ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องความจำเป็นของเกจ วัดบูสต่างๆว่าจำเป็นแค่ไหนแล้วอันไหนจำเป็นที่สุดครับ  (อ่าน 9067 ครั้ง)

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
Exhuast tempมีไว้ก็ดีครับมันบอกค่าเราไ่ด้หลายๆอย่างเลย ดูพวกนักบินเค้าให้ความสนใจกับตัวนี้มากถ้าอุณภูมิสูงดับเครื่องทันที ส่วนชัวล์สุดดิบสุดยกให้ autometer
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
อ้างถึง
คุณปอมคร้าบบ  กดเต็ม ตลอดทาง  คนโดยสาร ตายก่อนเครื่องพัง   ชัวร์์์ mush32

55555    mush21 emo76o emo76o จริงแฮะ

เอาเป็นว่ารอบสูงๆ อัดๆ แช่ๆ นานๆ แล้วกันเนอะ   mush37 emo64o

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
ผมว่าวัด boost สิ่งแรกไม่ให้บูสไหลและเวลาปรัปแต่งจูนรถต้องมีแน่ๆก่อนลองลงมา fuel press เราจะรู้ได้อว่าน้ำมันเบนซินมาพอไหมตอนจูนและตอนซัด
ต่อมา oil press ผมว่าสำคัญต่อการทำงานของน้ำมันเครื่องแรงดันพอไหมซัดหนักๆนานถ้าเราไม่รู้ชาร์ปกลับบ้านเก่าแน่ๆพังกับพัง ต่อมา water temp
เราจะทราบความร้อนของเครื่องเลยว่าอยู่ที่เท่าไรถ้าจะรอดูที่หน้าปัดผมว่าไม่ทันมันไม่ค่อยๆขึ้นเหมือนเกจ์วัดแต่มันขึ้นก็ขึ้นเลยซึ่งไม่ทันแล้วเพราะมันฮีตไปแล้ว
ประมาณนี้ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยุ่กับ ว่ารถเดิมๆไหมถ้ารถเดิมๆงบน้อยวัด boost ตัวเดี่ยวก็พอครับแล้วค่อยๆซื้อเอาแต่ถ้าคิดว่าจะโมรถแน่นอนซื้อไปเลยครับ6ตัว
ต้องใช้แน่ๆในการจูนรถและที่สำคัญมันเราจะรู้การทำงานของระบบเครื่องยนต์ก่อนที่มันจะพังคาถนนนะ ความเห็นส่วนตัวอะครับ
emo64o

OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ anakoaks

• *
  • Popular Vote : 12
ขอบคุนทุกๆๆความเห็นนะครับได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุนมากๆครับ mush23 emo73o

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
สำคัญดูเป็นประจำที่สุด วัดน้ำ  Water Temp
อุณหภูมิน้ำมันเครื่อง  Oil temp
วัดBoot ดูตอนเหยียบ เพราะเดียวรั่วจะไม่รู้แต่ไม่มีไม่ หล่อ แน่นอน

สมัยก่อน เคยคิดว่า วัดVolt ไม่จำเป็น พอแบตเตอรี่เน่า ก็เลยให้ความสำคัญ

Oil Press  ถ้าติด Oil Cooler น่าจะติดนะคับ จะได้ว่าสตาร์เครื่องแรงดันตกแค่ไหน หรือ ท่อOil หลุดหรือเปล่า

EXT Temp ซื้อมากองไม่ได้ติดสักที  เพราะมันต้องติดก่อนเข้า turbo เชื่อมเข้าไปฝัง ให้ใกล้ turbo ให้มากที่สุดซึ่ง  ติดยากจริงๆ
AF Meter ซื้อเพราะจะได้เบาตีนลงหน่อย น้ำมันแพง

Fuel Press กรูไม่มี เพราะใช้แก้ส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:13:27 PM โดย limk »

ออฟไลน์ p@nn

• *
  • Popular Vote : 1
วัด volt ก็สำคัญนะ ไดชาร์ทหรือแบต ไกล้จะพังได้รู้ เพราะโดนมา 2 รอบแล้วตอนกลางคืนด้วยนะ ระบบไฟรวนหมดเลย แล้วก็ไปไหนไม่ได้ ลากอย่างเดียวเลยครับ ลำบากมากครับขอบอกนะเวลานั้น  mush14

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • meaww
จริงมีให้ครบก็จะดีมากเลยครับ แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ แนะนำ Boots, water temp, Oil Temp ครับ มี 3 ตัวนี้ ก็เพียงพอครับ อย่างผมรถบ้านๆ ก็ ใช้แค่ 3 ตัวนี้ มีประโยชน์ทุกตัวครับ เพราะนิสัยอิม เป็นรถที่ขี้ร้อนครับ เวลาไป ไหนไกลๆ หรือรถติดมากๆ นี่รู้เรื่องเลยครับผม

ปล. water temp ที่หน้าปัด GC นี่แข็งมากครับ ลองดู water temp ที่ติดเอง เทียบกับของที่มีอยู่ในรถ แล้วรู้สึกครับ

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
วัด volt ของผมมันมีอยู่ใน power FC และ timer อะ รถเทอโบส่วนใหญ่ควรติด timer นะช่วยได้เยอะ
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
สำคัญดูเป็นประจำที่สุด วัดน้ำ  Water Temp
อุณหภูมิน้ำมันเครื่อง  Oil temp
วัดBoot ดูตอนเหยียบ เพราะเดียวรั่วจะไม่รู้แต่ไม่มีไม่ หล่อ แน่นอน

สมัยก่อน เคยคิดว่า วัดVolt ไม่จำเป็น พอแบตเตอรี่เน่า ก็เลยให้ความสำคัญ

Oil Press  ถ้าติด Oil Cooler น่าจะติดนะคับ จะได้ว่าสตาร์เครื่องแรงดันตกแค่ไหน หรือ ท่อOil หลุดหรือเปล่า

EXT Temp ซื้อมากองไม่ได้ติดสักที  เพราะมันต้องติดก่อนเข้า turbo เชื่อมเข้าไปฝัง ให้ใกล้ turbo ให้มากที่สุดซึ่ง  ติดยากจริงๆ
AF Meter ซื้อเพราะจะได้เบาตีนลงหน่อย น้ำมันแพง

Fuel Press กรูไม่มี เพราะใช้แก้ส
Fuel press ผมมีเอาไว้ดูปั๊มติ๊กเด๋วสตาร์ทนำ้มันไม่ติด
ผมอยากรู้เหมือนกันว่า รถใช้แก๊สนี่มี แก๊สเพรสมั้ยแบบไว้ดูแรงดันแก๊ส
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
จริงมีให้ครบก็จะดีมากเลยครับ แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ แนะนำ Boots, water temp, Oil Temp ครับ มี 3 ตัวนี้ ก็เพียงพอครับ อย่างผมรถบ้านๆ ก็ ใช้แค่ 3 ตัวนี้ มีประโยชน์ทุกตัวครับ เพราะนิสัยอิม เป็นรถที่ขี้ร้อนครับ เวลาไป ไหนไกลๆ หรือรถติดมากๆ นี่รู้เรื่องเลยครับผม

ปล. water temp ที่หน้าปัด GC นี่แข็งมากครับ ลองดู water temp ที่ติดเอง เทียบกับของที่มีอยู่ในรถ แล้วรู้สึกครับ

จริงครับพี่เจอมากับตัวเลย ไอ้เข็มที่อยู่บนหน้าปัดรถแม่งชี้กลาง แต่พอมาดูเกจวัด ปาไป 105 องศา เสียแล้ว  อันตรายมากๆน่ะครับ ครจะมี ยิ่งตัว GC อายุก็เริ่มมากแล้ว 55555
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • meaww
จริงครับพี่เจอมากับตัวเลย ไอ้เข็มที่อยู่บนหน้าปัดรถแม่งชี้กลาง แต่พอมาดูเกจวัด ปาไป 105 องศา เสียแล้ว  อันตรายมากๆน่ะครับ ครจะมี ยิ่งตัว GC อายุก็เริ่มมากแล้ว 55555

ทีเกจ์น้ำมันทำไมไม่แข็งแบบนี้บ้างใช่มั้ย? 5555

• *
Fuel press ผมมีเอาไว้ดูปั๊มติ๊กเด๋วสตาร์ทนำ้มันไม่ติด
ผมอยากรู้เหมือนกันว่า รถใช้แก๊สนี่มี แก๊สเพรสมั้ยแบบไว้ดูแรงดันแก๊ส

ถ้าแรงดันของแก้สต่ำเกินที่เรากำหนดไว้ใน  เซนเซอร์ วัดแรงดันแก้ส ส่งสัญญานไป กล่อง ECU แก้ส มันก็จะตัดเป็นน้ำมันคับ
และถ้า เอาคอมฯ จิ้มไว้ สามารถอ่านค่าแรงดันได้คับ

• *
วัด volt ของผมมันมีอยู่ใน power FC และ timer อะ รถเทอโบส่วนใหญ่ควรติด timer นะช่วยได้เยอะ

เคยคิดอย่างนั้นเพราะใช้ Auto Time ของ Blitz หรือ อ่านจากหน้าfont วิทยุรุ่นใหญ่ๆ ก็จะมี
สุดท้าย เหมือน นาฬิกา คาสิโอ ในสมัยก่อนทำได้ทุกอย่าง แต่ ต้องกดเข้าไปดู  หลายๆครั้งมันไม่ทันเสียแล้ว โชว์ มอนิเตอร์ให้เห็นเป็นกิจวัตร ไปเลยดีกว่า