ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องของ "กลิ่น"  (อ่าน 2180 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
ขอปรึกษาเรื่องของ "กลิ่น"
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 03:20:18 PM »
ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง กลิ่นน้ำมันออกจากท่อไอเสียเข้าบ้าน คนที่บ้านเริ่มบ่นว่าทำใหัหมาที่บ้านหายใจไม่สะดวก จึงขอถามว่าปกติ กลิ่งน้ำมันที่ออกจากท่อแรงกว่ารถบ้านทั่วไปใช่รึเปล่าครับ (หรือรถผมผิดปกติ) รถผมไม่มีทั้งควันขาวและดำออกท่อครับ หัวเทียนยังดี กรองอากาศใหม่เอี่ยม เครื่องคอแดงv4 วิ่งไป65xxx กม. สมมุติถ้าเป็นกลิ่นน้ำมันเครื่องแล้วใส่ถังดักไอ จะช่วยลดกลิ่นได้หรือไม่ครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: ขอปรึกษาเรื่องของ "กลิ่น"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 04:04:26 PM »
เหม็นเนอะ
 :bbbear_6:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 04:07:18 PM »
สงสัย

1. ส่วนใหญ่  รถท่้อตรง  ( ท่อไอเสีย )   
2. ตัดแคตออกแล้วใช่ไหม
3. จูนน้ำมันหนา / ใส่กล่องอะไรเพิ่มหรือเปล่า

เหม็นทั้งนั้น   ทั้งหมาทั้งคนมึนทั้งนั้น

ทางที่ดี   -  หันท้ายรถออกนอกบ้าน
            -   ขับรถใกล้ถึงบ้านให้ขับช้าๆ  ถึงบ้านรีบดับเครื่อง   ไม่ต้องรอ timer   มันจะเหม็นอีกนาน
            -   เช้าๆ  ถ้าจะวอร์มเครื่อง   ให้เอารถมาวอร์มเครื่องนอกบ้าน

ถ้าทำไม่ได้ให้จอดรถนอกบ้าน   ระวังโจรงัดแงะด้วยครับ   

ค่อยๆ  หาทางปรองดองทั้งคน และหมา   ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 04:07:50 PM โดย CHUND »

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:42:18 PM »
อาการรถไม่มีแคทแน่นอน555 ยิ่งใช้โซฮอลล์ยิ่งเหม็น วิธีแก้ก็ตามคุณชวนเลย วอร์มนอกบ้านครับ

เหม็นเหมือนกัน แต่ใช้แก๊สเหม็นกว่าอีก :bbbear_44:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 12:34:58 AM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตั้งแต่ได้รถมายังไม่เคยดูซะด้วยว่ามีแคตรึเปล่า แต่คงไม่เกี่ยวกับจูนน้ำมันหนา เพราะเท่าที่ขับดู 1 ถังวิ่งทั้งในเมือง ทางไกลความเร็ว 100-120 ซัดบ้าง เฉลี่ย 8.6 กม.ต่อลิตร (เบนซิน95) ก็ไม่น่าจะถือว่ากินผิดปกติ ยังไงจะลองเช็คดูแคตก่อนตามที่แนะนำครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:50:55 AM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตั้งแต่ได้รถมายังไม่เคยดูซะด้วยว่ามีแคตรึเปล่า แต่คงไม่เกี่ยวกับจูนน้ำมันหนา เพราะเท่าที่ขับดู 1 ถังวิ่งทั้งในเมือง ทางไกลความเร็ว 100-120 ซัดบ้าง เฉลี่ย 8.6 กม.ต่อลิตร (เบนซิน95) ก็ไม่น่าจะถือว่ากินผิดปกติ ยังไงจะลองเช็คดูแคตก่อนตามที่แนะนำครับ
อ่าลืมบอกไปบางคันมีแคทก็เหม็นนะเพราะว่าแคทน่าจะหมดอายุใช้งานแล้ว ส่วนท่อตรงไม่น่าเหม็นมากเพราะจำได้ว่าตอนเหยี่ยวออกมาป้ายแดงมีคนรู้จักเอาไปใส่ท่อตรงทั้งเส้นแคทเดิมสตาร์ทรถทิ้งไว้ไม่เหม็นเลยครับ :bbbear_23:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊