ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเปิดดูน้ำในหม้อน้ำ  (อ่าน 1833 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
ถามเรื่องการเปิดดูน้ำในหม้อน้ำ
« เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 04:31:12 PM »
ควรทำตอนไหน จอดนานแค่ไหน ถึงจะรู้ว่าน้ำหายหรือไม่ ต้องรอให้เย็นแค่ไหนถึงจะรู้

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
Re: ถามเรื่องการเปิดดูน้ำในหม้อน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 05:02:15 PM »
ผมจะดูตอนเช้าก่อน start รถครับ ดูไว้เป็น baseline เลยว่าปกติอยู่เท่าไหร่    ผมดูที่ 3 กระปุกพักน้ำ , หม้อน้ำ และ ถังน้ำล้น

กระปุกพักน้ำ , หม้อน้ำ ตอนเช้ารถผมเอง ก็จะเต็มจนถึงฝาเลย ใช้งานไปแค่ไหน น้ำบริเวณนี้ก็จะไม่หายไปไหน เต็มตลอด หรือลดลงไม่เกิน 1 cm

ถ้าน้ำแถวนี้หายไปมากๆ เช่นกระปุกพักน้ำ น้ำหายไปครึ่งนึง เป็นตัวบอกได้ว่า เกิดการรั่วของระบบน้ำในเครื่องครับ

ถังน้ำล้น ปกติ ผมจะเติมให้อยู่ระหว่าง max กะ min  ทุกเช้าก็จะอยู่ระดับเดิมโดยตลอด จะลดลงบ้าง ลดลงจนถึงระดับ min นี้ต้องนานเป็นเดือนครับ ก็เติมลงไปใหม่

การใช้งานรถผม = ใช้งานทุกวัน เฉลี่ยวันละ30กม. อยู่เชียงใหม่ รถไม่ติด  เดินทางไปต่างจังหวัดบ้าง

ถ้าสภาพการใช้งาน ที่รถติด ความร้อนสะสมสูงกว่านี้ น้ำก็อาจจะหายเร็วกว่านี้ครับ สภาพการใช้งาน และความสมบูรณ์ของเครื่อง มีผลครับ
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: ถามเรื่องการเปิดดูน้ำในหม้อน้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 06:07:16 AM »
ผมจะดูตอนเช้าก่อน start รถครับ ดูไว้เป็น baseline เลยว่าปกติอยู่เท่าไหร่    ผมดูที่ 3 กระปุกพักน้ำ , หม้อน้ำ และ ถังน้ำล้น

กระปุกพักน้ำ , หม้อน้ำ ตอนเช้ารถผมเอง ก็จะเต็มจนถึงฝาเลย ใช้งานไปแค่ไหน น้ำบริเวณนี้ก็จะไม่หายไปไหน เต็มตลอด หรือลดลงไม่เกิน 1 cm

ถ้าน้ำแถวนี้หายไปมากๆ เช่นกระปุกพักน้ำ น้ำหายไปครึ่งนึง เป็นตัวบอกได้ว่า เกิดการรั่วของระบบน้ำในเครื่องครับ

ถังน้ำล้น ปกติ ผมจะเติมให้อยู่ระหว่าง max กะ min  ทุกเช้าก็จะอยู่ระดับเดิมโดยตลอด จะลดลงบ้าง ลดลงจนถึงระดับ min นี้ต้องนานเป็นเดือนครับ ก็เติมลงไปใหม่

การใช้งานรถผม = ใช้งานทุกวัน เฉลี่ยวันละ30กม. อยู่เชียงใหม่ รถไม่ติด  เดินทางไปต่างจังหวัดบ้าง

ถ้าสภาพการใช้งาน ที่รถติด ความร้อนสะสมสูงกว่านี้ น้ำก็อาจจะหายเร็วกว่านี้ครับ สภาพการใช้งาน และความสมบูรณ์ของเครื่อง มีผลครับ
รถผมไม่โมแต่ติดแก๊สอิอิขับในกทม รถติด1ชม.ขึ้นด่วนขับ180-200ทุกวันนำ้ก็ไม่หาย
เช๊คน้ำแบบเดียวกับพี่เลยคับ ปล.เปลี่ยนหม้อน้ำพลาสติกkoyoมา2หมื่นโลครับ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊