ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อย เรื่อง แว้นๆ อยากรู้ความคิดเห็น เชิญครับเชิญ  (อ่าน 10964 ครั้ง)

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
อ้างถึง
ผมว่าไม่ว่ารถยี่ห้อไร แรงมากแรงน้อย จะถูกจะแพง หากไม่มีมารยาทในการใช้ถนนสาธารณะก็สมควรโดนตำหนิทั้งนั้น
ทุกวันเคยทำกันบ้างเปล่า
เปิดไฟเลี้ยวเมื่อต้องการเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลน
ทิ้งระยะห่างจากคันหน้าเพื่อให้พอกับระยะเบรกกระทันหัน
ขับช้าแต่แช่เลนในสุด
ไม่ฝ่าไฟแดง
หยุดให้คนข้ามถนน
เห็นรถเปิดไฟเลี้ยวจะเปลี่ยนเลนเร่งเครื่องจี้ไม่ให้เข้า
ต่อแถวรอเลี้ยวหรือกลับรถ มักง่ายมาปาดหน้ารถที่เค้าต่อคิวกันอยู่
สลับกันไปเวลาเจอถนนคอขวด
เคารพสิทธิ์ของผู้อื่น ใจเค้าใจเรา
จะช้าจะเร็วก็ถึงที่หมายเหมือนกัน
สำคัญคือ อย่าประมาท อย่าคะนอง อย่าสร้างความเดือนร้อนให้ผู้อื่น
"you not have a second chance, if you not ready and well prepare!!!!!

ใช่เลย มารยาทคนสมัยนี้หายากมาก เจอพวกรถแต่งๆ ส่วนใหญ่ขับสุภาพกว่ารถบ้านอีก60-70%บนถนนด้วยซ้ำ 

นานๆรถซิ่งชนที่หาว่าเลว ขับแย่ แต่พวกรถบ้านๆนะขับกันแบบว่า จังหวะก็ไม่มี น้ำใจก็ไม่มี

แถมนึกอยากจะเปลี่ยนเลนที 3 เลน แล้วเลี้ยวเข้าซอยทันที มีเพียบ ขึ้นทางด่วนมาใช้ความเร็ว 60-80 แล้วก็ปาดเข้ามาเลน

ในสุดเลย เบรคแทบไม่ทัน ขอระบายเท่านี้พอ จริงๆมีอีกเยอะ ให้ท่านอื่นๆออกความเห็นบ้างแล้วกันนะ

อ้างถึง
เห็นโพสกันจังพวกชอบมาบอกว่าซิ่งบนถนนไม่ดี ไม่ปลอดภัยโง้นงี้

เท่าที่เคยเจอ และสังคมหลายแก๊ง พอเจอกันเมื่อไรหวดกันไม่ยั้ง. จะให้ผมชี้เป็นรายหัวมั้ย ว่าใครมั่ง

บน ถนนมันก็มีกดบ้างตามอารม ตามพวกบ้ายุ ตามพวกอยากลองของ อิมอีโว ไม่ใช่รถที่ดีและแรงที่สุด แต่เป็นรถที่ขับสนุกมากทีเดียว มันก็ต้องมีกดกันบ้างอยู่ท่ี่ว่าคุนจะเจอมันตอนช่วงเมามากน้อยแค่ใหน

ส่วนมากคนขับอิมถ้าวันใหนไม่อยากกด ก็มักจะหารถอีกคันมาขับสบายๆประจำวัน

ส่วน มากคนใช้อิมทุกวันๆ มักจะเน้นขับสบายเรื่อยๆ เพราะซัดมากกลัวพัง แต่บางคนอาจจะบ้าคันเร่ง กดทุกครั้งที่ขับ นั่นก็บ้าเกิ๊นมิดสักครั้ง แล้วจะรู้ซึ้งถึงชีวิตที่รอดมา

แต่คนที่นานๆใช้อิมที ไอ้นี่แหละตัวคันเลยหล่ะ

พี่ต้น ตรงดีชอบ  บางทีผมก็ซิ่งเหมือนกัน

แต่ถ้าพูดถถึงแว๊น  ประเภทปิดถนนนี่มันไม่ใช่ละ

เริ่มก่อก่วนชาวบ้าน คนทำมาหากิน อันนี้น่าจะจัดการแบบเข้มงวดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 11:08:33 AM โดย pomaru »

ออฟไลน์ zordor_im

• *
  • Zordor_im
ผมว่าส่วนใหญ่ที่มาเลือกรถ ที่แรงขึ้นจากรถสแตนดาด ก็ขับเร็วกานทั้งนั้น ไม่งั้นก็คงไปขับรถบ้านกานหมดแล้ว  แต่!!!  ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่มารยาทในกานขับของแต่ละคน ว่าจะเลือกขับเร็ว ในตอนที่ควรที่จะขับไหม เพราะถ้าเราเลือกที่จะขับเร็วแต่ไม่รบกวนใครผมว่ามันก็ไม่ผิด จะให้ซื้อ  อิม มาแล้ว  มาขับแค่60 ตลอดเวลา ก็คงไม่ช่าย แต่ที่สำคัญอยู่ที่นิสัยกานขับของแต่ละคนมากกว่า  จะเหมารวมก็คงไม่ถูก ซักเท่าๆไหร่นัก   

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
แว๊นในความคิดผมคือ ปิดถนน แข่งกัน ชาวบ้านเดือดร้อน อันนั้นแว๊น แต่ถ้า ขับเร็วแล้วไม่ได้ไปแข่งกับใคร มันก็คือการใช้รถใช้ถนน ธรรมดาเนี่ยะล่ะครับ แค่ขับเร็วขึ้นเท่านั้นเอง
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ ขยะ.

• *
  • Born to Race!!!!
    • http://mungmai.com/th/
แว๊นในความคิดผมคือ ปิดถนน แข่งกัน ชาวบ้านเดือดร้อน อันนั้นแว๊น แต่ถ้า ขับเร็วแล้วไม่ได้ไปแข่งกับใคร มันก็คือการใช้รถใช้ถนน ธรรมดาเนี่ยะล่ะครับ แค่ขับเร็วขึ้นเท่านั้นเอง
เห็นด้วยคร้าบป๋ม :bbbear_19: :bbbear_19: :bbbear_19:
SUBARU Pathumthani.

ออฟไลน์ Mcrae555

• *
  • Popular Vote : 20
  • Rally Driver

ผมว่าส่วนใหญ่ที่มาเลือกรถ ที่แรงขึ้นจากรถสแตนดาด ก็ขับเร็วกานทั้งนั้น ไม่งั้นก็คงไปขับรถบ้านกานหมดแล้ว  แต่!!!  ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่มารยาทในกานขับของแต่ละคน ว่าจะเลือกขับเร็ว ในตอนที่ควรที่จะขับไหม เพราะถ้าเราเลือกที่จะขับเร็วแต่ไม่รบกวนใครผมว่ามันก็ไม่ผิด จะให้ซื้อ  อิม มาแล้ว  มาขับแค่60 ตลอดเวลา ก็คงไม่ช่าย แต่ที่สำคัญอยู่ที่นิสัยกานขับของแต่ละคนมากกว่า  จะเหมารวมก็คงไม่ถูก ซักเท่าๆไหร่นัก   
  :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:     

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
เห็นโพสกันจังพวกชอบมาบอกว่าซิ่งบนถนนไม่ดี ไม่ปลอดภัยโง้นงี้

เท่าที่เคยเจอ และสังคมหลายแก๊ง พอเจอกันเมื่อไรหวดกันไม่ยั้ง. จะให้ผมชี้เป็นรายหัวมั้ย ว่าใครมั่ง

บนถนนมันก็มีกดบ้างตามอารม ตามพวกบ้ายุ ตามพวกอยากลองของ อิมอีโว ไม่ใช่รถที่ดีและแรงที่สุด แต่เป็นรถที่ขับสนุกมากทีเดียว มันก็ต้องมีกดกันบ้างอยู่ท่ี่ว่าคุนจะเจอมันตอนช่วงเมามากน้อยแค่ใหน

ส่วนมากคนขับอิมถ้าวันใหนไม่อยากกด ก็มักจะหารถอีกคันมาขับสบายๆประจำวัน

ส่วนมากคนใช้อิมทุกวันๆ มักจะเน้นขับสบายเรื่อยๆ เพราะซัดมากกลัวพัง แต่บางคนอาจจะบ้าคันเร่ง กดทุกครั้งที่ขับ นั่นก็บ้าเกิ๊นมิดสักครั้ง แล้วจะรู้ซึ้งถึงชีวิตที่รอดมา

แต่คนที่นานๆใช้อิมที ไอ้นี่แหละตัวคันเลยหล่ะ

:bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
ถ้าจะมีแว๊นซ์นี่น่าจะเป็นผมนะครับ แว๊นซ์มอไซ ฮ่าๆๆๆ

หรือก็จะมีพวกนักปั่นพลังหนุ่มของ SSS นี่แหละครับ ชอบแว๊นซ์จักรยานกัน

นอกจากนั้นแล้วผมว่าผมไม่เคยเห็นในนี้มีกระทู้แนวแว๊นซ์ออกมาเลยนะครับ

ใจร่มๆครับ  :bbbear_31:

ออฟไลน์ Onochayama

• อ้วน ต่ำ ดำ เตี้ย เหี้ย จน สนม่ะ?
  • *
  • Popular Vote : 14
  • Let's Fun with Shishibaru.
เปลี่ยนหัวข้อวิจัยเป็น "กลุ่มคนขับรถประเภทไหนมีน้ำใจมากกว่ากัน" ดีไหมครับ

1. กลุ่มรถ Standard
2. กลุ่มรถ แต่ง
3. กลุ่มรถ Taxi รวมถึง Tuk-Tuk
4. กลุ่มรถ วินมอเตอร์ไซค์รับจ้าง
5. กลุ่มรถ ตู้ร่วมบริการ
6. กลุ่มรถ เมล์ร่วมบริการ (ทั้งรถเล็กรถใหญ่)
7. กลุ่มรถ เมล์ขสมก
8. กลุ่มรถ บรรทุก
SUBARU PATHUMTHANI

ออฟไลน์ anakoaks

• *
  • Popular Vote : 12
ตัวผมขับบนถนนยังไม่เคยเลย90เลยครับใช้ซูทุกวัน ไม่กล้าเลยมากน้ำมันลงไวเหลือเกินน :bbbear_22: :bbbear_22:

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
ตัวผมขับบนถนนยังไม่เคยเลย90เลยครับใช้ซูทุกวัน ไม่กล้าเลยมากน้ำมันลงไวเหลือเกินน :bbbear_22: :bbbear_22:
อันนี้ผมคอนเฟริมฮะ 555

ออฟไลน์ Catkennel

• *
  • Popular Vote : 10
สนามเมื่อไหร่ล่ะเราน่ะ
Unicorn สนิมเกาะ วิ่งไม่ออกแล้วม๊างงงงง    :bbbear_37:

ปีชงวะ ชงให้เปลี่ยนรถ 55555
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207

น่าจะจริงนะครับ เคยเจอครั้งนึง อิอิ
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
ทำได้ไง เก่งนะเนี่ย :bbbear_43:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ ningnong_ptt

• *
  • Popular Vote : 7
ขอบพระคุณทุกความคิดเห็น :bbbear_19:

ออฟไลน์ dodoo99

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 21

บนถนนมันก็มีกดบ้างตามอารม ตามพวกบ้ายุ ตามพวกอยากลองของ อิมอีโว ไม่ใช่รถที่ดีและแรงที่สุด แต่เป็นรถที่ขับสนุกมากทีเดียว มันก็ต้องมีกดกันบ้างอยู่ท่ี่ว่าคุนจะเจอมันตอนช่วงเมามากน้อยแค่ใหน

ส่วนมากคนใช้อิมทุกวันๆ มักจะเน้นขับสบายเรื่อยๆ เพราะซัดมากกลัวพัง แต่บางคนอาจจะบ้าคันเร่ง กดทุกครั้งที่ขับ นั่นก็บ้าเกิ๊นมิดสักครั้ง แล้วจะรู้ซึ้งถึงชีวิตที่รอดมา

กะบดกดตลอด ไม่ว่าเมาหรือไม่เมา :bbbear_35:
ถ้าไม่ปล่อยมือจากอดีตแล้วจะเอามือที่ไหนคว้าอนาคต