ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหลักการทำงานของตัวปลดล็อก 180  (อ่าน 6706 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
ถามเรื่องหลักการทำงานของตัวปลดล็อก 180
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:26:06 PM »
อยากเข้าใจหลักการทำงานของตัวปลดล็อค 180 เช่น SLD ของ HKS หรือ Speed meter-V ผมเข้าใจ ว่ามันไปหลอกกล่องว่ายังไม่ถึง 180 ทำให้กล่องไม่ตัดการจ่ายน้ำมันใช่หรือไม่ครับ แต่ มีคนบอกว่ามันแค่ไม่ตัด แต่กล่องจะไม่จ่ายน้ำมันเพิ่มจากตอนที่ความเร็วถึง180 ทำให้ส่วนผสมอากาศกับเชื้อเพลิงผิดไป และทำให้เครื่องพังถ้ากดเกินบ่อยๆจริงรึเปล่าครับ  หรือที่ผมเข้าใจมันถูกแล้ว?
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ Johny KOB

• *
  • Popular Vote : 4
Re: ถามเรื่องหลักการทำงานของตัวปลดล็อก 180
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 12:04:49 AM »
รอฟังอีกคนครับ. แล้วที่ไหนปลดล็อคได้บ้างครับ
LINE ID kob_remix

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: ถามเรื่องหลักการทำงานของตัวปลดล็อก 180
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 06:56:52 AM »
ไม่พังครับยืนยันจากคันเก่าผมใช้เกือบแสนกม. พังตอนเพิ่มบูสต์แต่ไม่ได้พ่วงกล่องอันนี้สินำ้มันไม่พอของแท้

คือผมก็ไม่รู้อะไรมากนะ แต่รู้ว่าEcuโปรแกรมมันค่อนข้างฉลาด กล่องมันก็คำนวนการจ่ายของมันตามโปรแกรมเดิมตามที่เครื่องต้องการ แม้ว่าจะเลย180 แถมมีปรับไฟให้เหมาะกับออคเทน95

จ่ายนำ้มันไม่ขาดหรอกครับ เพียงแต่ขับเร็วก็ใช้รอบสูงตามอาจทำให้ออคเทนไม่พอ เนื่องจากเครื่องจากยุ่นต้องการออคเทน100

อย่างเวลาลากซัก7,500รอบ มันจะมีเสียงเขกให้ได้ยินบ้าง แต่ก็อย่างว่าครับเกียร์5ที่7,500 รอบ ถนนก็แทบไม่พอความเร็วเท่าไหร่แล้วไม่รุ

เว้นแต่ทางโล่งจริงๆแบบยกระดับบางนา อ้อ ยังไงก็อย่าแช่เกิน220กม.หรือแช่เต็มบูสต์นานๆ เพราะเหตุผลข้างต้นครับเรื่องออคเทนตอนรอบสูง(อันนี้ขนาดจูนกล่องทำเต็มยังเสี่ยงพัง)

แต่การปล่อยให้กล่องตัดอันนี้คือตัวการ"พังเครื่อง" ไม่ว่าจะเปนสับเกียร์ไม่ทันหรือโดนตัด180บ่อยๆ

เพราะมันตัดนำ้มันไปหน้าตาเฉย เหมือนปั๊มติ๊กเสียเลยครับ บ่อยๆเข้าลูกกระจาย :bbbear_44:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 07:42:43 AM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 08:44:00 AM »
ตามที่คุณโชคให้ข้อมูล แสดงว่าผมเข้าใจถูกแล้ว ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:18:09 AM »
ผมก็เข้าใจเหมือนคุณ kongbuic ครับ

คือมันจะส่งสัญญาณความเร็วหลอกๆไปที่กล่อง ว่าไม่เกิน 180
ส่วนสัญญาณความเร็วจริงๆที่วัดได้ ก็จะเอาขึ้นจอเป็นเลขให้เราดู (เช่น Speed Meter V)

ส่วนเรื่องพังไม่พัง พอติดมาแล้ว ก็ดันกดไม่ค่อยถึง 180 ซะที (ทีไอตอนก่อนติดนี่ กดจนมันตัดตลอด 55)
แต่ความเห็นส่วนตัว เห็นด้วยกับคุณ Choke ครับ

ส่วนเรื่องที่ติดตั้งที่คุณ Johny KOB ถาม ถ้าเป็นของ Pivot ก็ S9 เลยครับ 2พันกว่าบาท แต่โทรเช็ครุ่นรถที่ติดตั้งได้ก่อนก็ดีครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:33:12 AM »
สนุกกับความเร็วเกิน180กันได้เลยคร้าบ ไม่พังถ้าไม่แช่เต็มบูสต์ :bbbear_32:

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 05:49:27 PM »
สนุกกับความเร็วเกิน180กันได้เลยคร้าบ ไม่พังถ้าไม่แช่เต็มบูสต์ :bbbear_32:

ไม่เอาหรอก น่ากลัว

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 07:06:58 PM »
ขับให้เร็ว ต้องเบรคใช้เยอะๆ แล้วเบิกดิ๊กเซล ทีนี้หายกัวรึยัง :bbbear_38:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:09:11 PM »

สักวันคงได้เป็นลูกค้าคุณ Tabuu คราวก่อนถามเรื่องหม้อน้ำว่าจะเปลี่ยนเลย ช่างเค้าดูแล้วบอกว่าสภาพยังดีมาก อย่างเพิ่งเปลี่ยนเลย เลยห้ามใจไว้นิสนึง (เจ้าของเก่าเล่นถ่ายปีละครั้งได้มั้ง น้ำในหม้อใสวิ้งๆเลย)

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:19:47 PM »
สักวันคงได้เป็นลูกค้าคุณ Tabuu คราวก่อนถามเรื่องหม้อน้ำว่าจะเปลี่ยนเลย ช่างเค้าดูแล้วบอกว่าสภาพยังดีมาก อย่างเพิ่งเปลี่ยนเลย เลยห้ามใจไว้นิสนึง (เจ้าของเก่าเล่นถ่ายปีละครั้งได้มั้ง น้ำในหม้อใสวิ้งๆเลย)
เอาผ้าเบรคก่อนก็ได้นะอิอิ :bbbear_43:

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 11:05:07 PM »
รุ่นที่เป็นคันเร่งไฟฟ้าจะ ยกคันเร่งให้ครับ คือ กดไป ก็ ว่างเปล่าไม่ไป
เทอร์โบก็ ลดบูสท์
เลยไม่พังแม้จะแช่

ส่วนการปลดก็เพียง ปิดระบบ ป้องกัน โดยการ พิมพ์ค่าที่ให้ ตัดให้สูงชึ้นแค่นั้นครับ

หากน้ำมันบาง เครืองจะปรับลดองศาไฟตามหลังได้ยินเสียงน๊อคติดๆกัน และ ลดบูสท์ให้เอง
หากไม่หายก็ ขึ้น code แล้วเข้า safe mode (น้ำมันหนา ไฟจุดช้าลง)
ส่วนมากที่ มีปัญหาคือไป หลอกกล่องกัน ทำให้ระบบป้องกันไม่ทำงานครับ

พวก pivot ก็คือสร้าง map การกดคันเร่งให้ไวในช่วงแรกครับ แต่ หาก กดสุด ก็เหมือนกันกับไม่มีตัวหลอกครับ
โดยการลด delay time ในการกระดิกคันเร่งให้น้อยลง ซึ่งอาจขับยากขี้นในการวิ่งช้าๆ เพราะจะกระโดดๆ