ผู้เขียน หัวข้อ: อวสานของ Impreza สาวกอิมทั้งหลายเตรียมไว้อาลัย  (อ่าน 32554 ครั้ง)

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
Re: อวสานของ Impreza สาวกอิมทั้งหลายเตรียมไว้อาลัย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:03:56 PM »
ผมว่า MIT ตั้งแต่ไหนแต่ไร ทำการตลาดแบบแปลกๆ เหมือน Target มีเท่านี้ก็ะขายเท่านี้พอใจละ ไม่ขยายกิจการ ไม่เพิ่มยอด โปรโมทก็ไม่โปรโมทอะไรมากมาย โฆษณาทีวีต้องไปหาดูจากเมืองนอกเอา อย่างงานรถใหญ่ที่ผ่านมา Motorshow แทนที่จะไปจัดก็ไม่ไป ไปแต่งานเล็กๆ Motor Expo เป็นแบบนี้ต่อไป อย่าว่าแต่ Impreza เลย รุ่นอื่นๆ ก็คงจะหายไปในตลาดอย่างแน่นอนครับ อันนี้ความคิดจากมุมมองของผมนะครับ ใครมีคำตอบก็ชี้แจงหน่อยละกันครับ

RIP Impreza
 :bbbear_22: :bbbear_40:  :bbbear_41:

คงเป็นนโยบายของบริษัทแม่ที่สิงคโปร์ บ้านเราเจอภาษีนำเข้าแปลกๆทั้งที่อยู่ในอาเซียน เตรียมตัวรับราคาแรงๆกับรถมือสองได้เลย สาวกอิม ใครจะซื้อรีบซื้อนะ
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ Oaw

• *
  • Popular Vote : 2
Re: อวสานของ Impreza สาวกอิมทั้งหลายเตรียมไว้อาลัย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:18:30 PM »
ต้องดิ้นรนครับ ก็รถประกอบในประเทศราคาถูกกว่าเยอะ xv พอจะสู้ได้เพราะว่าเป็นรถจากอาเชียน แต่ก็ไม่ได้เมดอินเจแปนแล้ว
เค้าทำธุรกิจนะครับ ยิ่งเป็นสิงคโปร์แล้วกำไรต้องมาก่อนเรื่องภาพพจน์.

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:34:14 PM »
ถ้า grey เอาเข้ามาเองจากยุ่น จะราคาสูงมั้ยครับ  :bbbear_33:

MIT การตลาดเฮ็งซวยพอๆกับ fordเลยแหะ  :bbbear_39:

ปล.อยากให้ บ.แม่เข้ามาทำเองมั่ง

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:42:44 PM »
ใครก็ได้ไปเป็น Marketing Strategist ให้กับซูบารุที ทำอย่างงี้เสี่ยงเกินไปๆ  :bbbear_39: :bbbear_39: :bbbear_39:แถมผมไม่ค่อยอยากเอาเกรย์เลย กลัวแพงๆ :bbbear_1: :bbbear_1:
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 11:02:01 PM »
ถ้า grey เอาเข้ามาเองจากยุ่น จะราคาสูงมั้ยครับ  :bbbear_33:

MIT การตลาดเฮ็งซวยพอๆกับ fordเลยแหะ  :bbbear_39:

ปล.อยากให้ บ.แม่เข้ามาทำเองมั่ง

มอเตอร์อิมเมด นี่ล่ะครับมาจากบริษัทแม่ อยู่ภายใต้การดูแลของ สิงคโป๊ก อย่างว่า รถดีๆแต่แนวการตลาดห่วย ที่ผมทราบ Singapore เน้นไปทางเลกาซี่ ราคาพอๆกับ ซีวิคหรือแอคครอค์ ที่นั้น

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 11:10:30 PM »
มอเตอร์อิมเมด นี่ล่ะครับมาจากบริษัทแม่ อยู่ภายใต้การดูแลของ สิงคโป๊ก อย่างว่า รถดีๆแต่แนวการตลาดห่วย ที่ผมทราบ Singapore เน้นไปทางเลกาซี่ ราคาพอๆกับ ซีวิคหรือแอคครอค์ ที่นั้น

ปกติ subaru ให้ MIT เป็นตัวแทนจำหน่าย ไม่ใช่ขายเองเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 11:11:43 PM โดย Pj_yo »

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 11:28:36 PM »
นโยบายทุกอย่างของไทย ถูกกำหนดโดยสิงคโปร์น่ะครับ ทาง ซูบารุญี่ปุ่นเองไม่มีบทบาทใดๆเลย  จริงๆ ก็อยากให้ทางนู้นมาทำตลาดเองนะ
แต่ท้ายที่สุดแล้ว ก็ต้องถามไปทางโตโยต้า ว่าคิดยังไง เพราะโตโยต้าเอง ถือหุ้นในซูบารุเยอะนะครับ ผมเคยคุยกับผู้บริหารโตโยต้า (ญาติกันนี่แหละ)
เขาก็บอกแค่ว่าเป็นเรื่องของญี่ปุ่น และทางบ้านเราก็ไม่ได้มีส่วนในการสนับสนุน หรือ ช่วยเหลือใดๆ
ผลมันก็คือแบบนี้แหละ.....

ตอนนี้ก็ต้องรอดูว่า ทีมบริหาร ทีมการตลาดชุดใหม่ ที่มาแทนคนเก่า ที่ลาออกไปทั้งชุดเนี่ย(แทบจะยกบริษัท)
สามารถเข้ามาบริหารจัดการ ให้ทิศทางซูบารุ ในบ้านเรามันดีขึ้นได้ขนาดไหน

ผมก็มีคำถาม ถามมอเตอร์อิมเมจเล่นๆว่า วันหน้าคุณขายรถแบบไม่ต้องแถมประกันไปเลยดีกว่ามั๊ย ? แล้วขายมันถูกๆ น่ะ
ผมเชื่อว่าคนเล่นรถซูบารุ มีปัญญาเซอร์วิสได้เองด้วยอู่นอก  เพราะคุณเล่นขายเฉพาะบางรุ่น แน่นอน คุณไม่มีปัญญาสต๊อกอะไหล่
รถรุ่นเก่าหลายๆรุ่นเป็นแน่อยู่แล้ว ไม่เหมือนค่ายอื่นที่เขามีสต๊อกอะไหล่พร้อมกว่าคุณเยอะ

ขนาดกรองอากาศ หรือ กรองระบบแอร์ แม่งยังไม่สต๊อกเลย.....อันนี้ที่เจอมากับตัวเลยนะ
แต่ส่วนตัว ผมถือคติ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน สั่งมาเอง ซื้อเอง นำเข้าเอง ใส่เอง
ไม่ต้องลุ้น ว่าเข้าเช็คระยะแล้วจะเจออาการรออะไหล่ 1-2 เดือน

ไอ้สมุดรับประกันน่ะ เอาให้ช่างเซ็นลายเซ็นเล่นๆเท่านั้นแหละ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 11:32:39 PM »
ปกติ subaru ให้ MIT เป็นตัวแทนจำหน่าย ไม่ใช่ขายเองเหรอครับ

ซูบารุญี่ปุ่นเอง คงไม่เข้ามาขายเองหรอกครับต้นทุนสูงมาก ่MIT เป็นส่วนหนึ่งของ motor Image Singapore ถ้าผมตอบผิด ขอโทษไว้ล่วงหน้านะครับ ตามที่ Pj_yo เข้าใจอะถูกแล้วครับว่า motor image เป็นตัวแทนจำหน่าย subaru แต่ภายใต้การรับรองของบริษัทแม่ที่ให้ Singapore ดูแล regional นี้

อย่าไปคาดหวังกับบริษัทแม่เลยครับ ตัวเองก็จะเอาตัวไม่รอดอยู่แล้วถึงเสร็จโตโยต้า ผมเรียนตามที่ผมรู้ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ ม่นอาจจะไม่ใช่อย่างที่ผมบอกก็ได้

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 07:44:37 AM »
ผมขอถามหน่อยนะครับ ถ้าเขาไม่นำเข้ามาแล้ว ราคารถพวกเราจะขึ้นรึเปล่าครับ? สงสัยๆ รบกวนช่วยตอบทีครับ
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ Paul_ZZ

• *
  • Popular Vote : 1
    • หจก.ปืนนายพล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:02:36 AM »
Subaru XV : Subaru Impreza XV น่าจะใช้ platformตัวถังเดียวกันครับ แต่แคใช้ช่วงล่างยกสูง

รอหัวตัดมาเปลี่ยนช่วงล่างก็จบครับ ถ้าผมเป็น MIT ผมก็ทําแบบนี้เพราะจะได้จับทั้ง สองตลาด ทั่วไปล่ะซิ่งด้วย

ออฟไลน์ cableroom

• Speaker...
  • *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:29:20 AM »
Subaru XV : Subaru Impreza XV น่าจะใช้ platformตัวถังเดียวกันครับ แต่แคใช้ช่วงล่างยกสูง

รอหัวตัดมาเปลี่ยนช่วงล่างก็จบครับ ถ้าผมเป็น MIT ผมก็ทําแบบนี้เพราะจะได้จับทั้ง สองตลาด ทั่วไปล่ะซิ่งด้วย

ถูกต้องนะคับ   :bbbear_34:  :bbbear_34:
ราคาประมาณ  1.5 m.  ว่าแต่ต้องกล้าด้วยคับ   :bbbear_40: :bbbear_40:
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 09:39:42 AM »
ผมขอถามหน่อยนะครับ ถ้าเขาไม่นำเข้ามาแล้ว ราคารถพวกเราจะขึ้นรึเปล่าครับ? สงสัยๆ รบกวนช่วยตอบทีครับ

Demand ความต้องการยังมี supply หาของได้ยาก ราคาน่าจะโดดขึ้นตามหลักทั่วไป

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:42:29 AM »
ไว้อาลัยแมวด้วยคนครับ
และที่สำคัญคือ บริการของMITแย่สุดๆครับ เจอกับตัวเองถึงเข้าใจ

ออฟไลน์ marshilldy

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:59:04 AM »
หลายๆตลาดเกี่ยวกับยานยนต์มองกระแสของ Product ตัวเองที่มีต่อมุมมองผู้บริโภคคนไทยยังไม่ออกครับ  โดยเฉพาะบริษัทข้ามชาติเกือบทุกบริษัท
 แม้จะอยู่เมืองไทยมานับ 20 ปี ก็ยังเป็นแนวทางแบบนี้ มองตลาดเมืองไทยไม่ออก พอคนไทยบอกมันก็ไม่เชื่อ

ออฟไลน์ pandapong

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:03:29 AM »
ไม่มีความเห็นครับบ.... งั้นแมวก็ตัวสุดท้ายแล้วหร่ะสิ.... เ้ศร้าา  :bbbear_45:
Proud to drive the WRX !!!