ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง battery หน่อยครับ  (อ่าน 7198 ครั้ง)

ออฟไลน์ 942

• *
  • Popular Vote : 0
Re: สอบถามเรื่อง battery หน่อยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:14:56 PM »
ผมอยากจะแนะนำว่า ถ้าจะเอาทน ไว้ใจได้ ต้องแบตเปียกเท่านั้นครับ(เคยใช้แต่ แห้งกับเปียก ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้พวกที่เป็นแบบผสมเป็นยังไงกัน)
อาจจะต้องดูน้ำกลั่นบ้าง แต่ก็ไม่ได้ลำบากอะไรครับ ถ้าใช้แบตแห้ง ซึ่งจริงๆ มันไม่ได้แห้งจริงหรอกครับ แบตแห้งก็ต้องใช้น้ำกลั่น เพียงแต่มันไม่เปิดช่องให้เราดู ให้เราเติม มันจะหมด มันก็หมดเลย ไม่นานนี้ผมเพิ่งไปแบตเสีย สตาร์ทไม่ติดอยู่ระหว่างทางกรุงเทพ-พัทยา ดีที่ตรงนั้นมีคนช่วยจัมพ์แบตให้ได้ ไม่งั้นคงได้กินข้าวลิง 
แบตแห้งแท้ๆ คือแบตที่อยู่ท้าย Prius, Camry Hybrid ครับ แบตแบบนั้นราคาสูงมาก เค้าเลยไม่เอามาใช้กับรถธรรมดา

แต่ถ้าอยากสบายๆ ไม่ต้องคอยเช็ค ก็ไปแบตแห้ง แต่ควรจดไว้ว่าเปลี่ยนไปตอนไหน แล้วพยามอย่าให้เกินปีนิดๆครับ

ผิดถูกยังไง รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ ohm144

• *
  • Popular Vote : 3
  • แมวขาว อยากแรง
Re: สอบถามเรื่อง battery หน่อยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:35:26 PM »
ใช้แบตแห้งของ BOSCH ระยะเวลา 1 ปี 1 เดือน ไปซะแล้วครับ ไฟฟมด จบข่าว เลยครับ สตาร์ตไม่ติด

เคยใช้ PUMA 18 เดือนเต็มๆ สุดคุ้มครับ

ตอนนี้กำลังลอง 3K อยู่ ครับ

ออฟไลน์ dodoo99

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:44:18 PM »
ผมใช้ของ panasonic ซื้อมาใช้วันที่12-4-53  วันนี้รู้สึกว่ารถสตารท์ไม่ค่อยอยากจะติดเลยเอ๊ะใจ

ลองเข้าไปเช็คที่ ออโต้แบค  ปรากฎว่าใกล้จะไม่ไหวเลยหล่ะครับเลยตัดสินใจเปลี่ยนดีกว่า  ถอดออกมาดูวันที่ที่ตอกไว้ 12-4-53 ใช้ได้2ปีกว่าๆเลยนะครับ

สำหรับแบตpanasonicแบบแห้ง  ไม่ธรรมดาจริงๆครับ  โคตรคุ้มเลยครับไปลองหาใส่ได้ครับ  รถผมใช้ขับทุกวันด้วยนะครับ :bbbear_30:
ถ้าไม่ปล่อยมือจากอดีตแล้วจะเอามือที่ไหนคว้าอนาคต

ออฟไลน์ กรองทิพย์

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:56:24 PM »
ของผมถ้าแบตเสื่อมก็เข็นกระตุกเอาคับ :bbbear_32:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:46:40 AM »
แปลกนะครับยี่ห้อ PUMA  ชื่อเสียงดี  /  รถแต่งชอบใช้

ผมอุดหนุนมา 3 ลูกแล้ว 
ใส่กับ GD  เครื่องเสียงธรรมดา   ไม่มีแอมป์   ไม่แต่งเครื่องเสียงอะไร
ตอนซื้อรับประกัน  12 เดือน
แต่ผมใช้ไปซัก  1 ปี  กับอีก  2-3  เดือน
มองรูตาแมวก็ยังเขียวอยู่   แต่แบตมันไหลตายสตาร์ทไม่ติด    ต้องจ้างแท็กซี่มาพ่วง 
เวลามันจะเสื่อมก็ไม่มีอาการเตือนเหมือนแบตเติมน้ำ   แบบโบราณเลย
พวกนั้นจะสตาร์ตยาก  /  ไฟหน้าค่อยๆ อ่อนลง

แต่ PUMA  ที่ผมใช้   จะหลับก็ไหลตายไปเฉยๆ   ลาไม่ได้บอกกล่าว   หมดประกันเมื่อไรก็เตรียมพังเลยเหรอ

อาการนี้ใช้กับรถคันอื่นก็เป็นครับ      ซีตรอง   ก็ใช้ได้ 1.5 ปี  ไหลตาย
ล่าสุดเลยลอง  BOSCH  เลิกขาดเลย  PUMA  เซ็งครับพี่น้อง

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 09:47:00 PM »
แปลกนะครับยี่ห้อ PUMA  ชื่อเสียงดี  /  รถแต่งชอบใช้

ผมอุดหนุนมา 3 ลูกแล้ว 
ใส่กับ GD  เครื่องเสียงธรรมดา   ไม่มีแอมป์   ไม่แต่งเครื่องเสียงอะไร
ตอนซื้อรับประกัน  12 เดือน
แต่ผมใช้ไปซัก  1 ปี  กับอีก  2-3  เดือน
มองรูตาแมวก็ยังเขียวอยู่   แต่แบตมันไหลตายสตาร์ทไม่ติด    ต้องจ้างแท็กซี่มาพ่วง 
เวลามันจะเสื่อมก็ไม่มีอาการเตือนเหมือนแบตเติมน้ำ   แบบโบราณเลย
พวกนั้นจะสตาร์ตยาก  /  ไฟหน้าค่อยๆ อ่อนลง

แต่ PUMA  ที่ผมใช้   จะหลับก็ไหลตายไปเฉยๆ   ลาไม่ได้บอกกล่าว   หมดประกันเมื่อไรก็เตรียมพังเลยเหรอ

อาการนี้ใช้กับรถคันอื่นก็เป็นครับ      ซีตรอง   ก็ใช้ได้ 1.5 ปี  ไหลตาย
ล่าสุดเลยลอง  BOSCH  เลิกขาดเลย  PUMA  เซ็งครับพี่น้อง

ขอบคุณครับ  ตอนแรกว่าจะลองPUMA เกือบไปละ  สงสัยได้เล่นแบต น้ำดีกว่า ใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ EARTH

• *
  • Popular Vote : 7
  • ชอบขับ 4WD
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:11:10 PM »
bosch ด้วยครับ เพิ่งเปลี่ยนเดือนที่แล้วครับบบบ :bbbear_46:

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:13:57 PM »
3k ดำปืด ใส่แล้วม้าเพิ่ม 20ตัว

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 03:56:45 PM »
3k ดำปืด ใส่แล้วม้าเพิ่ม 20ตัว

แบตแห้งป่ะครับ สีดำ   :bbbear_15:

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 02:46:49 PM »

แบตแห้งป่ะครับ สีดำ   :bbbear_15:

:bbbear_43: :bbbear_43: :bbbear_43: เดี่ยวไปหามาใส่บ้างดีกว่า รถจะได้แรงๆกับเขาบ้าง
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า