ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหม้อพักครับ  (อ่าน 1293 ครั้ง)

ออฟไลน์ ppppure

• *
  • Popular Vote : 5
ถามเรื่องหม้อพักครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:37:54 PM »
พักกลางกับพักปลายมีหน้าที่ต่างกันไหมครับ ถ้าจะเอาหม้อพักออกเอาหม้อไหนออกดีครับ แบบพักกลางอย่างเดียวปลายท่อโล่ง หรือกลางท่อโล่งปลายมีหม้อพักครับ

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
Re: ถามเรื่องหม้อพักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 12:47:35 PM »
ควรจะมีหม้อพักทั้ง 2 นะครับ มิฉะนั้นเสียงจะดังเกินไป (ยิงสด) หม้อพักทั้ง 2 ตำแหน่ง ทำหน้าที่ลดเสียงดัง
ส่วนจะมากน้อย ขึ้นกับชนิดของไส้ เช่น ไส้ตรง (ไม่ลดเสียงมากนัก) ไส้วน (ลดเสียงได้ดีกว่า) แล้วยังมีไส้ย้อน ไส้เยื้องอีก
น่าปวดหัวเหมือนกันกับท่อไอเสียนี้