ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการ set up โช้ค Tein Super street  (อ่าน 20911 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbuic

• Confidence in Motion
  • *
  • Popular Vote : 30
สอบถามเรื่องการ set up โช้ค Tein Super street
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 08:57:20 PM »
พอดีเพิ่งเปลี่ยนมา ไม่เคยเล่นปรับเกลียวมาก่อนขอรบกวนถามดังนี้
1. ช่างปรับเกลียวสี่ด้านสูงไม่เท่ากัน เพื่อให้ความสูงของรถทั้ง 4 ด้านเท่ากัน อย่างนี้ถือว่าผิดปกติมั้ยครับ (หน้าขวาสูงกว่าซ้าย 2 เกลียว หลังซ้ายสูงกว่าขวา 3 เกลียว) ตอนแรกที่ใส่ GAB นึกว่ารั่วทำให้มันทรุดไม่เท่ากัน รื้อมาดูแล้ว GAB แค่ซึมๆ แต่ตอนปรับ Tein เท่ากันทั้งสี่ต้น ก็พบปัญหาซ้ายขวาสูงไม่เท่ากัน
2. ปกติใช้ Tein SS ปรับหน้าหลังหนืดเท่าไหร่กันบ้างครับ (อยากทราบเป็นข้อมูลว่าคนส่วนมากปรับระดับไหน เพื่อลองเทส) ตอนติดเสร็จปรับ หน้า 10 คลิก หลัง 12 คลิก พบอาการดังนี้
- เร่งจนติดบูสต์พบว่าหน้าลอย คุมรถยาก
- เวลาขับผ่านทางขรุขระยาวๆ พอยกคันเร่ง แล้วแตะคันเร่งเพิ่ม เหมือนมันไม่ค่อยไป สะดุดจังหวะนึงอาการคล้ายกับล้อไม่จับพื้น เข้าใจว่าโช้คหยุดสปริงไม่ทัน
- เร่งส่งจากโค้งประมาณ 80% (เครื่อง 4คอแดงRA เกียร์ closed) ปรากฎว่าท้ายออกง่ายๆ ไปลองเช็คศูนย์ล้อก็เพี้ยนเล็กน้อย
- Handling รู้สึกหนืดๆ  ตอบสนองช้า
เทียบกับของเดิมที่ใส่ GAB ฐานใหญ่+สปริงดำ ยางชุดเดียวกันแล้วพบว่า handling ของเดิมขับง่ายกว่า ตอนนี้จะลองปรับหนืดด้านหน้าเพิ่ม เทสดูก่อน
3. พอทราบมั้ยครับว่าสปริงมันค่า K หน้าหลังเท่าไหร่
ขอบคุณครับ
ขออภัย! มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: สอบถามเรื่องการ set up โช้ค Tein Super street
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:48:30 AM »
ข้อ 1. กับ 3. ไม่ทราบนะครับ รอผู้รู้ท่านต่อไป

สำหรับข้อ 2. ที่ว่า 10 คลิก นี่คือนับจากหนืดสุด (ทวนเข็มสุด) รึเปล่าครับ หรือว่านับจากตรงกลาง
สมมติมันได้ 24 คลิก ปรับไว้ตรงกลางที่ 12 คลิก นี่ไม่ใช่หนืดปานกลางนะครับ เข้าใจว่าจะค่อนข้างนิ่มจนย้วยเลย เหมือนมันหยุดสปริงไม่ค่อยได้ (ทีแรกผมก็ปรับงั้น)

วิธีปรับที่ถูกต้องครับ (จากคุณใหญ่ ATP) ตอนนี้ผมปรับตามนี้ ไว้ตำแหน่งคลิกที่ 8 (กลางๆ) กำลังดีครับ กระชับๆ
http://www.teinclub.com/index.php?topic=60.0

วิธีปรับที่ถูกต้องเลยนะครับ (ตามคำแนะนำของโรงงานเลย)

1.หมุนหัวปรับตามเข็ม (หมุนไปทางขวา) ให้สุดอันนั้นคือเบอร์ 0 (แข็งที่สุด)
2.หมุนหัวปรับทวนเข็ม 8 คลิก (หมุนไปทางซ้าย) อันนั้นคือเบอร์ 8 (ตรงกลาง standard setting) ปรับหน้า-หลังให้เท่ากันแล้วลองขับดูครับ
3.ข้อนี้ปรับตามความรู้สึกของเจ้าของรถ (ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าเรานะครับ) แข็งไป/นุ่มไปให้ปรับขึ้น/ลงทีละ 2 คลิก (ขวา=แข็ง ซ้าย=นุ่ม) ถ้ารู้สึกว่าแข็ง/นุ่มไปให้ถอยลงมา 1 คลิก

หัวคลิกจะปรับได้ประมาณ 21-24 คลิกครับแต่บอกไว้ได้เลยว่าไม่มีความแตกต่างระหว่างเบอร์ 16-24 นั้นไม่มีครับแพราะฉนั้นให้หยุดที่เบอร์ 16 ครับ

ความรู้สึกว่าเด้งมากๆอาจจะเกิดได้จากการปรับความหนืดของโช้คอ่อนไปไม่สามารถดึงแรงถีบของสปริงได้โดยเฉพาะ typeHA ที่ติดมากับค่า k สปริงที่ข้อนข้างแข็ง ข้อคิดก้อคือว่าการปรับนุ่มไม่ได้ทำให้นุ่มเสมอไปนะครับ โรงงานถึงได้แนะนำให้เริ่มจากตรงกลาง ( เบอร์ 8 ) ก่อนทุกครั้งครับ

• *
Re: สอบถามเรื่องการ set up โช้ค Tein Super street
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:45:36 AM »
ข้อ 1. กับ 3. ไม่ทราบนะครับ รอผู้รู้ท่านต่อไป

สำหรับข้อ 2. ที่ว่า 10 คลิก นี่คือนับจากหนืดสุด (ทวนเข็มสุด) รึเปล่าครับ หรือว่านับจากตรงกลาง
สมมติมันได้ 24 คลิก ปรับไว้ตรงกลางที่ 12 คลิก นี่ไม่ใช่หนืดปานกลางนะครับ เข้าใจว่าจะค่อนข้างนิ่มจนย้วยเลย เหมือนมันหยุดสปริงไม่ค่อยได้ (ทีแรกผมก็ปรับงั้น)

วิธีปรับที่ถูกต้องครับ (จากคุณใหญ่ ATP) ตอนนี้ผมปรับตามนี้ ไว้ตำแหน่งคลิกที่ 8 (กลางๆ) กำลังดีครับ กระชับๆ
http://www.teinclub.com/index.php?topic=60.0

วิธีปรับที่ถูกต้องเลยนะครับ (ตามคำแนะนำของโรงงานเลย)

1.หมุนหัวปรับตามเข็ม (หมุนไปทางขวา) ให้สุดอันนั้นคือเบอร์ 0 (แข็งที่สุด)
2.หมุนหัวปรับทวนเข็ม 8 คลิก (หมุนไปทางซ้าย) อันนั้นคือเบอร์ 8 (ตรงกลาง standard setting) ปรับหน้า-หลังให้เท่ากันแล้วลองขับดูครับ
3.ข้อนี้ปรับตามความรู้สึกของเจ้าของรถ (ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าเรานะครับ) แข็งไป/นุ่มไปให้ปรับขึ้น/ลงทีละ 2 คลิก (ขวา=แข็ง ซ้าย=นุ่ม) ถ้ารู้สึกว่าแข็ง/นุ่มไปให้ถอยลงมา 1 คลิก

หัวคลิกจะปรับได้ประมาณ 21-24 คลิกครับแต่บอกไว้ได้เลยว่าไม่มีความแตกต่างระหว่างเบอร์ 16-24 นั้นไม่มีครับแพราะฉนั้นให้หยุดที่เบอร์ 16 ครับ

ความรู้สึกว่าเด้งมากๆอาจจะเกิดได้จากการปรับความหนืดของโช้คอ่อนไปไม่สามารถดึงแรงถีบของสปริงได้โดยเฉพาะ typeHA ที่ติดมากับค่า k สปริงที่ข้อนข้างแข็ง ข้อคิดก้อคือว่าการปรับนุ่มไม่ได้ทำให้นุ่มเสมอไปนะครับ โรงงานถึงได้แนะนำให้เริ่มจากตรงกลาง ( เบอร์ 8 ) ก่อนทุกครั้งครับ

ค่อนข้างเคลียร์เลยครับ ผมปรับจากซ้ายสุด มิน่าล่ะ ตอนแรกยังงงว่าปรับไว้กลาง (12 จาก 24) แล้วมันย้วยขนาดนี้แล้วทำไมเค้าว่าแข็งกัน จริงๆตั้งกระทู้นี้แอบหวังว่าคุณ saran จะเข้ามาแชร์ข้อมูลให้ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ozvvan13

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:57:00 AM »
ค่อนข้างเคลียร์เลยครับ ผมปรับจากซ้ายสุด มิน่าล่ะ ตอนแรกยังงงว่าปรับไว้กลาง (12 จาก 24) แล้วมันย้วยขนาดนี้แล้วทำไมเค้าว่าแข็งกัน จริงๆตั้งกระทู้นี้แอบหวังว่าคุณ saran จะเข้ามาแชร์ข้อมูลให้ ขอบคุณมากครับ
ได้ Super Street แล้วหรอครับ เป็นไงบ้างครับ เทียบกับ Ohlin เหมือนกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:06:38 AM »
 :bbbear_47:

ข้อหนึ่ง ถูกแล้วครับ 

ความสูง  ต้อง balance ที่ตัวรถให้เท่ากัน   ที่โช๊ค ต่างกันเล็กน้อย ไม่เป็นไร  แต่ถ้าต่างกันมาก ต้องเช็คและ ว่า จุดไหนทรุดหรือผิดปรกติหรือไม่

ข้อสอง   ปรับ ความแข็ง ก็ ลองดูตาม ใช้งานครับ    และความชอบส่วนตัว

ข้อสาม ค่า K เท่าที่ผมทราบ แล้วแต่ชุดที่สั่งมามั้งครับ   อย่างโอลิน เหมือนกัน ตอนสั่งยัง ต้องระบุ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:22:23 AM »
ได้ Super Street แล้วหรอครับ เป็นไงบ้างครับ เทียบกับ Ohlin เหมือนกันมั้ยครับ

ตอนนี้ปรับกลับด้านอยู่ครับน้องแวน พบว่าซับรอยต่อถนนดีกว่า GAB แต่ซัดแล้วหน้าหงาย เข้าโค้งท้ายออก เทสได้แค่แป๊บเดียว แล้วรีบไปเปลี่ยนยาง ล้างรถ กะจะเทสแล้วเซ็ตต่อพอดีฝนตกเลยจอดคลุมผ้าไว้จนถึงตอนนี้ยังไม่ได้ขับเลย 555 ถ้าปรับเซ็ทตามที่คุณ saran แนะนำแล้วจะอัพเดทให้ฟัง แต่ตอนนี้สงสัยว่าชุดที่ผมได้มามีสปริงสองชั้น เป็นแบบแบนขดสั้นอยู่บน สปริงหลอด แต่ของคนอื่นเป็นสปริงหลอดอย่างเดียว ส่วนหาง v6 นี่สรุปผมยึด เพื่อนเค้าเห็นมันไม่ต่างกับ v5 แถมสีต่างกับรถเค้า
:bbbear_47:

ข้อหนึ่ง ถูกแล้วครับ 

ความสูง  ต้อง balance ที่ตัวรถให้เท่ากัน   ที่โช๊ค ต่างกันเล็กน้อย ไม่เป็นไร  แต่ถ้าต่างกันมาก ต้องเช็คและ ว่า จุดไหนทรุดหรือผิดปรกติหรือไม่

ข้อสอง   ปรับ ความแข็ง ก็ ลองดูตาม ใช้งานครับ    และความชอบส่วนตัว

ข้อสาม ค่า K เท่าที่ผมทราบ แล้วแต่ชุดที่สั่งมามั้งครับ   อย่างโอลิน เหมือนกัน ตอนสั่งยัง ต้องระบุ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ฟังข้อ 1 แล้วสบายใจขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 04:54:12 PM »

ขอแก้ไขหน่อยนะครับ ข้อมูลที่ว่ามาจากคุณใหญ่อ่ะใช่ครับ แต่เป็นพี่ใหญ่ Tein Master Shop นะครับ :bbbear_7:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 04:58:19 PM »
Super stReet.

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 05:10:22 PM »
การปรับความหนืดโช๊คที่ถูกต้องนั้นต้องบอกว่าไม่มีกฎตายตัวนะครับ แต่โอเค กฎพื้นฐานมันก็เหมือนกัน เพราะการปรับโช๊คเป็นการเล่นกับการถ่ายน้ำหนักของรถ ดังนั้นการเริ่มต้นให้เริ่มที่ตรงกลางตามลิ๊งค์ที่พี่ใหญ่เทอินมาสเตอร์ช็อปบอกไว้ครับ

ถ้าอยากจะปรับแน่นอนที่สุดเลย ควรจะนำรถไปลองวิ่งในที่ปลอดภัย (เช่น ในสนาม) แล้วก็ปรับโชคไว้ตรงกลางทั้ง 4 ล้อก่อน สังเกตอาการที่เกิดขึ้นจากนั้นปรับที่ละคู่ เช่น ถ้าอันเดอร์ก็ปรับคู่หน้าให้หายอันเดอร์ก่อน แล้วค่อยไปดูว่าอาการคู่หลังเป็นงัยแล้วค่อยปรับคู่หลัง (อย่าปรับพร้อมกัน 4 ล้อ เพราะจะพาให้ออกทะเลไป)

ยกตัวอย่างรถผมเป็นโชค Tein Flex ค่า K สปริง หน้า 8k หลัง 6k ผมปรับโชคหน้าไว้ที่เบอร์ 6 (จากหนืดสุด) หลังเบอร์ 8 เอาไว้วิ่งสนาม ซึ่งทำให้รถมีอาการค่อนข้างเป็นกลาง ส่วนเวลาวิ่งถนน ผม Shift ลงมาทางนิ่ม 4 Click ทั้ง 4 ล้อเพื่อความสบาย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับสไตล์การขับ (ที่ถูกต้อง) ของแต่ละคนอีกครับ

:bbbear_34:

ปล. ถ้าจำไม่ผิดสปริงของ Super Street น่าจะอยู่ที่ หน้า 6 หลัง 4 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 05:12:28 PM โดย thor111 »
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 05:13:20 PM »
การปรับความหนืดโช๊คที่ถูกต้องนั้นต้องบอกว่าไม่มีกฎตายตัวนะครับ แต่โอเค กฎพื้นฐานมันก็เหมือนกัน เพราะการปรับโช๊คเป็นการเล่นกับการถ่ายน้ำหนักของรถ ดังนั้นการเริ่มต้นให้เริ่มที่ตรงกลางตามลิ๊งค์ที่พี่ใหญ่เทอินมาสเตอร์ช็อปบอกไว้ครับ

ถ้าอยากจะปรับแน่นอนที่สุดเลย ควรจะนำรถไปลองวิ่งในที่ปลอดภัย (เช่น ในสนาม) แล้วก็ปรับโชคไว้ตรงกลางทั้ง 4 ล้อก่อน สังเกตอาการที่เกิดขึ้นจากนั้นปรับที่ละคู่ เช่น ถ้าอันเดอร์ก็ปรับคู่หน้าให้หายอันเดอร์ก่อน แล้วค่อยไปดูว่าอาการคู่หลังเป็นงัยแล้วค่อยปรับคู่หลัง (อย่าปรับพร้อมกัน 4 ล้อ เพราะจะพาให้ออกทะเลไป)

ยกตัวอย่างรถผมเป็นโชค Tein Flex ค่า K สปริง หน้า 8k หลัง 6k ผมปรับโชคหน้าไว้ที่เบอร์ 6 (จากหนืดสุด) หลังเบอร์ 8 เอาไว้วิ่งสนาม ซึ่งทำให้รถมีอาการค่อนข้างเป็นกลาง ส่วนเวลาวิ่งถนน ผม Shift ลงมาทางนิ่ม 4 Click ทั้ง 4 ล้อเพื่อความสบาย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับสไตล์การขับ (ที่ถูกต้อง) ของแต่ละคนอีกครับ

:bbbear_34:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้ขาดแต่ที่ปลอดภัย คงอาศัยทางด่วนช่วงดึกๆวิ่งเบาๆจับอาการดูก่อน