ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามอาการเครื่องเขกหน่อยคับ...  (อ่าน 8088 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pond_Impreza

• *
  • Popular Vote : 0
จะขอรบกวนถามพี่ๆหน่อยคับว่าอาการเครื่องเขกมันมีอาการอย่างไร ส่วนมากเกิดจากสาเหตุอะไร แล้วเราควรจาซ่อมยังไงถึงจะหาย ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
Re: รบกวนสอบถามอาการเครื่องเขกหน่อยคับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 02:40:08 PM »
เครื่องเขก จะมีเสียงเขก หรือเสียงแหลมคล้ายโลหะกระทบกันเบาๆ ซึ่งเกิดได้จากหลายสาเหตุครับ

เช่น ความบกพร่องของระบบจ่ายน้ำมัน , ระบบจุดระเบิด , เซ็นเซอร์ที่เกี่ยวข้อง

การแก้ไขก็ต้องแก้ที่ระบบที่เป็นสาเหตุครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: รบกวนสอบถามอาการเครื่องเขกหน่อยคับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 02:46:48 PM »
มันก็คือเครื่องน๊อค  ชิงสุก ก่อนห่าม  ชิงจุดระเบิด

สาเหตุ ถูกหมัด ที่คาง ..........เลอะเทอะ แล้ว เสือดำ mush31

สาเหตุ หลายอย่างครับ  องศาจุดระเบิด ไฟแก่เฒ่า หรือ อ่อนคราวลูก  หัวเทียนผิดเบอร์      ค่าออคเทนในน้ำมัน

intake temp.   กำลังอัดสูง  บูสสูง     คาบเขม่าในห้องเผาไหม้ ความไม่สัมพันธ์ของเครื่องยนต์กะความเร็ว .........โอววเยอะเจงเจง

อาการ  เกิดเสียงความถี่ประหลาด  แก๊กๆๆ   ในห้องเครื่อง ชนิดที่ว่า บางที หูเปล่ายังได้ยิน ครับ ส่วนที่ไม่ได้ยินก็ เอาหูแนบกับเสื้อสูบเอา

mush14 mush14  ชิบหาย หูร้อน

การแก้ไข่ เอ้ยไข  ก็ไปสืบเสาะ ว่ามันเป็นจากอะไร แก้ไขซ้า  ไม่งั้นเด่ว พังน้าาาาา

ขอบคุณ ตาเผ็ด สำหรับ ความรู้  เรื่องจักรยาน......เอ เกี่ยวเ-ี้ยไรวะ

ผิดพลาดอย่างไร   ใครก็ได้มาแก้ไข ด้วยครับ  mush23
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 04:12:55 PM โดย ---น้ำตาเสือดำ--- »

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 03:03:13 PM »
ดีนะที่เว็บนี้มีน้าอยู่ แก้เซ็งไปได้เยอะ

mush21
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:49:23 AM »
ถ้าหากว่าสาเหตุไม่ได้เกิดเพื่อนกระทู้ขางบนกล่าวถึงก็น่าจะเกิดจากตัวน๊อกเชนเชอร์เสียหรือแตกร้าวรองเอาไฟส่องดูครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

ออฟไลน์ GDBsubie

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 08:38:22 PM »
หายไวๆครับปอนด์ ไว้หายแล้วเอาไปขับเล่นกัน

ออฟไลน์ รถไอติม

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 12:08:54 AM »
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามต่อนิดนึงนะครับ  emo73o emo73o

พอดีGCผมก็เขกเช่นกันครับค่อนข้างดังด้วย+เครื่องค่อนข้างเก่าแล้ววิ่งก็เยอะแล้ว   คร่าวๆคิดว่าเกิดจากน้ำมันแก๊สโซฮอล(เหมือนที่เค้าโทดในโฆษณาสมัยก่อนเลย)mush37 เพราะเคยเปรียบเทียบกับเบนซิน95แล้วเงียบกว่ากันเยอะเลยครับแต่ก็ยังมีเสียงอยู่นะครับ ทีนี้ผมเข้าใจว่าGCไม่สามารถจูนน้ำมันได้(รึปล่าว?) แล้วผมควรทำยังไงดีครับ mush11 mush11

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 05:22:00 AM »
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามต่อนิดนึงนะครับ  emo73o emo73o

พอดีGCผมก็เขกเช่นกันครับค่อนข้างดังด้วย+เครื่องค่อนข้างเก่าแล้ววิ่งก็เยอะแล้ว   คร่าวๆคิดว่าเกิดจากน้ำมันแก๊สโซฮอล(เหมือนที่เค้าโทดในโฆษณาสมัยก่อนเลย)mush37 เพราะเคยเปรียบเทียบกับเบนซิน95แล้วเงียบกว่ากันเยอะเลยครับแต่ก็ยังมีเสียงอยู่นะครับ ทีนี้ผมเข้าใจว่าGCไม่สามารถจูนน้ำมันได้(รึปล่าว?) แล้วผมควรทำยังไงดีครับ mush11 mush11

พ่วงกล่องpiggybagครับจูนนำ้มัน+จูนไฟใหม่ครับ โซฮอลก็ไม่เขกหรือแก๊สหัวฉีดก็ไม่เขก+ประหยัด mush37
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊