ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามเรื่องง่ายๆ หน่อยนะครับ (น้องใหม๋ครับ)  (อ่าน 10913 ครั้ง)

ออฟไลน์ A-Subaru

• *
  • Popular Vote : 1
มีคนแนะนำว่าเวปนี่มีผู้รู้และใจดีเยอะครับ เลยลองเข้ามาเป็นสมาชิก
คือ ผมกำลังศึกษาและอยากจะมาใช้ Subaru มือสอง เพราะอยากได้รถเล็กที่ปราดเปรียว แต่ภายในสวยและสิ่งอำนวยความสะดวกพอควร ไว้ขับเล่นมันส์ๆ ครับ

ไม่เน้นแต่งซิ่ง ชอบเดิมๆ เงียบๆ   หาอะไหล่ง่าย ไม่จุกจิก

เลยอยากจะรบกวนช่วยชี้แนะครับ ว่าจะไปเริ่มต้นที่กระทู้ไหนหรือเวปไหนดี
เช่น ต้องดูอะไรบ้าง เทคนิคการเลือกซูบารุ รุ่นที่น่าเล่น

ตอนนี้ก็มองๆ Legacy กับ Impreza อยู่ครับ ราคาก็น่าราวๆ 300,000 ครับ

รบกวนด้วยนะครับ ยังไม่ค่อยรู้อะไรเลยเกี่ยวกับซูบารุ

ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:15:32 AM โดย A-Subaru »

ออฟไลน์ pick

• Life is Short
  • *
  • Popular Vote : 47
  • GC Doluck
    • http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?PHPSESSID=nn7fts3g5eccjnmmmvktbjd274&/topic,88992.0.html
Re: ขออนุญาตถามเรื่องง่ายๆ หน่อยนะครับ (น้องใหม๋ครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:18:31 AM »
รถเล็กที่ปราดเปรียว ไว้ขับเล่นมันส์ๆ
- Subaru ใช่ครับ

ภายในสวยและสิ่งอำนวยความสะดวกพอควร
- Subaru ภายในไม่ค่อยจะสวยและสิ่งอำนวยความสะดวกเหมือนค่ายอื่น

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
Re: ขออนุญาตถามเรื่องง่ายๆ หน่อยนะครับ (น้องใหม๋ครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:22:23 AM »
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=89587.0

หน้านี้ไว้ศึกษารุ่นของ Impreza ครับ ตัวถึง GC สุดฮิต

แล้วลองไปหน้ากระทู้ซื้อขายของเว็ปเลยครับ มีให้เลือกซื้อมากมายครับผม
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:31:36 AM »
ขอบคุณทั้งสองท่ามมากครับ
รวดเร็วทันใจจริงๆ ไม่ผิดหวังเลยครับ

ช่วยได้เยอะ เดี๋ยวจะลองไล่อ่านดูนะครับ

ที่เห็นขายในนี้ หลายคันครับ ได้เลือกไม่ถูกเลยว่าคันไหนน่าซื้อ.... :))

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:51:32 AM »
ได้เข้าไปอ่านตามลิงค์ GC แล้วครับ STi Ver.2 (RA) นี่สวยดีนะครับ แต่ชอบคอนโซลเหลี่ยมมากกว่า....ได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะ 

แล้วของ Legacy จะมีให้อ่านแบบนี้ไม๊ครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:16:56 PM »
ได้เข้าไปอ่านตามลิงค์ GC แล้วครับ STi Ver.2 (RA) นี่สวยดีนะครับ แต่ชอบคอนโซลเหลี่ยมมากกว่า....ได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะ 

แล้วของ Legacy จะมีให้อ่านแบบนี้ไม๊ครับ

มันเคยมีกระทู้อยู่ครับ แต่หายไปไหนแล้วไม่รู้ เดี๋ยวให้ผู้รู้มาตอบแล้วกันครับ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 09:09:55 AM »
ขอบคุณคุณ F@M3 มากครับ ยังรอผู้รู้มาช่วยอยู่ครับ

ผมขอถามอีกนิดว่า Im GC นี่ จะดู Ver อย่างไรว่าแท้ไม่แท้ เพราะเห็นมาแต่งภายนอกกันเป็น 6 หมดแล้ว

ดูจากเลขตัวถังได้ไม๊ครับ

ออฟไลน์ tayniti

• ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ๊ค,
  • *
  • Popular Vote : 49
  • http://tayniti.multiply.com/photos
    • รูปทั้งหมดอยู่ที่  http://tayniti.multiply.com/photos
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 09:31:40 AM »
GC  หน้าใช้ครับ  อะไหล่ไม่เเพง  หาของง่าย    ขับสนุกครับ

หรือจะชอบเลกาซี  ก็ขับเเบบสบาย  เเรงได้พอตัวครับ
ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ้ค

http://tayniti.multiply.com/photos

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 09:47:50 AM »
ขอบคุณคุณ F@M3 มากครับ ยังรอผู้รู้มาช่วยอยู่ครับ

ผมขอถามอีกนิดว่า Im GC นี่ จะดู Ver อย่างไรว่าแท้ไม่แท้ เพราะเห็นมาแต่งภายนอกกันเป็น 6 หมดแล้ว

ดูจากเลขตัวถังได้ไม๊ครับ

ดูปีของตัวรถครับ เปิดฝากระโปงตัวรหัสตัวถังรถครับ ผมไม่แน่ใจว่ามีอะไรบ้าง แต่เวลาไปดูรถเนี่ยลองไปเช็คได้ว่ารถปีอะไร ก็ตอบได้คร่าวๆว่ารถแต่เดิมเป็น Ver ไหนครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:19:29 AM »
ผมว่า ตัว GC เนี่ยะ อย่าไปสนใจถึง เวอชั่นเลยครับ ว่าจะเวอร์ชั่นไหน แท้ไม่แท้ยังไง ไปเน้นดูที่ ตัวถังดีกว่าครับ เืรื่องของเวอชั่น มันเปลี่ยนของกันได้ หาซื้อกันได้ไม่ยาก ราคาไม่แพง (ภายนอกนะครับ) ส่วนรถที่ นำเข้ามาเป้น Sti version แท้ๆไม่ต้องไปหาหรอกครับ หายาก ส่วนมาก ย้ายของกันมาทั้งนั้นล่ะครับ เพราะฉนั้น ตัวถึงครับ คือสิ่งที่สำคัญ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Pong_naja

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 10:46:32 AM »
ผมว่า ถ้าเรื่องสิ่งอำนวยความสะดวก คงสู้รุ่นอื่นในยุคเดียวกันไม่ได้หรอกครับ แต่เรื่องสมรรถนะ กินขาดครับ หาไม่ได้จากรุ่นอื่นในราคาขนาดนั้น (มือสอง)
ตัวถังสำคัญมากครับ อย่างที่พี่ mystic บอกล่ะครับ แต่ถ้าจะขับมัน ก็ต้องตัว turbo เท่านั้นนะครับ ถ้าชอบแนวเก๋งวัยรุ่นก็ อิม GC  ถ้าแนวดูดี เงียบๆขรึมๆ
แต่แอบซ่อนความแรงก็ต้อง เลกาซี่ BD ถ้าชอบแวนก็ BG ไปเลยครับ 3รุ่นนี้ เค้าออกแบบมาเจ๋งครับ ทุกวันนี้เห็นบนถนนยังสวยอยู่เลยครับ emo64o
เป็นรถที่ไม่จุกจิกเลยครับ ถ้าไม่ซนมากครับ แต่ถ้าซื้อมาแล้วจะทนขับเดิมๆไหวเหรอครับ ของแต่งมันเยอะหน่าครับ ระวังจะอดใจไม่อยู่ครับ  555 emo76o

• *
ดูปีของตัวรถครับ เปิดฝากระโปงตัวรหัสตัวถังรถครับ ผมไม่แน่ใจว่ามีอะไรบ้าง แต่เวลาไปดูรถเนี่ยลองไปเช็คได้ว่ารถปีอะไร ก็ตอบได้คร่าวๆว่ารถแต่เดิมเป็น Ver ไหนครับ

เข้าใจว่ามีรายละเอียดที่ไม่เหมือนกันเยอะ โดยเฉพาะรุ่นเทอร์โบภายใน ช่วงล่าง ฯลฯ จะต่างกันมาก
ถ้าได้แท้ๆ มาผมว่าน่าจะบานน้อยกว่านะครับ

ถ้าใครมาวิธีดูเลขตัวถัง รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

• *
ผมว่า ตัว GC เนี่ยะ อย่าไปสนใจถึง เวอชั่นเลยครับ ว่าจะเวอร์ชั่นไหน แท้ไม่แท้ยังไง ไปเน้นดูที่ ตัวถังดีกว่าครับ เืรื่องของเวอชั่น มันเปลี่ยนของกันได้ หาซื้อกันได้ไม่ยาก ราคาไม่แพง (ภายนอกนะครับ) ส่วนรถที่ นำเข้ามาเป้น Sti version แท้ๆไม่ต้องไปหาหรอกครับ หายาก ส่วนมาก ย้ายของกันมาทั้งนั้นล่ะครับ เพราะฉนั้น ตัวถึงครับ คือสิ่งที่สำคัญ

รับทราบครับ ยังไงจะดูตัวถังเป็นพิเศษเลยครับ
อยากลองหาแบบแท้ดูก่อน ถ้าไม่ไหวจริงจะทำตามที่แนะนำนำครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ

• *
ผมว่า ถ้าเรื่องสิ่งอำนวยความสะดวก คงสู้รุ่นอื่นในยุคเดียวกันไม่ได้หรอกครับ แต่เรื่องสมรรถนะ กินขาดครับ หาไม่ได้จากรุ่นอื่นในราคาขนาดนั้น (มือสอง)
ตัวถังสำคัญมากครับ อย่างที่พี่ mystic บอกล่ะครับ แต่ถ้าจะขับมัน ก็ต้องตัว turbo เท่านั้นนะครับ ถ้าชอบแนวเก๋งวัยรุ่นก็ อิม GC  ถ้าแนวดูดี เงียบๆขรึมๆ
แต่แอบซ่อนความแรงก็ต้อง เลกาซี่ BD ถ้าชอบแวนก็ BG ไปเลยครับ 3รุ่นนี้ เค้าออกแบบมาเจ๋งครับ ทุกวันนี้เห็นบนถนนยังสวยอยู่เลยครับ emo64o
เป็นรถที่ไม่จุกจิกเลยครับ ถ้าไม่ซนมากครับ แต่ถ้าซื้อมาแล้วจะทนขับเดิมๆไหวเหรอครับ ของแต่งมันเยอะหน่าครับ ระวังจะอดใจไม่อยู่ครับ  555 emo76o

ผมก็ว่าเทอร์โบน่าเล่นกว่า
ส่วนตัวชอบ GC กับ BD ครับ

ผมไม่ค่อยมีเวลา ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ และไม่ชอบโมรถครับ อยากได้เดิมๆ ที่แต่งสวยและทำมาสมบูรณ์เลยดีกว่า
เอามาขับเล่นเท่ห์เลย คงแต่งเล็กๆ น้อยๆ น่ะครับ พวกเปลี่ยนเครื่อง แปลงช่วงล่างนี่ ไม่ยังกล้าจริงๆ ครับ :))

ออฟไลน์ Teeraparp

• *
  • Popular Vote : 3
งบน้อยไปครับ ถ้าเป็นเรื่องเดิม ผมว่าเก่าไปแล้ว ก็คงต้องหาที่เป็นเครื่อง กลม เหยี่ยว หมู ไปแล้ว ผมว่าขับรกเก่า อายุเยอะ ต้องมี 5 แสนอัพ เอาสวยๆ จบๆ ซัก 6 กว่าๆครับ บวกค่าเลี้ยงดูซ่อมแซม ด้วย ไม่งั้นอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้าน
ส่วน อิมกับ นิวเล แล้วแต่ชอบ ผมว่าดีทั้งคู่ อยากมี 2 คันเลย และ นิวเลถูกกว่า ครับ