ผู้เขียน หัวข้อ: อวสานของ Impreza สาวกอิมทั้งหลายเตรียมไว้อาลัย  (อ่าน 32556 ครั้ง)

ออฟไลน์ anakoaks

• *
  • Popular Vote : 12
Re: อวสานของ Impreza สาวกอิมทั้งหลายเตรียมไว้อาลัย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:43:31 AM »
MIT บริการไม่ค่อยถูกใจเลยครับเจอมาเมื่อวันเสาเอาไปใส่พาท

แต่อย่างน้อยอิมที่อยู่ตอนนี้ทุกคันก็เรียกได้ว่าเป็นตำนานครับ :bbbear_7: :bbbear_7: :bbbear_7:

love u Impreza :bbbear_31: :bbbear_31:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: อวสานของ Impreza สาวกอิมทั้งหลายเตรียมไว้อาลัย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:07:33 PM »
คิดว่าสต๊อครถไว้แล้วขายไม่ออกเจ็บตัว เลยให้สั่งby order ดีกว่าไม่มีรถค้างสต๊อคไห้ขาดทุน

สิงคโปโตกบริหารงานแบบธุรกิจล้วนๆ :bbbear_27:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:40:55 PM »
คิดว่าสต๊อครถไว้แล้วขายไม่ออกเจ็บตัว เลยให้สั่งby order ดีกว่าไม่มีรถค้างสต๊อคไห้ขาดทุน

สิงคโปโตกบริหารงานแบบธุรกิจล้วนๆ :bbbear_27:

ก็อย่างที่ผมบอกอ่ะ ตอนมีรถขายก็ไม่ทำการตลาด ใครเคยเห็นโฆษณา Impreza ในสื่อโฆษณาในเมืองไทยบ้าง ช่วยเอามาให้ผมดูหน่อยซิ ไม่นับสื่อ Online นะครับ รถดีแต่กลับไม่โปรโมทอะไรเลย จะไม่เจ็บตัวได้ยังไง พอเก็บไว้นานๆ ก็เอารุ่นเก่า มาเลหลังแต่ราคาก็ไม่ได้จะลงตามไปด้วย แล้วถามหน่อยใครมันจะไปซื้อ เค้าก็ไปเอารุ่นใหม่ๆ กันหมด จำได้ไหมที่เอา GC8 มาเลหลัง แต่เปิด 8แสน ปัดถ่อ  :bbbear_27:

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 02:19:23 PM »
ก็อย่างที่ผมบอกอ่ะ ตอนมีรถขายก็ไม่ทำการตลาด ใครเคยเห็นโฆษณา Impreza ในสื่อโฆษณาในเมืองไทยบ้าง ช่วยเอามาให้ผมดูหน่อยซิ ไม่นับสื่อ Online นะครับ รถดีแต่กลับไม่โปรโมทอะไรเลย จะไม่เจ็บตัวได้ยังไง พอเก็บไว้นานๆ ก็เอารุ่นเก่า มาเลหลังแต่ราคาก็ไม่ได้จะลงตามไปด้วย แล้วถามหน่อยใครมันจะไปซื้อ เค้าก็ไปเอารุ่นใหม่ๆ กันหมด จำได้ไหมที่เอา GC8 มาเลหลัง แต่เปิด 8แสน ปัดถ่อ  :bbbear_27:

ผมจำได้ว่าเคยเห็นป้ายผ้า Banner เล็กๆนะครับ เขียนไว้อะไรเกี่ยวกับความปลอดภัยและการขับ 4 อะไรเนี่ยแหละ อยู่แถวเพชรบุรีตัดใหม่อยู่พักหนึ่งครับ นานแล้วด้วย ตอนแมวออกใหม่ๆ แต่นอกจากนั้นก็ไม่เห็นอะไรอีกเลย ต้องขออภัยด้วย ไม่ได้ถ่ายเก็บไว้ๆ  :bbbear_20:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 02:24:09 PM โดย F@M3 »
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 03:11:14 PM »
ผมจำได้ว่าเคยเห็นป้ายผ้า Banner เล็กๆนะครับ เขียนไว้อะไรเกี่ยวกับความปลอดภัยและการขับ 4 อะไรเนี่ยแหละ อยู่แถวเพชรบุรีตัดใหม่อยู่พักหนึ่งครับ นานแล้วด้วย ตอนแมวออกใหม่ๆ แต่นอกจากนั้นก็ไม่เห็นอะไรอีกเลย ต้องขออภัยด้วย ไม่ได้ถ่ายเก็บไว้ๆ  :bbbear_20:

ยังพอมีให้เห้นอยู่นะ  :bbbear_44: :bbbear_44:

ทุกวันนี้ ผมได้ดู โฆษณาของซูบารุในทีวี บ่อยนะครับ จะเป็น ตัว XV กับ legacy ซะส่วนใหญ่ ในช่องตามต่างประเทศมีทุกๆช่วงรายการเหมือนโฆษณาสบู่บ้านเราเลยครับ แต่เมืองไท ยม่ายมีแม้แต่ เสี้ยววินาที :bbbear_27:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ BOYD_TKD

• *
  • Popular Vote : 3
  • "The only easy day was yesterday."
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 03:47:33 PM »
จอโฆษณาตามสี่แยก มีครับ แถวอโศก

ออฟไลน์ Kaew 5045

• เสพซูแล้วเลิกยากมาก..
  • *
  • Popular Vote : 9
  • ป๋านี่แหละขับตุ๊ด.. มุดไม่เป็งงงง...
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 07:55:14 PM »
ยังดีครับ ที่ ออเดอร์ได้   ถ้าใจรัก + ไม่เกี่ยงราคา ก็สามารถจัดได้  ก็ยังถือว่า ไม่อวสาน สนิท ซะทีเดียว :bbbear_28:
แค่.. รักษารถให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานก็เกินพอแล้ว..

ออฟไลน์ pikabom

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:23:02 PM »
มีออกสื่อวิทยุหน่อย นึง กับ เวอจิ้นฮิท  ปีแรก ผมไปแอบเล่นเกมกับเขานิดนึง แบบว่าอยากได้แมว  อิอิ :bbbear_43: :bbbear_43:

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:36:45 PM »
จอโฆษณาตามสี่แยก มีครับ แถวอโศก

ใช่ๆๆๆๆ ผมเห็นอยู่ๆๆ ลืมไปได้ไงเนี่ย  :bbbear_38: :bbbear_38:
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ cableroom

• Speaker...
  • *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:57:51 PM »
ยังดีครับ ที่ ออเดอร์ได้   ถ้าใจรัก + ไม่เกี่ยงราคา ก็สามารถจัดได้  ก็ยังถือว่า ไม่อวสาน สนิท ซะทีเดียว :bbbear_28:
ส่ั่งได้เลย :bbbear_17: :bbbear_17:
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 09:31:01 PM »
 :bbbear_41: :bbbear_41:

แต่อย่างน้อยก็ยังมีแบรนด์ระดับโลกอย่าง google street view ที่มีวิสัยทัศน์ และใช้ "อิม" นะคร้าบบ .....

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 04:50:45 PM »
วันนี้เอารถไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ตรวจสภาพเช็ค 30,000 กิโลเมตรมาครับ
และมีโอกาสคุยกับคุณอภิชัย เกือบๆ ชั่วโมงก็คุยในมุมที่เราอยากรู้นั่นแหละ

เรื่องอิมเพรสซ่า ทางสิงคโปร์เองเห็นว่า มันซ้อนไลน์กับ XV จริงๆ และ ตัว XV จะมาทำตลาดแทน อิมเนื่องจากจะจับกลุ่มลูกค้าที่ใหญ่กว่า
คือกะชน ฮอนด้า CRV ครับ ในแง่โปรดักเองก็น่าไปได้นะครับ วันนี้ไปลองแล้ว ตัว XV ที่เป็นรถเดโมประกอบญี่ปุ่นเครื่อง 2.0 เกียร์ CVT
ผมว่าขับดีกว่าอิมหน้าแมวอีกนะครับ ถ้ามองในแง่การขับขี่ ออฟชั่น ความสะดวกสบาย วัสดุ ดีกว่าหมดเลย และราคาเปิดตัว(ประกอบมาเลย์)
ประมาณล้านต้นๆครับ พร้อมประกัน 5 ปี แสนโล.... มองแบบนี้ผมก็ว่าเขาก็ทุ่มในแง่โปรดักที่จะทำให้บริษัทอยู่รอด
อันนี้ผมมองว่า ผมรอดูทีมบริหารการตลาดทีมใหม่ว่าจะสามารถขนาดไหนนะครับ เพราะเปลี่ยนใหม่ยกทีม

คุณอภิชัยเองยังคุยกับผมว่า ไปลอง XV  มาแล้วคิดว่าอย่างไร เขาอยากรู้ในมุมมองของคนที่ขับอิมเพรสซ่า
ผมให้ความเห็นว่า เป็นรถที่โอเค แต่ว่าผมไม่ชอบรถยกสูง กับลายล้อประหลาดๆนั่น แกก็หัวเราะบอกว่า รถจริงๆที่เข้ามาขาย
น่าจะเป็นล้อลายเรียบๆ ไม่ใช่ตัวโชว์ ส่วนออฟชั่นต่างๆ น่าจะใกล้เคียงกับที่ประกอบญี่ปุ่น อาจจะมีซันรููฟที่ตัดออกครับ
ถ้าชนกับ CRV จริง จะบอกว่า มันขับดีกว่า CRV หลายขุมมาก ถ้าเทียบกับ  CRV 2.0 นะครับ ช่วงล่างดีกว่ากันเยอะ

คำถามต่อไป อิมเพรสซ่า สั่งได้มั๊ย ? ถ้าเป็นตัวสเปกปกติ เครื่อง N/A คิดว่าไม่น่าจะรับสั่งแล้ว เว้นพวกตัว Sti สามารถสั่งได้ครับ
ดังนั้น จงภูมิใจว่า อิมเพรสซ่า มันคือตำนานสำหรับ ซูบารุบ้านเรา...แต่ใจผมว่าเกรย์ก็น่าจะสั่งเข้ามาได้อยู่นะครับ น่าจะราคาดีกว่า มอเตอร์อิมเมจด้วยมั๊ง....

ส่วนตัวอื่นๆ ทั้ง เลกาซี่ เอาท์แบ็ค ฟอเรสเตอร์ มาครบนะครับ ทั้งรุ่น 2.0N/A ฉีดตรง และ 2.5Turbo+CVT ครับ
ก็น่าลองดูว่าเปิดตัวมา ราคาโอเคมั๊ย แพงมากมั๊ย ก็รอดูกัน

และเรื่องบริการหลังการขาย คือ ทุกตัวจะเป็นรับประกัน 5 ปี 100,000 โล เทียบเท่ารถหรูบ้านเราค่ายอื่นๆครับ แต่ฟรีทุกอย่างเหมือน BSI ของ BMW หรือไม่
ไม่ได้ถามนะ คิดว่าไม่นะ อาจจะฟรีแค่พวกค่าบริการ และอะไหล่เสียกรณีการใช้งานปกติมากกว่านะครับ

และกำลังจะมีการขยายศูนย์บริการอีกหลายแห่ง เช่นที่วิภาวดี ที่ปิ่นเกล้า และที่บางนา (ใกล้เปิดตัวแล้ว) ส่วนต่างจังหวัดคงมีที่ขอนแก่น เชียงใหม่ พัทยา ประมาณนี้จำไม่หมด
ก็น่าจะเป็นเรื่องที่ดีนะครับ สำหรับท่านที่ใช้รถซูบารุไม่ว่าเก่าหรือไม่

ในแง่อะไหล่ผมไม่ได้ถามมาเท่าไหร่ เพราะส่วนตัวไม่ค่อยซีเรียส ศูนย์แพงก็หาข้างนอกเอา เราๆท่านๆ ก็สามารถกันอยู่แล้ว

อีกมุมที่ผมอยากให้มองก็คือ ถ้าทุกอย่างพัฒนาไปดีขึ้น ค่ายรถค่ายนี้อยู่ได้ ซูบารุยังไปได้ในบ้านเรา ผมก็ดีใจนะ
เพราะแต่ก่อนเคยใช้ ซาป สุดท้ายไปไม่รอด จนเจ๊งไปเลย มันน่าเสียใจกว่ามากๆ

ดังนั้นการเห็นค่ายซูบารุ ปรับตัวเพื่อให้สามารถทำการตลาดอยู่ได้ ขายได้ และยังมีศูนย์บริการ มีฝ่ายอะไหล่ให้เราใช้บริการได้(แม้จะแพงบ้างถูกบ้างก็ยังดีกว่าไม่มีให้เบิกเลย)
จริงๆ บางอย่างก็ไม่แพงนะ สายพานเส้นละ 300 กว่าบาท สายพานใหญ่เส้นพันต้นๆ ผมว่ารับได้นะ ราคาก็ไล่ๆกับ รถญี่ปุ่นค่ายอื่นแหละ
สายพานซิ่งที่ขายกันข้างนอกเนี่ย บางค่ายยังแพงกว่าเลย

ส่วนเรื่องช่างเป็นยังไง ผมจะต่อให้อีกกระทู้ละกัน มีรูปด้วย...

ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 05:03:26 PM »
ฟ้องด้วยภาพครับ...ช่างมารุมทำรถคันเดียว

ทีมช่างชุดเก่าๆ ออกไปหลายคนนะครับ ช่างใหม่ๆ ก็ต้องให้เวลาเทรนกันก่อน  ส่วนช่างเก่งๆ อย่างช่างเอกชัย
วันนี้ก็มาทำรถให้ผมครับ รถผมมีอาการเสียงดังที่คันเกียร์ ทีแรกเข้าใจว่าน๊อตยึดแท่นเกียร์หรืออะไรไม่แน่นหรือไม่
สรุปเป็นที่ควิกชิฟ ที่ไม่ค่อยจะพอดีเท่าไหร่ และไม่แน่น แกก็แก้ไขให้จนไม่มีเสียงดังที่รำคาญมานาน

แก้ไขแท่นเครื่องให้ เพราะมันมีเบียดตัวถังอยู่หน่อยๆ และไล่กวดน๊อตช่วงล่างให้หมด
และที่เราไม่เคยสังเกตุเลย คือ "สานพาน" เพราะวิ่งมาสามหมื่น ตอนทำเครื่องก็ไม่ได้เปลี่ยน อู่เห็นว่ายังใช้ได้ก็ไม่เปลี่ยน ปัญหาคือ...
มันเริ่มแข็งและแตก และอยู่ตั้งมาตึงเกินไป ทำให้รถผมเวลารีเซ็ทกล่อง รอบมันจะดึงมากเวลาคอมแอร์ทำงาน ดึงจนดับเลย
และคิดว่าเป็นที่กล่อง ที่จูน ที่ลิ้นปีกที่ไม่พอกับเครื่องที่โมมา.....ที่ไหนได้ เป็นที่สายพานแท้ๆเลย เปลี่ยนใหม่ รอบนิ่ง เครื่องนิ่ง ไม่สวิง ไม่ดับ

จนเมียผมแปลกใจเลย ว่าทำไมออกมาเหมือนรถคนละคัน เครื่องเดินนิ่ง(เปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วย ใส่วาโวลีน 5W-40)
คอมแอร์เวลาทำงานก็ไม่ได้ดึงรอบแล้ว เนื่องจากเปลี่ยนสายพานใหม่ทั้งสองเส้นครับ
เส้นผมบังภูเขาแท้ๆเลย

รอบนี้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย จะบอกว่าของศูนย์เบอร์เดียวกับ วาโวลีนที่ขายกันแพงๆข้างนอก แต่ถูกกว่า 30 บาทต่อลิตร
(รอบที่แล้ว หิ้วไปหกเจ็ดลิตรไปเปลี่ยนในศูนย์) -___-''

บางอย่างผมว่ามันก็ราคาสมเหตุสมผล แต่บางอย่างก็แพงจริง เราก็ปฎิเสธได้ และหาเองข้างนอกได้เช่นกัน

เช่นรถผมเครื่องพันห้า ใส่กันชนหน้า WRX ซึ่งมันต้องมีพลาสติกเล็กๆ(โง่ๆ) มาเชื่อมหนึ่งตัวเพื่อยึดพุกด้านใต้กันชน
ผมก็บอกเด็กมันว่า เฮ๊ยเคเบิลไทด์มีมั๊ย ยึดไปเลย ไม่ต้องใส่หรอกพลาสติกไรเนี่ย เอาแค่มันไม่หลุดลงมาก็ใช้ได้
ก็แก้ปัญหาแบบนี้ เด็กมันก็ทำให้นะ หัวเราะแหะๆ ใส่เราอีก ไม่เสียเงินด้วย

และอีกอย่างตอนผมทำพัดลมหน้าให้แรงก็ช่างที่ศูนย์นี่แหละทำให้ ข้างนอกทำไม่เป็นน่ะครับ

บางมุมผมก็อยากบอกเพื่อนๆว่า ทุกที่มันไม่มีเลวที่สุด และไม่มีดีที่สุดหรอกครับ ต่างกรรมต่างวาระ
แต่โดยส่วนตัว ผมยังชอบมาตราฐานศูนย์ มากกว่าอู่ในหลายเรื่องนะ แต่บางอย่างที่มันแอดวานซ์มากๆ ก็อาจจะต้องพึ่งอู่นอกก็ว่าไป

นี่คุยกับช่างเอก จะหาออยคูลเลอร์ไปให้แกใส่ให้อยู่เหมือนกัน แกบอกมาครบๆ เดี๋ยวใส่ให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 05:04:54 PM โดย signifer »
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 05:12:01 PM »
 :bbbear_34: :bbbear_17: :bbbear_17: :bbbear_17:

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:44:39 PM »
Outback มาด้วยหรอ?  :bbbear_33:ผมนึกว่าต้องออเดอร์ case by case ซะอีก

ส่วนศูษย์ที่ว่าใกล้เปิดเนี่ย (ที่วิภาวดี ที่ปิ่นเกล้า และที่บางนา) จะเปิดพร้อมกันรึเปล่าครับ? บอกเได้ไหมว่าไกล้แค่ไหนๆ อยากไปวิภาวดีๆ :bbbear_32:

ปล. Saab รถดีมากครับ ตัวถังแข็งเวอร์ เสียดายที่ต้องเลิกกิจการๆ  :bbbear_13: