ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำในหม้อน้ำ"หม้อพักเล็กดัน"และน้ำ"หม้อพักใหญ่หาย" รบกวนขอความเห็นน่อยคับ  (อ่าน 12747 ครั้ง)

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
ไม่รู้ว่าอาการน้ำดัน ดันแบบไหน  น้ำในกระปุกพักใหญ่หายต่อครั้งเยอะไหม แล้วน้ำมันเครื่องเปลี่ยนสีเปล่าคับ

เครื่องผมเมื่อก่อนนี้จะต้องเติมน้ำทุกเช้าเลยครับ โดยปรกตินิสัยแล้วทุกครั้งก่อนใช้รถผมจะต้องเช็ครถตลอดอยู่แล้วครับ อาการก็คือน้ำในหม้อพักเล็ก เวลาเครื่องร้อนจะมีฟองอากาศดันขึ้นมาครับ

ส่วนน้ำหายก็ประมาณ 250CC คือประมาณครึ่งนึงของขวดโค๊กพลาสติกเล็กครับ ส่วนน้ำมันเครื่องไม่เปลี่ยนสีครับ

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
น้ำมีฟองอากาศในหม้อพักแล้วอากาน ต่อมาจะเปนอย่างไรบ้างคับ

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
เครื่องผมเมื่อก่อนนี้จะต้องเติมน้ำทุกเช้าเลยครับ โดยปรกตินิสัยแล้วทุกครั้งก่อนใช้รถผมจะต้องเช็ครถตลอดอยู่แล้วครับ อาการก็คือน้ำในหม้อพักเล็ก เวลาเครื่องร้อนจะมีฟองอากาศดันขึ้นมาครับ

ส่วนน้ำหายก็ประมาณ 250CC คือประมาณครึ่งนึงของขวดโค๊กพลาสติกเล็กครับ ส่วนน้ำมันเครื่องไม่เปลี่ยนสีครับ

อาการคล้ายกันครับ  แต่ใช้ปกติมาหลายเดือนแล้วไม่มีอาการตัวร้อนใหเห็นเลยครบ
...YU...
GARAGE&CARCARE

• *
  • Zordor_im
แล้ววิธีเช็คว่า  ประเก็นแตก หรือ ฝาโก่ง ต้องทำไงบ้างคับ แล้ว2อากานนี้  ความร้อนจะขึ้นไหมคับ ขอบคุนคับ

• *
  • Zordor_im
จากคำตอบของหลายคน ก็เลยไปสังเกตอากานรถใหม่อีกรอบ  แล้วพบว่า  เวลารถวิ่งปกติ น้ำจะไม่ดันแต่พอมาจอดแล้วแต่ยังติดเครื่องอยู่น้ำจะเริ่มดันขึ้นเรื่อยๆจนล้น และถ้าพอไปขับต่อน้ำก็จะยุบลงไป ถ้าเกิดอากานนี้เกิดจากอะไรคับ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
จากคำตอบของหลายคน ก็เลยไปสังเกตอากานรถใหม่อีกรอบ  แล้วพบว่า  เวลารถวิ่งปกติ น้ำจะไม่ดันแต่พอมาจอดแล้วแต่ยังติดเครื่องอยู่น้ำจะเริ่มดันขึ้นเรื่อยๆจนล้น และถ้าพอไปขับต่อน้ำก็จะยุบลงไป ถ้าเกิดอากานนี้เกิดจากอะไรคับ
ถ้าเป็นแบบด้านบนที่ โจว่ามา น่าจะมาจากพัดลมหรือป่าวคับ เพราะเวลารถวิ่งจะมีลมมาปะทะอาการไม่เป็นแต่พอ จอดแล้วไม่มีลมมาปะทะแล้วมันถึงเป็น อีกอย่างรถเราเป็นอินเตอร์หน้าหม้ิอน้ำ โคโย่ 3 ช่อง ช่องว่างระว่างแผงหม้อน้ำมันเหลือพื้นที่น้อย ด้วยซึ่งยิ่งทำให้การระบายความร้อนข้อนข้างลำบาก 
 อีกอย่างเวลาเช็คว่าปะเก็นแตกหรือไม่เช็คง่ายๆพื้นฐาน ง่ายๆ ก็ให้เอาน้ำเปล่าใส่ขวดแล้วคว่ำหัวใส่ในกระหม้อน้ำแล้วลองสตาทเครื่่องดูถ้ามีฟองอากาศเกิดขึ้นเหมือนน้ำเวลาเดือดก้อแสดงว่าไม่ปะเก็นก็เสื้อหรือฝา มีปัญหาแน่นอนคับ
 อีกอันหนึงถ้ารถเราไม่มีวาร์วน้ำสังเกตุดูดเบื้อต้นอุณหภูมิน้ำจะต่ำกว่าปกติคับ(ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 60 c )เพราะน้ำมันไหลวนตลอดเวลาไม่ได้มีการกักน้ำไว้จนถึงอุณหภูมิทำงานแล้วถึงจะเปิดให้น้ำมันวนเป็นระบบ

ออฟไลน์ zatatbb01

• *
  • Popular Vote : 0
best job that yougclub onlineo

• *
  • Zordor_im
ดูแล้วก็น่าจะมาจากพัดลมนะคับ เพราะอย่างที่พี่ชายบอกก็เปนไปได้ เพราะเวลารถจอดซักพักแอร์เริ่มไม่เย็น หลังจากองศาน้ำใกล้90องศา  ก็ภาวนาให้เปนที่พัดลม จะได้งานไม่เข้า  555

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
ดูแล้วก็น่าจะมาจากพัดลมนะคับ เพราะอย่างที่พี่ชายบอกก็เปนไปได้ เพราะเวลารถจอดซักพักแอร์เริ่มไม่เย็น หลังจากองศาน้ำใกล้90องศา  ก็ภาวนาให้เปนที่พัดลม จะได้งานไม่เข้า  555

รองเปลี่ยนพัดลมดูก่อนครับ  เอาแบบแรงๆไปโลดเลย
...YU...
GARAGE&CARCARE

• *
  • Zordor_im
ได้เลยพี่ยู เด่วรออู่ น้ำลง เมื่อไหร่จะเอาพัดลมแบบแร๊งแร็ง ไปเลย

ออฟไลน์ GEMINI_IMPREZA

• *
  • Popular Vote : 9
น้ำมีฟองอากาศในหม้อพักแล้วอากาน ต่อมาจะเปนอย่างไรบ้างคับ

ของผมหลังจากเกิดอาการนี้ เครื่องไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ขับได้ปรกติ ไม่มีฮิตเลย อาจจะเป็นเพราะผมเติมน้ำทุกวันก็ได้ อีกอย่างผมก็แค่ใช้รถขับจากบ้านไปทำงานแล้วก็กลับบ้านแค่นั้นก็ได้นะครับ

หลังจากนั้นด้วยความไม่สบายใจก็เลยเข้าไปให้ที่อู่เช็คให้ว่าทำไมน้ำถึงหายได้ทุกวัน ปรากฎว่าช่างพี่อู่บอกว่าฝาน่าจะโกง ก็เลยจัดการทำซะ ปรากฎว่าอาการน้ำหายไม่มีมากวนใจอีกเลยครับ

• *
  • Zordor_im
ใครมีความเห็นเพิ่มเติมบอกได้นะคับ

ออฟไลน์ Aof..พรรคกระยาจก...

• *
  • Popular Vote : 1
  • คิดจะสุด..ดใจต้องถึง
 emo64oวิธีเช็คว่าฝาโก่งกับวาล์น้ำเปิด แบบง่ายๆเอาฝาหม้อน้ำเก่าๆมาแล้วตัดจุกล่างที่เป็นเหล็กออก ให้ใช้แต่ฝาบนกับยางรองฝา แล้วเติมน้ำให้เต็ม แล้วเอาขวดน้ำ1.5ลิตรเติมน้ำให้เต็มแล้วเอาท่อยางข้าง1ไปใส่แทนที่ท่อระบายที่อยู่ติดกับฝาหม้อน้ำ(ท่อที่ไปกระปุกพักน้ำ)ส่วนที่ไปกระปุกปล่อยทิ้งหรือจะเอาน๊อตอุดก็ได้ครับ อีกข้างเอามาใส่ในขวดน้ำจนสุดแล้วเอาปากเป่าปากขวด ดูให้น้ำใหลลงปากฝาหม้อน้ำ หรือจะดูดท่ออีกด้านแล้วรีบใส่ท่อยางก็ได้ ถ้ามีน้ำใหลแล้วรีบปิดฝาหม้อน้ำครับ เติมน้ำให้เต็มขวด(ระวังท่อน้ำหลุดจากขวดหรือหักนะครับ) mush16 แล้วเอาขวดน้ำไปตั้งที่เบ่าโช็คหรือที่สูงกว่าฝาหม้อน้ำยึดให้ดีๆแล้วติดเครื่องดูไปเลื่อยๆจดพัดลมหมุนน้ำในขวดจะค่อยๆลดลงเพราะวาล์น้ำเปิดแล้ว น้ำถึงลดลงตอนพัดลมหมุนแสดงว่าวาล์น้ำไม่เสีย คอยเติมน้ำในขวดตอนพัดลมหมุนด้วยนะครับ ตอนพัดลมยังไม่หมุนน้ำจะดันออกบ้างก็ช่างมันครับ(อุู่คงไม่ต่อพัดลมตรงนะ) mush14แล้วพอพัดลมตัด3ครั้งก็ไม่ต้องเติมน้ำในขวดแล้วครับ ถ้าปกติพัดลมหมุน3ครั้งแล้วระดับน้ำจะคงที่ครับพูดง่ายๆก็น้ำจะลดลงตอนพัดลมหมุน แล้วถ้าพัดลมหยุดก็จะเพิ่มขึ้น แต่จะอยู่ในระดับเดิมก่อนที่พัดลมจะหมุนครับ ตอนนี้ก็ดูไปว่ายังมีฟองอากศออกมาเลื่อยๆหรือเปล่าถ้ามีเช็คท่อน้ำข้างtruboครับมันจะค่อยๆซึมโดนท่อไอเสียแล้วกายเป็นไอเราอาจไม่เห็นรอยสังเกตดีๆครับ(เจอบ่อยครับหลายคันเลย)ก่อนจะเปิดฝาฟรี ถ้าไม่หยดแล้วยังมีฟองอยู่แสดงว่าฝาโก่งหรือผุครับหรือไม่ก็ตรงปั้มน้ำหยดออกรูระบายครับ mush24 ถ้าไม่มีฟองอากาศแสดงว่าที่ผ่านมาไล่อากาศไม่หมดครับ mush11
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 12:04:40 AM โดย Aof..พรรคกระยาจก... »

ออฟไลน์ monkeyart

• *
  • Popular Vote : 3
[เคยมีอาการแบบเดี่ยวกันตอนติดไฟแดง ความร้อนเพิ่มขึ้น พอออกตัวไฟเขียว ลดลงเหมือนเดิม เปลี่ยนวาล์น้ำ แล้วอาการหายเป็นปกติ ช่างบอกว่าวาล์น้ำมันล้าแล้วปิดไม่สนิท/quote]

ออฟไลน์ Aof..พรรคกระยาจก...

• *
  • Popular Vote : 1
  • คิดจะสุด..ดใจต้องถึง

[เคยมีอาการแบบเดี่ยวกันตอนติดไฟแดง ความร้อนเพิ่มขึ้น พอออกตัวไฟเขียว ลดลงเหมือนเดิม เปลี่ยนวาล์น้ำ แล้วอาการหายเป็นปกติ ช่างบอกว่าวาล์น้ำมันล้าแล้วปิดไม่สนิท/quote]
                                                                                                                                                                                                              อากาศของโลกมันร้อนมากขึ้นครับ mush11สังเกตง่ายห้องนอนเท่าเดิมเรายังต้องเพิ่มขนาด BTU Air เลย ต้องดูที่พัดลมครับว่ายังแรงดีหรือเปล่า+หม้อน้ำตันหรือยังถ้าหม้อน้ำที่ระบายดีๆอาการนี้ก็จะหายครับ+ถ้าน้ำมันเครื่องดีๆ+ท่อไอเสียไม่อั้นจะยิ่งดีมากครับ  mush38วาล์น้ำไม่เป็นไรครับ mush37ก็เหมือนเครื่องโรของ RX 7-8ครับเข้าเมืองกลางวันตัวร้อนขึ้นกว่าปกติครับถ้าวิ่งแล้วเย็นลงเปลี่ยนหม้อน้ำใหญ่ขึ้น+พัดลมแรงๆก็ดีขึ้นมากเลยครับ mush24 ป.ลผมเล่นหลายเครื่องไปหน่อยนะครับ mush32
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:43:56 PM โดย Aof..พรรคกระยาจก... »