านไปใช้โดยทุกท่านจะสามารถตรวจสอบได้ครับ ผมทำบัญชีรายรับเข้าและเมื่อซื้อของจะมีรายการของที่ซื้อ เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ รับประกันได้ครับ
จิ๊กโก๋คนนี้ไม่โกงเงินใคร มีแต่คนโกงจิ๊กโก๋ประจำ !

• *
ตอนนี้สิ่งของที่ขาดคือ อาหารแห้งที่เก็บได้นานๆ / น้ำดื่ม / ของอุปโภค ครับ เพราะอะไรมันก็ขาดไปหมด ถามว่าทำไมถึงขาด เพราะทางการบอกว่าไม่ต้องเข้าไปช่วยทางการช่วยเองได้  แต่เอาเข้าจริงคือของทุกอย่างที่พวกบริจาคเอาหน้าเอย พวกผักชีโรยหน้าเอย เค้าเอาไปลงที่ศาลากลาง ซึ่งตรงนั้นเองก็ไม่มีระบบแจกจ่ายของอย่างดีพอ ของที่ได้มา ไม่มีการเช็คว่า จ.อยุธยา มีกี่ อำเภอ กี่ตำบล คนที่ติดอยู่กี่คน ทุกวันนี้ ตำบลต่างๆต้องโทรไปเช็คจากส่วนกลางเองว่าจะเอาของมาดรอปทิ้งไว้ที่จุดแจกจ่ายบริเวณสายเอเซียยังไง แล้วค่อยขับเรือยนต์ไปรับของ  เพราะฉนั้นหากคนไปที่ศาลากลางตรงอยุธยาก็จะเห็นแต่ของเยอะแยะและคิดว่าคนคงได้ของแล้ว ซึ่งแท้จริงแล้ว
ทุกศูนย์ที่รับของ ไม่มีระบบแจกจ่าย สิ่งของ ที่ดีพอครับ

ผมเห็นว่าตอนนี้ใครมี connection ในการเข้าถึงชาวบ้านไม่ว่าช่องทางไหนก็ดีทั้งหมดครับ ไม่จำเป็นต้องร่วมกับผมก็ได้ถ้ามีช่องทางอื่นที่ถึงเหมือนกัน  เพราะลำพังผมเองเลือก ต.บางปะหัน ไม่ใช่ อำเภอนะครับ เพราะว่าผมสามารถเข้าถึงและเห็นพื้นที่จริงมาแล้ว เราจึงเข้าไปช่วยเหลือต่อ หลังจากน้ำลดผมก็จะมีโครงการเข้าไปเยียวยาเด็กนักเรียนในสถานศึกษาต่อไปครับ

ผมมองว่าการช่วยเหลือผู้อื่น แน่นอนครับมันต้องเสียสละ ไม่ว่า จะแรง จะเงิน หรือ จะเวลา  แต่ทั้งหมดที่เราทำไป ก็เพื่อคนร่วมชาติครับ ไม่ว่าสีไหนตอนนี้มันไม่มีประโยชน์ที่จะมารังเกียจกันแล้ว ผมไม่อยากให้คนที่เหลือนิ่งเฉย อยากให้ทุกคนช่วยคนละนิดคนละหน่อยในช่องทางไหนก็ได้  ประเทศไทยเราไม่ได้เดือดร้อนจากน้ำท่วมอย่างเดียว ตอนนี้ประเทศไทยเราเดือดร้อนจากคนแล้งน้ำใจด้วยครับ  ช่วยๆกันนะครับ เพื่อตัวอย่างที่ดีของคนรุ่นลูกรุ่นหลานเราต่อไป

ออฟไลน์ Phob

• *
  • Popular Vote : 29
โอนให้แล้วครับ จิ๊กโก๋   3000 บาท

• *
โอนให้แล้วครับ จิ๊กโก๋   3000 บาท

ขอบคุณครับพี่ ซึ้งหวะ

• *
  • "บุญมี"
ร่วมช่วยด้วยครับ โอนไปแล้วครับ 1000 บาทครับ

emo65o