ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงปลาหมอสีมั่งค้าบบบช่วยด้วย  (อ่าน 6794 ครั้ง)

ออฟไลน์ Micky NEW'LE

• *
  • Popular Vote : 9
  • ♥ BD ♥
ใครเลี้ยงปลาหมอสีมั่งค้าบบบช่วยด้วย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:13:05 PM »
พอดีปลาของผมมันหงอยๆเลยไปซื้อยามาหยดในตู้ แต่พอวันต่อมามีวุ้นขาวๆขึ้นมาที่ตาทั้ง2ข้างอ่ะครับ แล้วมันใหญ่ขึ้นเรื่อยๆอ่า

ทำยังไงดีค้าบบบบ :bbbear_8: :bbbear_8: แพงด้วย

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
Re: ใครเลี้ยงปลาหมอสีมั่งค้าบบบช่วยด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:19:22 PM »
ตอนใส่ยา ลดน้ำลงครึ่งตู้หรือเปล่าครับ แต่เรืองตาเป็นวุ้นนี่ไม่ทราบจริงๆครับ :bbbear_20:

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: ใครเลี้ยงปลาหมอสีมั่งค้าบบบช่วยด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:22:21 PM »
พอดีปลาของผมมันหงอยๆเลยไปซื้อยามาหยดในตู้ แต่พอวันต่อมามีวุ้นขาวๆขึ้นมาที่ตาทั้ง2ข้างอ่ะครับ แล้วมันใหญ่ขึ้นเรื่อยๆอ่า

ทำยังไงดีค้าบบบบ :bbbear_8: :bbbear_8: แพงด้วย
มันเป็นตากุ้งยิง. วิธีเเก้ เลิกวิตถารให้ปลาดู :bbbear_34:

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:10:04 PM »
เหมือนๆเป็น ปรสิตนะครับ ลองซื้อยาเหลืองแบบซองเป็นผงมาโรยใส่ตู้ดูครับ แต่ไม่รับประกันว่าจะหายนะครับ เพราะไม่รู้ว่าจะเป็นมากน้อยขนาดไหน

เรื่องอาหารก็มีส่วนครับ โดยทั่วไปแล้วปลาหมอสีชอบอาหารสดเช่น กุ้งฝอยเป็นๆ หรือหนอนแดง แต่กินมากๆก็มีโอกาสป่วยแบบนี้ครับ เช่น ปรสิต

หรือไส้ไหล ผมเลยให้อาหารเม็ดเป็นหลัก และอาหารเสริมเป็น หนอนแดง แต่นานๆทีครับ เพราะตัวนึงเลี้ยงกันทีเป็นปีๆ ตายไป เสียดายแย่ครับ

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:26:06 PM »
ตอนใส่ยา ลดน้ำลงครึ่งตู้หรือเปล่าครับ แต่เรืองตาเป็นวุ้นนี่ไม่ทราบจริงๆครับ :bbbear_20:

ไม่ได้ลดน้ำอ่ะครับ

ยาที่ซื้อมาเป็นแบบเอาไว้หยด สีฟ้าอ่ะครับ

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:27:04 PM »
เหมือนๆเป็น ปรสิตนะครับ ลองซื้อยาเหลืองแบบซองเป็นผงมาโรยใส่ตู้ดูครับ แต่ไม่รับประกันว่าจะหายนะครับ เพราะไม่รู้ว่าจะเป็นมากน้อยขนาดไหน

เรื่องอาหารก็มีส่วนครับ โดยทั่วไปแล้วปลาหมอสีชอบอาหารสดเช่น กุ้งฝอยเป็นๆ หรือหนอนแดง แต่กินมากๆก็มีโอกาสป่วยแบบนี้ครับ เช่น ปรสิต

หรือไส้ไหล ผมเลยให้อาหารเม็ดเป็นหลัก และอาหารเสริมเป็น หนอนแดง แต่นานๆทีครับ เพราะตัวนึงเลี้ยงกันทีเป็นปีๆ ตายไป เสียดายแย่ครับ

ผมให้กินหนอนแดงแช่แข็งมาตลอดอ่ะครับ :bbbear_13:

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:28:04 PM »
มันเป็นตากุ้งยิง. วิธีเเก้ เลิกวิตถารให้ปลาดู :bbbear_34:

555

ปลาอยู่หลังบ้านไม่ได้อยู่ในห้อง
55555

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:57:56 PM »
ไม่ได้ลดน้ำอ่ะครับ

ยาที่ซื้อมาเป็นแบบเอาไว้หยด สีฟ้าอ่ะครับ

ยาแบบที่ว่านี่มันแค่ฆ่าคลอรีนเองมั้งครับ ผมว่าลองไปปรึกษาใน pantip ห้อง จตุจักรเลยดีกว่าครับ
ผมแค่เลี้ยงเล่นๆตัวละพันกว่าบาท ป่วยขนาดนั้นลองปรึกษาในนั้นเลยครับ
บางทีเห็นเจ้าของร้านมาช่วยตอบกันเลยอะครับ
ขอให้หายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:12:51 AM »
เปลี่ยนน้ำทุกวันวันละ 10-15% เพื่อไม่ให้ปลาช็อคน้ำ และทำให้เชื้อโรคในน้ำเจือจางลงทุกวัน
น้ำที่เปลี่ยนอุณหภูมิไม่ควรต่างกับน้ำในตู้เดิมมากนัก ช่วงนี้ปลาจะดูอ่อนแอนะครับ
ช่วงนี้ก้งดอาหารลงหน่อย
เติมเกลือลงประมาณ 0.5 กรัมต่อน้ำ 1 ลิตร
ดูอาการประมาณ 5 วัน ถ้าไม่ดีขึ้น ต้องใช้ Amoxy ครับ
รายละเอียดมากกว่านี้ ก็ถามได้ครับ
เอาใจช่วยครับผม หายไวๆ

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:16:07 AM »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ

ผมจะลองไปทำดู :bbbear_48: :bbbear_48:

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:20:38 AM »
ใครที่เลี้ยงปลาหมอสีเอารูปมาอวดกันมั่งสิ :bbbear_2: :bbbear_2:

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:45:32 AM »
มีแต่ปลาอย่างอื่นอะ

ออฟไลน์ NEW.BG7

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 07:00:35 AM »
 :bbbear_34:
                      ทำตาม คุณ Norasaker ถูกต้องแล้วครับ  อาการแบบนี้สาเหตุน่าจะเกิดจากน้ำ เพราะปลาหมอชอบน้ำสะอาด เราเห็นน้ำใสก็จริงแต่ถ้าเราไม่เปลี่ยนน้ำนาน นาน น้ำจะมีเชื้อโรค หรือ เกิดก๊าชแอมโมเนียร์ ที่เกิดจากการหมักหมม ของขี้ปลาและเศษอาหาร ภาษา คนเลี้ยงปลา เรียกว่า น้ำตาย ครับ ขอต่ออีกหน่อยครับ ทองมาเลย์ กับ แดงอินโด สวยครับ

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 07:37:40 AM »

เหมือบกับคุณกุ่ยอ่ะครับ ของผมก็ไปปรึกษาที่ร้านปลามา เค้าให้ยาเหลืองๆมาโรยบอกว่าน่าจะเป็นปรสิต จากนั้นอาการก็ดีขึ้นครับ แต่ใช้เวลาหน่อยนะครับ
ของผมประมาณเดือนนึงเต็มๆกว่าจะหายสนิทครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

• *
  • ♥ BD ♥
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:44:45 PM »
มีแต่ปลาอย่างอื่นอะ

ปลาสวยมากเลยครับ
อยากได้มั่งแต่งบไม่ถึง :bbbear_20: :bbbear_20: