ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแอร์รถหน่อยครับ  (อ่าน 6562 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
ถามเรื่องแอร์รถหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:40:31 AM »
เวลาจอดรถตากแดดจัดๆ   สักชั่วโมง               แล้วพอขับรถเปิดแอร์มันไม่เย็น  กว่าจะเย็นใช้เวลาร่วม 20 นาที   

นี่แบบนี้ถือว่าแอร์เย้นสู้แดดไม่ได้  หรือเปล่าครับ

แต่วิ่งปกติก็เย็นครับ   

แบบนี้ต้องไปทำแอร์หรือเปล่าครับ   หรือมีระบบอะไรผมเสียหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 03:06:17 AM โดย kiyota »

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Popular Vote : 17
  • Zordor_im
Re: ถามเรื่องแอร์รถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 07:12:29 AM »
เวลาจอดรถตากแดดจัดๆ   สักชั่วโมง               แล้วพอขับรถเปิดแอร์มันไม่เย็น  กว่าจะเย็นใช้เวลาร่วม 20 นาที   

นี่แบบนี้ถือว่าแอร์เย้นสู้แดดไม่ได้  หรือเปล่าครับ

แต่วิ่งปกติก็เย็นครับ   

แบบนี้ต้องไปทำแอร์หรือเปล่าครับ   หรือมีระบบอะไรผมเสียหรือเปล่า
แดดอาจจะเปนส่วนนึงที่ทำให้แอร์เยนช้า  แต่ลองวิธีนี้ดู เอาท่อน้ำที่ต่อ วนเข้าฮีตเตอร์จากน้ำหม้อน้ำ  ต่อวนกลับเลยคับไม่ต้องเอาน้ำหม้อน้ำเข้ามาวน จะช่วยได้อีกวิธีนึง แต่ก่อนรถผมก็อากานแบบนี้คับรถติดแล้วแอร์ไม่เยน  แต่ตอนนี้โอเคแล้วคับไม่ต้องรอรถวิ่งก็เยนได้เร็วขึ้น

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:52:48 AM »
แดดอาจจะเปนส่วนนึงที่ทำให้แอร์เยนช้า  แต่ลองวิธีนี้ดู เอาท่อน้ำที่ต่อ วนเข้าฮีตเตอร์จากน้ำหม้อน้ำ  ต่อวนกลับเลยคับไม่ต้องเอาน้ำหม้อน้ำเข้ามาวน จะช่วยได้อีกวิธีนึง แต่ก่อนรถผมก็อากานแบบนี้คับรถติดแล้วแอร์ไม่เยน  แต่ตอนนี้โอเคแล้วคับไม่ต้องรอรถวิ่งก็เยนได้เร็วขึ้น

200ผมก็เหมือนกันเลยทำวิธีนี้ ตอนแรกต่อเข้าไปฮิตเตอแอร์ไม่ค่อยเนอะพออุดไม่ต่อเข้าไปช่วยได้เยอะเลยเย็นเจียบแต่ตอนกลางคือหนาวมากๆต้อปิดและเปิด  :bbbear_25:
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 01:34:29 PM »
ช่วงนี้อากาศร้อนมากกกกกกกกกกกกกกกก

แอร์ไม่เย็นนี้ เหมือนเป็นตู้อบ ดีดี เลย

:bbbear_39: :bbbear_39:

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 07:07:54 PM »
เดิมมันมีอาการนี้อยู่แล้วหรือเปล่า ถ้าก่อนหน้ามันไม่เคยมีอาการนี้แสดงว่าแอร์ผิดปกติครับ น้ำยาแอร์อาจรั่วไหลหายไปจากระบบพอน้ำยาแอร์น้อยแอร์จึงไม่ค่อยเย็น ต้องใช้เวลานานกว่าจะสู้กับความร้อนในรถได้หมด แต่อาการแอร์ไม่เย็นมันเกิดได้จากหลายสาเหตุไม่ว่าจะเป็น receiver dryer เสื่อมสภาพ คอมเพรสเซอร์แอร์หลวมไม่ค่อยมีกำลังอัด ตู้แอร์สกปรกอุดตันลมแอร์ไม่แรงตู้แอร์เป็นน้ำแข็งก็ทำให้แอร์ไม่เย็นได้ครับ เข้าร้านแอร์ให้ช่างวิเคราะห์อาการให้ก่อนก็ได้ครับ ช่างเขาเอาเกจวัดแรงดันดูก็พอบอกได้ครับ อย่างเพิ่งโทษฮีทเตอร์อย่างเดียว เพราะแอร์ระบบอัตโนมัติมันค้องมีฮีทเตอร์ถึงจะทำงานได้สมบูรณ์ ถ้าตัดฮีทเตอร์ออกก็จะไม่เป็นแอร์ออโต้อีกต่อไป แถมไม่มีตัวตัดเมื่อมันเย็นถึงอุณหภูมิที่ตั้งไว้อีกด้วย เรียกได้ว่าเสียของครับ รถผมแอร์ออโต้มีฮีทเตอร์อยู่แอร์ก็เย็นดีเป็นปกติ ไม่เห็นจำเป็นต้องตัดฮีทเตอร์ออกเลย เอาไว้ถ้ามันเกิดรั่วแล้วไม่อยากเปลี่ยนตู้ค่อยแก้ไขโดยการตัดฮีทเตอร์ก็ได้ครับ

ขอให้โชคดี :bbbear_4:

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:03:35 PM »
ของผมเปลี่ยนยกชุดไปแล้วครับ เย็นสะใจเลยทีนี้

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:30:54 PM »
ขอบคุณมากครับ ทุกท่าน ว่างๆ ค่อยร้านแอร์   มีร้านไหนแนะนำมั่งครับ     :bbbear_19:

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:45:38 PM »
ขอบคุณมากครับ ทุกท่าน ว่างๆ ค่อยร้านแอร์   มีร้านไหนแนะนำมั่งครับ     :bbbear_19:

ถ้าอยู่แถวคลองตัน ก้อ พี่พนม บีวาเลยครับ   เย็นจนหนาวเลย  :bbbear_34:
C2Z Sunrise Yellow ^^

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:52:56 PM »
ถ้าอยู่แถวคลองตัน ก้อ พี่พนม บีวาเลยครับ   เย็นจนหนาวเลย  :bbbear_34:

หนาวเพราะนอนแช่น้ำหรอป่าวครับ :bbbear_44:

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:55:27 PM »

หนาวเพราะนอนแช่น้ำหรอป่าวครับ :bbbear_44:

:bbbear_15:  :bbbear_10:
C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:32:12 AM »
ลองเช็คน้ำยาแอร์น่ะครับ รถผม(ไม่ใช่อิมน่ะครับ) เจอแดดร้อนๆ ลมแอร์ไม่เย็น เหมือนสู้แดดไม่ได้ นึกว่าอาการหนักพอเข้าร้านแอร์ดู ช่างร้องบอกน้ำยาจะหมดแล้วน้อง  โล่งเลย ฮ่าๆๆ
 :bbbear_29:
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:26:06 PM »
ลองเช็คน้ำยาแอร์น่ะครับ รถผม(ไม่ใช่อิมน่ะครับ) เจอแดดร้อนๆ ลมแอร์ไม่เย็น เหมือนสู้แดดไม่ได้ นึกว่าอาการหนักพอเข้าร้านแอร์ดู ช่างร้องบอกน้ำยาจะหมดแล้วน้อง  โล่งเลย ฮ่าๆๆ
 :bbbear_29:

ขอให้แค่น้ำยาหมดเถอะ  ขอบคุณครับน้องกัปตัน

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 01:25:47 PM »

ขอให้แค่น้ำยาหมดเถอะ  ขอบคุณครับน้องกัปตัน

:bbbear_38: ดูที่ไดเออร์ ถ้าเห็นฟองฟ่อด นั่นล่ะน้ำยาพร่อง
พี่จัดไปแระ ก่อนออกออนทัวร์อีสาน ทำแถวสนามเป้า 500 บาท
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 05:09:37 PM »
:bbbear_38: ดูที่ไดเออร์ ถ้าเห็นฟองฟ่อด นั่นล่ะน้ำยาพร่อง
พี่จัดไปแระ ก่อนออกออนทัวร์อีสาน ทำแถวสนามเป้า 500 บาท
เอาแอร์บ้านผูกกะแร็คหลังคา ก็ได้นะ :bbbear_23:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 02:44:41 AM »

คับพี่ค่อยดู  :bbbear_48:

เอาแอร์บ้านผูกกะแร็คหลังคา ก็ได้นะ :bbbear_23:

เหมือนคอมแอร์โชคป่ะ ที่เอาคอมแอร์บ้านมาใส่  อิอิ    :bbbear_46: