ผู้เขียน หัวข้อ: รถชนครับพี่ๆช่วยแนะแนวทีครับบเครียดดท  (อ่าน 15093 ครั้ง)

ออฟไลน์ sandzaza

• *
  • Popular Vote : 4
เพิ่งได้รถมาสามวันชนเรียบร้อยแล้วครับ คู่กรณีเป็นกระบะ หมุนติ้วๆเลย
เส้นศาลายาไปปิ่นเกล้า ถนนมันจะมีพวก หินทรายตามถนน ผมเพิ่งออกตัวรถ ก็กดเต็มเหนี่ยวเลย หมุดๆ สักพักพอขึ้นเกียร์สาม ตอนกำลังจะเปลี่ยนเลนด้วยความเร็ว
ประกฎว่ารถไสลด์เลยอะครับ แบบคุมพวงมาลัยไม่อยู่ รถเสียการทรงตัวซ้าย-ขวา จนผมไปซัดกับกระบะข้างหน้า ล้อแตกหมุนติ้วเลยอะครับ
รถผมเพิ่งได้มาประกันยังไม่ได้ทำ เลยต้องจ่ายให้เค้าไปเต็มๆเลย ส่วนหมูของผม เสกิร์ทหน้าแตกเลยอะครับ พี่ๆว่าผมควรซ่อมหรือเปลี่ยนกันชนดีครับเสียดาย zero sport T_T
อยากจะถามพี่ๆว่า
1. อาการที่เป็นแบบนี้เป็นเพราะ มุดด้วยความเร็วสูงไป หรือเพราะพื้นแอบลื่น หรือเป็นไปได้ว่ายางเก่า?(ปี2010)
2. กันชนแบบนี้พอจะซ่อมไหวมั้ยครับบหรือเปลี่ยนใหม่คุ้มกว่า
3. ตัวโคมเป็นรอยร้าว แต่ตัวไฟข้างในไม่เป็นไร เปลี่ยนแค่ตัวโคมจะมีมั้ยครับบบ

อยากเตือนเพื่อนๆพี่ๆ ที่ขับถนนเส้น ศาลายา-นครปฐมให้ระวังหน่อยนะครับ เพราะหินกรววดทรายเยอะมาก :bbbear_41:

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
Re: รถชนครับพี่ๆช่วยแนะแนวทีครับบเครียดดท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 01:30:50 AM »
ดูจากสภาพกันชน  น่าจะต้องเปลี่ยนป่าวครับ    ไม่งั้นต้องโป้วหนาๆถ้่าจะซ่อม    ไม่รู้ว่าซ่อมเหมือนไฟเบอร์ทั่วไปไหม
ส่วนยาง2010 ก็ยังใหม่อยู่นะครับ   แต่ดอกยางยังอยู่ดีป่าวครับ
ส่วนโคมก็คงต้องเปลี่ยนใหม่

ขอให้กลับมาหล่อๆเหมือนเดิมไวๆนะครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: รถชนครับพี่ๆช่วยแนะแนวทีครับบเครียดดท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 01:33:09 AM »
อูย 
1.ข้อนี้ม่ายทราบเลยครับ
2.คิดว่าน่าจะซ่อมได้ครับ
3.อันนี้ม่ายน่ามี อาจจะต้องเปลี่ยนทั้งดวงเลยครับ

ปล.  ขับระมัดระวังด้วยนะครับ แถวนั้น ถนน ค่อนข้างแย่ครับ ผมเป้นห่วงครับพ๊ม
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 02:01:45 AM »
ผมว่า หาที่ลองขับให้ชินกับรถก่อนดีกว่าครับ subaru มันแรงแต่ก้อมีลิมิต

อย่างเช่น ลองไป track day อะไรประมาณนี้ดู จะได้รู้ ลิมิตรถ ยาง ของรถตัวเองครับ  :bbbear_46:

อีกอย่าง อย่าเครียดเลยครับ คนไม่เป็นอะไร ทั้งเราและคู่กรณี ก้อดีแล้วครับ รถพังซ่อมได้คราบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 02:03:30 AM โดย DCT »
C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ sandzaza

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 02:03:22 AM »
ผมก็ว่าคงต้องลองtrackสักรอบแล้ววว ....ว่าแต่พี่ๆพอทราบมั้ยครับว่า กันชนหน้าหาได้ที่ไหนบ้างอะครับบบ

ออฟไลน์ tamp5678

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 02:06:14 AM »
ตอนผมได้รถมาใหม่ๆก็มีอาการที่พวงมาลัยดึงซ้าย ขวา ไปเซ็คช่วงล่าง-ตั้งศูนย์4ล้อ ก็ยังไม่หาย สุดท้ายก็ต้องเปลื่ยนยาง
แต่เวลาที่บูสมาก็จับไม่อยู่เหมือนเดิม(ของผมบูสมา1.8บา)สุดท้ายขับรถต้องระวังที่สุดและไม่ประมาณนะครับ :bbbear_45:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 02:16:01 AM »
ผมก็ว่าคงต้องลองtrackสักรอบแล้ววว ....ว่าแต่พี่ๆพอทราบมั้ยครับว่า กันชนหน้าหาได้ที่ไหนบ้างอะครับบบ

ผมแนะนำให้ไปเรียนขับรถครับ อย่าง โตต้าเรซซิ่ง ไรประมานนี้อ่ะครับ   :bbbear_34: :bbbear_34:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ xiezo

• *
  • Popular Vote : 17
  • The 4WD Machine
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 03:14:16 AM »
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=85795.15
ลองงงงดูๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Lost Log in

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 04:05:57 AM »
ถ้าเป็น ZeroSport แท้ ซ่อมได้ครับ ตัวนี้คงใช้ Fiber แบบ FRP เหมือนกัน ถ้ามันไม่เสียหายจนผิดรูป ก็ซ่อมได้แน่นอนครับ
อู่สีทั่วไปนั่นแหละ ผมได้ยินมาว่า ZeroSport มันปิดไปแล้วนะ ตอนนี้กลายเป็นของ Rare แต่ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะรู้แต่
บริษัทโดนฟ้องล้มละลาย แต่ผมยังเข้าเวบเค้าได้อยู่เลย

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 07:02:56 AM »
1. ได้รถมาใหม่ๆใจเย็นๆครับ ขับให้คุ้นมือคุ้นรถไปก่อน อย่าเพิ่งอัด อย่าเพิ่งมุดคราบ ยางก็มีส่วน ตั้งศูนย์ถ่วงล้อก็ช่วยได้
ถ้ารุ่นนี้ถ้ามี C-dift  ขับปกติก็ปรับไว้ที่ auto ครับ ถ้าปรับไว้ด้านล่างสุด เข้าโค้งแรงๆ เลี้ยวแรงๆ ถ้าไม่คุ้นรถ มีโอกาสหมุนได้ครับ
2. ซ่อมได้ ตอนกำลังซ่อมไม่ต้องไปดูจะได้สบายจาย ค่าซ่อมไม่เกินพัน ไม่รวมทำสี
3. อู่สีนั่นแหละ ขัดเงาโคมแก้ขัดไปก่อน เปลี่ยนน่าจะแพงนะ ผมว่าใช้ไปก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 07:59:14 AM »
1. เพิ่งได้รถมา ต้องเรีัยนรู้รถตัวเองเยอะๆ
2. อย่าประมาท
3. อย่าซิ่งบนถนนหลวง
4. ไปเรียน

ถือเป็นคำแนะนำจากรุ่นพี่ผู้เคยผ่านประสบการณ์มานะ

สู้ๆ
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 08:49:26 AM »
เส้นนี้ต้องวิ่งระวังมากเลยครับ

เพราะ10ล้อยิ่งเยอะมากทั้งกลางวันกลางคืน

ขอให้รถกลับมาหล่อไวๆครับ

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:29:20 AM »
ของมันแรงครับ ต้องค่อยๆ ขับ อย่าใจร้อน

กันชน กะไฟ เปลี่ยนได้เปลี่ยนครับ ไปเดินหาที่เซียงกง บางนา ซอย 3 ซอย 5 อาจจะเจอของที่ต้องการครับ

ปล ผมก็อยู่สายสอง เหยี่ยว น้ำเงิน 646
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:32:46 AM »
อะไรกัน วันก่อนยังเห็นดีๆอยู่เลย :bbbear_27: :bbbear_40: :bbbear_6:

ออฟไลน์ Mcrae555

• *
  • Popular Vote : 20
  • Rally Driver
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:50:00 AM »
ยางเก่าก็มีส่วนครับ ถึงอิมจะเป็นขับสี่ แต่ถ้ายางหมดสภาพแล้วขับเร็วก็ทำให้มีอาการปัดได้ครับพี่ + กับพี่ยังไม่ค่อยคุ้นรถด้วยแหละ

ขอให้กลับมาหล่อเหมือนเดิมนะครับ เป็นกำลังใจให้