ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำในหม้อน้ำ"หม้อพักเล็กดัน"และน้ำ"หม้อพักใหญ่หาย" รบกวนขอความเห็นน่อยคับ  (อ่าน 12748 ครั้ง)

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
อาการรถที่เกิดขึ้น
1.น้ำหม้อพักเล็กดัน ตอนหลังจากดับเครื่องแปปเดียว และน้ำหม้อพักใหญ่หาย ประมาณ ครึ่งแก้วน้ำต่อวัน
2.รถ ไม่ฮีต ย้ำว่ารถไม่ฮีต อุณภูมิน้ำปกติ
3. เวลารถวิ่ง อุณภูมิ อยู่ประมาณ78องศา โดยประมาณ แต่หลังจากวิ่งแล้วไปติดไฟแดง องศาขึ้น90น่อยๆ  ขึ้นอย่างรวดเร็ว ผมว่ามันเร็วเกินไปนิด (DEFI)
4.พัดลมไม่ช่ายของ เดิม และมีขนาดเล็กกว่าเดิม(มากับหัวตัด)
5.น้ำมันเครื่องยังเปนสีปกตินะคับ

สิ่งที่สงสัยว่าจะพัง
1.พัดลมมันแรงไม่พอ

2.วาวล์น้ำ พัง
3.วาวล์น้ำไม่ได้ใส่ ที่คิดอย่างนั้นเนื่องจากเปนประสบการณ์ของรุ่นพี่ที่เล่าให้ฟังแล้วมันดูใกล้เคียง
4.หม้อน้ำตัน  เพราะเห็นมีคราบสนิมอยุ่เหมือนกาน
5.ฝาโก่ง
6.ประเก็นแตก
                                 รบกวนขอความเห็นพี่ๆทุกคนแล้วช่วยวิเคราะห์แต่ละข้อว่าความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน

ขอบคุนทุกๆคนล่วงหน้านะคับ mush21
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 11:14:12 AM โดย zordor_im »

ออฟไลน์ nuttyzx

• *
  • Popular Vote : 7
เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน........คือพัดลมหม้อน้ำเสตป2ไม่ทำงานคับ

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
เคยเป็นคล้ายๆกันครับ  ของผมพัดลมถอย หม้อนำตัน

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
ฝาหม้อน้ำ
พัดลมไม่แรง
วาวน้ำ
หม้อน้ำ

ของผมน้ำก็หายครับ  แต่ผมใช้ฝาหม้อน้ำ 0.9 ซึ่งจริงๆแล้วมันน่าจะเป็น  1.1  น้ำในถังพักหายเป็นประจำ 
  ของผมน้ำร้อนสุด ไม่เกิน 94  ครับปกติ 80กว่า
  ความร้อนน้ำมันเครื่อก็ร้อนสุด 100  ปกติก้ 90-94

ที่ว่าน้ำดันถังพักน้ำอันเล็กเนี่ย ดับเครืองแล้วเปิดฝาหม้อน้ำดูเลยเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 01:37:36 PM โดย YU-GARAGE ยู การาจ »
...YU...
GARAGE&CARCARE

• *
  • Zordor_im
ฝาหม้อน้ำ
พัดลมไม่แรง
วาวน้ำ
หม้อน้ำ

ของผมน้ำก็หายครับ  แต่ผมใช้ฝาหม้อน้ำ 0.9 ซึ่งจริงๆแล้วมันน่าจะเป็น  1.1  น้ำในถังพักหายเป็นประจำ 
  ของผมน้ำร้อนสุด ไม่เกิน 94  ครับปกติ 80กว่า
  ความร้อนน้ำมันเครื่อก็ร้อนสุด 100  ปกติก้ 90-94

ที่ว่าน้ำดันถังพักน้ำอันเล็กเนี่ย ดับเครืองแล้วเปิดฝาหม้อน้ำดูเลยเหรอครับ
คือพอเวลาดับเครื่องเสด แล้วผมจะเปิดฝากระโปรงดูประจำ เช็ดน้ำว่าเปนไงบ้าง แต่แค่เปิดฝากระโปรง ดูหันหน้าเข้ารถ ฝั่งขวา ก็จะเห็นเลยว่าน้ำนองแถวใต้หม้อพักเล็กเปนประจำ

• *
  • Zordor_im
เคยเป็นคล้ายๆกันครับ  ของผมพัดลมถอย หม้อนำตัน
หมายความว่า ถึงแม้รถจะไม่ฮีต แต่พัดลมทำงานเบา ก็สามารถ ทำให้น้ำดันหม้อพักเล็กได้ช่ายไหมคับ และเปนสาเหตุทำให้หม้อพักใหญ่น้ำหายด้วยช่ายไหมคับ ยังไงรบกวนน่อยนะคับ

• *
  • Zordor_im
ฝาหม้อน้ำ
พัดลมไม่แรง
วาวน้ำ
หม้อน้ำ

ข้อที่1 ฝาหม้อน้ำตอนแรกผมใช้1.3บาร์ และก็เลยลองเปลี่ยนมาเปน103kpa(ไม่รู้ใช่ 1.03 หรือเปล่า)
ข้อที่2  ถ้าเกิด  วาวล์น้ำไม่ได้ใส่ อ ากานจะเปนแบบนี้ไหมคับ
ข้อที่3  และถ้าวาวล์น้ำ  ตาย  อากานจะเปนอย่างไรคับ   ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
น้ำดันจากหม้อพัก แล้วน้ำในรังผึ้งหาย รถที่บ้านเคยเป้นนะครับ แต่ไม่ใช่ซูบารุครับ แต่เป้น ซูซูกิ เป็นที่ ฝาโก่ง กับ รังผึ้งหม้อน้ำตันครับ แรกๆมันจะไม่ฮีดครับ และใช้ไปเรื่อยๆ มันจะเริ่มฮีดละครับ
85sound and music studio 086-6896625

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
ข้อที่1 ฝาหม้อน้ำตอนแรกผมใช้1.3บาร์ และก็เลยลองเปลี่ยนมาเปน103kpa(ไม่รู้ใช่ 1.03 หรือเปล่า)
ข้อที่2  ถ้าเกิด  วาวล์น้ำไม่ได้ใส่ อ ากานจะเปนแบบนี้ไหมคับ
ข้อที่3  และถ้าวาวล์น้ำ  ตาย  อากานจะเปนอย่างไรคับ   ขอบคุนคับ

ข้อ 1 น่าจะเป้นแบบนั้นครับ
   ข้อ 2 อันนี้ไม่แน่ใจครับ
   ข้อ 3 ถ้าวาวน้ำไม่เปิด  ให้ใช้มือจับดูท่อยางหม้อน้ำดูครับ จะมีท่อนึงมันไม่ร้อนอุ่นๆอ่ะครับ  ให้จับตอนที่ได้ความร้อนปกติที่เราใช้อยู่นะครับหรือตอนพัดลมหม้อน้ำเริ่มทำงาน
...YU...

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
ของผมเคยเป็นอาการนี้เลยครับ เครื่องผมฝาโกงครับ

ออฟไลน์ monkeyart

• *
  • Popular Vote : 3
วาวล์น้ำล้า มันเลยปิดไม่ค่อยสนิด mush17

• *
  • Zordor_im
ของผมเคยเป็นอาการนี้เลยครับ เครื่องผมฝาโกงครับ
ไม่รู้ว่าอาการน้ำดัน ดันแบบไหน  น้ำในกระปุกพักใหญ่หายต่อครั้งเยอะไหม แล้วน้ำมันเครื่องเปลี่ยนสีเปล่าคับ

• *
ตอนครั้งก่อนผมน้ำดัน เกิดจาก บูสไหลไป 2 บาร์  น้ำดันถังพักทันทีเลย  2-3 วันน้ำมันเครื่องกลายเป็นนมเลย  55 

สรุปเปลี่ยนฝาใหม่  ประเก็นใหม่ๅ1.2mm   ปรับหน้าฝาสูบ  ปรับหน้าเสื้อสูบ  ครับเพราะโก่งทั้งฝาและเสื้อ  ประกอบกับก็ยังปกติครับใช้มาหลายเดือนแล้ว hi boost 1.3-1.4 บาร์ 

...YU...

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูครับ ถูกเงินที่สุด แล้วค่อยดูว่ามีรั่วที่ไหน (ต้องมีเพราะน้ำหาย-อาจเป็นท่อยางต่าง ๆ ซึ่งมีเยอะมาก)

ปล.ของผมรั่วที่ท่อยางใต้หม้อเหล็ก เห็นชัด ๆ ครับ

• *
  • Zordor_im
ถ้างั้นน่าจะไม่ช่ายฝาโก่ง เพราะน้ำมันเครื่องยังสีปกติอยู่อะคับ  และถ้าเกิด"ปะเก็นแตก" อากานจะเปนแบบไหนอะคับ ยังไงรบกวนน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2011, 03:26:16 PM โดย zordor_im »