ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าใส่เกจ์ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 17883 ครั้ง)

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
Re: อยากทราบว่าใส่เกจ์ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:15:15 PM »
ผมได้สอบถามและทดสอบแล้ว พบว่าเกจ์วัดของGreddy SM สามารถใช้ร่วมกับDefi Control unit 2 ได้ครับ (ทดสอบเมื่อคืน)
เพราะ Unit2 มีช่องOutput 2 ช่อง (Output1 สำหรับต่อเกจ์หน้าปกติ, Output2 สำหรับเกจ์หน้ามืดหรือBF)

รถผมมีControl unit2 ต่อกับDefi BF(water temp)อยู่แล้ว ...ก็เลยทดลองเอา Greddy SM หน้ามุก(water temp)
ต่อเข้าไปอีกตัว(โดยต่อที่Output1) ...ผลที่ได้มีค่าเท่ากันเป๊ะ  :bbbear_17:

ตอนนี้Defi BF Fuel Press ไฟสีฟ้า ราคายังกับพระเครื่องลายคราม หายากและราคาแพงกว่ามือหนึ่งเมื่อก่อนนี้อีกนะครับ  :bbbear_41:

ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใด ก็รบกวนแก้ไขเพิ่มเติมได้นะครับ

อยากทราบว่า control unit แตกต่างจาก unit II ยังไงอะครับ เพราะเห็นบางตัวต้องต่อกับ unit II เลยยัง งง งง อะครับ
เห็นพวกหน้ามืดต้องต่อกับ unit II ไม่กล้าซื้อ กลัวใช้กันไม่ได้ ทีนี้งบบานปลายอะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
Re: อยากทราบว่าใส่เกจ์ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:05:33 PM »
ผมได้สอบถามและทดสอบแล้ว พบว่าเกจ์วัดของGreddy SM สามารถใช้ร่วมกับDefi Control unit 2 ได้ครับ (ทดสอบเมื่อคืน)
เพราะ Unit2 มีช่องOutput 2 ช่อง (Output1 สำหรับต่อเกจ์หน้าปกติ, Output2 สำหรับเกจ์หน้ามืดหรือBF)

รถผมมีControl unit2 ต่อกับDefi BF(water temp)อยู่แล้ว ...ก็เลยทดลองเอา Greddy SM หน้ามุก(water temp)
ต่อเข้าไปอีกตัว(โดยต่อที่Output1) ...ผลที่ได้มีค่าเท่ากันเป๊ะ  :bbbear_17:

ตอนนี้Defi BF Fuel Press ไฟสีฟ้า ราคายังกับพระเครื่องลายคราม หายากและราคาแพงกว่ามือหนึ่งเมื่อก่อนนี้อีกนะครับ  :bbbear_41:

ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใด ก็รบกวนแก้ไขเพิ่มเติมได้นะครับ

ความรุ้ใหม่ขอบคุณครับไม่เคยลองต่อเลย
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:23:47 PM »
เท่าที่ทดลองดูนะ ผิดพลาดยังงัย ก็ขออภัยด้วยนะครับ

Control unit I  ใช้กับเกจ์Defi หน้าธรรมดา ที่ไม่ใช่หน้ามืด(BF)นะครับ
Control unit II ใช้กับเกจ์หน้ามืดBF แต่ที่พิเศษคือ unit II มีช่องOutput 2 ช่อง สามารถต่อทั้งเกจ์หน้ามืด(Output2) และเกจ์หน้าธรรมดา(Output1)ได้
Advance unit จะใช้กับเกจ์รุ่นใหม่ พวกAdvance BF, CR, ZD เท่านั้น

ความแตกต่างน่าจะเป็นที่ไฟเลี้ยงตัวเกจ์ ในแต่ละสถานะมั้งครับ
ผมทดสอบเอาเกจ์หน้าธรรมดา ต่อที่ช่องOutput2(ซึ่งสำหรับเกจ์หน้ามืด) หลังจากสตาร์ทเครื่อง ปรากฏว่าไฟหน้าเกจ์ติดตลอด (ทั้งที่ไม่ได้เปิดไฟหน้ารถนะครับ)
ปกติหน้าเกจ์ต้องดับ

จัดการต่อลิ้งค์ตามนี้
Defi BFหน้ามืด ชุดเดิม ต่อจากOutput2 ทั้งเซ็ต
Greddy หน้ามุก ชุดใหม่ ต่อจากOutput1

เป็นอันจบความคันเรื่องเกจ์วัด  :bbbear_13:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:28:07 PM โดย satisfy »

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:33:20 PM »

ขอโทษนะครับป๋า... :bbbear_48:
ที่ตอบซ้ำของป๋า..พอดีกำลังพิมพ์ ไม่ทันเห็นที่ป๋าตอบครับ
พอดี ผมเพิ่งไปสอยมาตอนเย็นวันนี้เอง หาFuel Press มานานแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:51:05 PM »
ขอบคุณคุณ kaew 5045 และคุณ satisfy มากครับ
สรุปว่า controll unit ใช้ได้เฉพาะหน้าธรรมดาเท่านั้น
Unit II ใช้ได้กับพวกหน้ามืด+ธรรมดา แต่เกจ์ผมคงผิดปกติแล้วครับ
เพราะไฟติดตลอด :bbbear_38:
 ขอรบกวนการแก้ไขหน่อยครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ ขออภัยที่ถามมากไปหน่อยครับเพราะไม่เข้าใจจริงๆกับกล่องcontrol defi
รู้แค่ว่า defi เที่ยงตรง แม่นยำ เท่ห์ แต่แพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:04:17 PM โดย lominator »

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:01:13 PM »
ใช้Control unit รุ่นไหน(unit I หรือ II)ครับ  และเกจ์รุ่นไหนครับ
เผื่อช่วยๆกันแนะนำได้ ยังมีป๋าที่แนะนำได้อีกคน
ถ้าไม่ทราบจริงๆ ก็ถามคุณหมอเสือดำ (ที่ป๋าบอกอ่ะครับ)
ไม่รู้จะได้คำตอบ หรือออกทะเลนะคร้าบบบ  :bbbear_43:

ล้อเล่นนะครับ คุณหมอ  :bbbear_20: 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:02:39 PM โดย satisfy »

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:10:42 PM »
ใช้Control unit รุ่นไหน(unit I หรือ II)ครับ  และเกจ์รุ่นไหนครับ
เผื่อช่วยๆกันแนะนำได้ ยังมีป๋าที่แนะนำได้อีกคน
ถ้าไม่ทราบจริงๆ ก็ถามคุณหมอเสือดำ (ที่ป๋าบอกอ่ะครับ)
ไม่รู้จะได้คำตอบ หรือออกทะเลนะคร้าบบบ  :bbbear_43:

ล้อเล่นนะครับ คุณหมอ  :bbbear_20:

Controll unit sti 5 ปุ่ม อะครับ น่าจะ unit I +boost defi sti genome 52 mm ไฟเขียวอะครับ
พอดีอยากได้ w/t o/t o/p เพิ่มอะครับ พอดีไปเพิ่มบูสขึ้นมานิดนึงครับ
เลยอยากได้มาเพิ่มเพื่อความปลอดภัย เพราะไปแก้ไข standard อะครับ
ขอบคุณครับ ดีใจจังที่เวบกลับมาเหมือนเดิม หลังจากเครียดกันไปพักใหญ่ๆ  :bbbear_26:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:24:56 PM โดย lominator »

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:37:38 AM »

ผมคิดว่า Control unit STI น่าจะเทียบได้เป็นรุ่นเดียวกับ Defi Control unit I
ซึ่งเกจ์ที่ใช้ร่วมกันได้ น่าจะเป็น STI Genome กับ Defi หน้าดำ-หน้าขาว ไฟสีเขียว รุ่นเก่านะครับ
เผื่อจะช่วยจำกัดขอบเขตลงได้บ้าง ยังงัยก็สอบถามคูณบอย Boyzoneที่รับซ่อมอุปกรณ์อิเลคทรอนิค
อีกทีนะครับ

ช่วยๆกันเท่าที่พอทราบครับ คุณlominatoยังเคยช่วยแนะนำผมหาอู่
แปลงสคู๊ปเหยี่ยวใส่GCเลยคร้าบบบบ...  :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 04:50:08 PM »
เห็นด้วยครับพึ่งโดนไปมันเป็นการลงทุนที่คุ้มค้าขายต่อราคาไม่ตก
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 06:58:58 PM »
ไม่เป็นไรครับ รู้อะไรก็บอกกล่าวกัน ไม่รู้ก็รอผู้รู้ท่านอื่น
รุ่นที่คุณใช้ ก็คือ คอนโทรล 1 แหละครับ

ไฟติดตลอด เช็ค สาย DC Source  ที่ไปพ่วงกับชุดไฟใต้แผงหน้าปัทม์ดูก่อน
อาการที่เล่า สงสัยว่าพ่วงระบบไฟหรี่ผิด เพราะระบบไฟส่องสว่างของซูจะทำงานก็ต่อเมื่ออยู่ในตำแหน่ง ON
ลองให้ช่างอู่ที่คุณ เซอร์วิสอยู่ลองไล่ให้ก็ได้  ผมว่าตัวเกจ์ หรือ กล่อง ไม่น่ามีปัญหา
ถ้าฟังกชั่นบนตัวกล่อง และเกจ์ทำงานได้ทุกระบบ
เพราะไง DEFI ค่อนข้างอึด และ ทนพอควร ถ้าไม่จมน้ำ หรือตกกระแทก
มันถึงได้มีราคาสูง แต่ถ้านำไปใช้งานจริงๆ ถือว่า ลงทุนครั้งเดียวคุ้มครับ

ได้ทุกอย่าง คุณภาพ ความเสถียร ความทน รวมถึง ความเท๋ห์ ที่หลายๆท่านในนี้ชอบ
ราคาขายต่อ ถ้าเป็นรุ่นที่เลิกสายพานการผลิต  มันจะกลายเป็น rare item ในทันที
ทำให้ราคาไม่ต่างจากพระเครื่องที่ คุณ satisfy กล่าวไว้

ยังไงลองดูครับ ถ้าสำเร็จก็ไปหาชุดข้างล่างมาเพิ่ม ( wt/ot/op ) ทีนี้ครบเซ็ท " สติ จิตํ โนเม. " เลย
เจริญพร..
แบบนี้เลยสติ สตัง จิโนม ยังสนแลกไหมครับ55 คอนโทรลเดฟี่ก็สวยดีนะลายเคฟล่า :bbbear_28:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ ppppure

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 11:57:56 AM »
ผมสอบถามหน่อยน้ะครับ ผมกำลังจะหาเกจวัดบูสมาใส่น่ะครับแต่ยังไม่รู้จะซื้อใช้แบบไหนดี ผมสงสัยทำไมถึงไม่นิยม defi racer กัน คอนโทรลก้อไม่ต้องใช้ราคาก็ถูกกว่า เกจเปล่าๆของแบบที่ต้องใช้คอนโทรลซะอีก หรือว่าเป็นรุ่นที่คุณภาพต่ำกว่าแบบคอนโทรลครับ ผมเลยยังไม่กล้าซื้อมาติด

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:28:28 PM »
defi racer คือตัวไหนอะครับ ใช่ที่เป็น3ช่องเล็กๆรึเปล่าที่ใส่ในช่องวิทยุ ถ้าเป็นตัวนั้นผมว่าถ้าเราใช้ตัวนั้น

พอต่อไปเราจะซื้อต่อให้วัดครบมันจะไม่เหมือนกันครบเซทคือไม่สวยเวลาขายต่อราคาอาจจะไม่ดี ถ้าเราซื้อมา

เป็นแบบใช้กล่องเราก็ซื้อวัดที่จำเป็นก่อน2-3ตัวต่อไปเราก็ซื้อแต่เกจ์ไม่ต้องซื้อกล่องแล้วไง ตามความคิดผมนะ

ออฟไลน์ subie_bugeye

• *
  • Popular Vote : 8
  • ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ขับ4
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:54:23 PM »
ความรู้ล้วนๆ  :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ ppppure

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 12:58:06 PM »
ไม่ใช่ครับ defi racer คือตัวที่ไม่ต้องใช้กล่องคอนโทรลอะครับ

ตาม link นี้เลยครับ
http://defi.clubs9.com/06_rg/info.php

ออฟไลน์ MIDBULL

• *
  • Popular Vote : 11
  • " อย่าเข้าใกล้ อะไหล่แพง "
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 01:26:41 PM »
Defi Racer Gauge / ผมเองพึ่งใส่มาครับ 3  ตัว .... รุ่นใหม่มีมาขายแล้ว หน้า60 ( รุ่นเก่า52 ) ก่อนหน้านี้หายจากตลาดไปพักนึง
คือ Stand Alone  วัดใครวัดมัน ไม่มีกล่อง Control  ราคาต่อตัวถูกกว่า BF,CR ครับ (ตกตัวละ  6xxx - 7xxx)

ตัวผมเองไม่ได้มีความรู้อะไรเรื่องเกจ์นะครับ .. ที่ตอบคือดูจากของตัวเองที่พึ่งติดมา และช่างที่ติดเค้าบอกตอนติดรถผม
- ข้อเสีย ถ้าติดเยอะ สายไฟหลังเกจ์จะเยอะและรกครับ เพราะมันมาตรงของใครของมัน  (3 ตัวก็รกแล้วนะของผม)
  - Warn , Memory , ดู Peak ไม่ได้ = คอยดูและสังเกตุค่าที่หน้าปัดเกจ์ อย่างเดียว
 *ถ้าคิดว่าจะมีติดเพิ่มอีกหรือไม่แน่ใจ ในอนาคต แนะนำ มีกล่องดีกว่า

- ข้อดี (จากเหตุผลที่ผมเลือกติด) เพราะ สีไฟหน้าเกจ์ (แดง)มัน เหมือนหน้าปัดรถ subaru ที่สุดครับ คืออยากให้มันเข้ากันมากที่สุด แค่นั้น
  - รถผมตอนนี้แมว WRX เดิม ต่อไปก็คงไม่ได้ทำอะไรเยอะครับ  ผมก็อาศัยอาจจะมองค่ามันบ่อยๆหน่อย  / ประหยัดเงินค่ากล่อง ครับ
S U B A R U  I m p r e z a  แ ม ว ค อ ข า ว EJ255