ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยทำไมขายแมว ไปหาหมูคับ  (อ่าน 18953 ครั้ง)

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
Re: สงสัยทำไมขายแมว ไปหาหมูคับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 05:29:58 AM »
การเซ็ทอัพมากกว่าที่ทำให้แมวมันนุ่มขึ้น เพราะตัว Sti เองก็ไม่นุ่มครับ ผมเลยมองว่าเขาพยายามจะลดดีกรีความดิบลง
เพื่อให้คนเข้าถึงได้ง่ายขึ้นครับ ซึ่งเป็นข้อดีสำหรับยอดขายและการตลาด แต่คนที่อยากได้รถที่ได้ฟิลลิ่งดิบๆ อาจะไม่ชอบ ทั้งๆที่แทร็คล้อของแมวกว้างกว่านะครับ
ข้อแตกต่างอีกอย่างคือ วัสดุ ผมกลับชอบหมูมากกว่า เพราะรถสองคันที่ได้มาและขายไป วิ่งมาพอๆกัน
แต่แมวค่อนข้างดังก๊อกๆแก๊กๆ มากกว่าหมูครับ ส่วนหมูกลับคอนโซล หรือการเก็บเสียงดีกว่า (ขนาดแมวผมแดมป์พื้นทั้งคันแล้วนะ)
แต่หมูไม่ได้ทำไรเลย เสียงรบกวนที่มาจากถนน น้อยกว่า แต่เสียงลมดังกว่าหน่อย สิ่งที่เหมือนกันของภายในรถคือ สีพ่นวัสดุ ที่ยังห่วยมาทุกรุ่นเหมือนเดิม
หมูพ่นมาก็เงินๆด้านๆ ลอกง่าย แมวมันก็ลอกๆเหมือนกัน  สุดท้ายถ้ามันเละมากๆ คงไม่พ่นถอดไปทำสีใหม่

ส่วนเรื่องอะไหล่การบำรุงรักษา หมูของเล่นเยอะกว่าแมว ในราคาที่ถูกใจกว่า...ถ้าไม่ได้ปั๊มตราว่า STI น่ะนะ

โดยส่วนตัว ผมแบ่งประเภทรถใช้งานไว้ค่อนข้างชัดเจน

1. รถใช้งานในเมือง จะอะไรก็ได้ คันต้องเล็ก ประหยัดน้ำมัน ผมเลือก นิสสันมาร์ช เพราะราคาถูก คันเล็ก ประหยัด

2. รถใช้งานต่างจังหวัด ต้องวิ่งออกอยุธยา ทุกอาทิตย์ ก่อนหน้านี้ผมใช้แมว ซึ่งตอบโจทย์ได้ พอเปลี่ยนรถ คือหมูก็ตอบโจทย์เดียวกัน

3. รถใช้งานรับผู้ใหญ่ ขอเก็บเงินสักปี จะหาพวกเบนซ์มาเล่นครับ

4. Super Car อันนี้ความฝันครับ เชื่อว่าเพื่อนๆ ที่ใช้ซู ทุกคนก็คงมีฝันคล้ายๆ กัน
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

• *
  • My GDG
Re: สงสัยทำไมขายแมว ไปหาหมูคับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 05:36:17 AM »
ใช่เลยที่ทำให้ผม่จากแมวมาหา S203

พี่ป๊อกครับ แมวพี่ มีผู้สาวมาเอาไปซิ่งแล้วนะครับ เพิ่งโทรมาคุยกับผมเมื่อวานก่อนเอง
เขาบอกขับมันส์มากแต่พี่ไม่กล้ากดมันแรง (เขาเรียกตัวเองว่าพี่..ผมว่าน่าจะอายุเกินหลัก 30 )

วันที่ 4 เห็นว่าจะมาร่วมถ่ายรูปที เอ มอเตอร์ด้วยครับ เผื่อพี่ป๊อกอยากแวะมาดูแมวพี่ อิอิ

ออฟไลน์ cableroom

• Speaker...
  • *
  • Popular Vote : 15
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 04:48:59 PM »
สวัสดีคับ คูณอาร์ต  สงสัยหละคับ 555
แล้วจะคิดถึงแมวไหมคับ
ผมเองก็ใช้แมว อยากจะเอาไปทำให้อ้วนแต่ไม่กล้าคับ
มันหลายอย่างมากๆๆ
แอบมองหมูเหมือนกันแต่ตัดสินใจเลือกแมวมากแล้ว
มันตัดสินใจลำบาก
ถ้าแมวอ้วนผมก็เลือกแมว แต่ผมมันดันแมวผอมคับ
เห็นคนเอาแมวไปแลกหมูหลายคนหละ
ก็เลยสงสัย แล้วท้ายสุดผมว่าน่าจะกลับมาเล่นแมวอ้วนไหมคับ  :bbbear_9: :bbbear_9:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 05:03:47 PM โดย cableroom »
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 04:53:37 PM »
หมู2500 กับแมว2500
น่าจะเป็นเครื่องตัวเดียวกันนะครับ
ผมเองขับประหยัดได้10-12 โล
ขับแบบไปเรื่อยๆคับ  :bbbear_34:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 05:04:11 PM โดย cableroom »
จำหน่าย_สายไฟเครื่องเสียง_ลำโพงเครื่องเสียง_ครบวงจร

ออฟไลน์ da7000

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 05:29:01 PM »
ขายเหยี่ยวไปปีที่แล้ว เหลือแต่แมว ตอนนี้อยากได้หมู 204อ่า

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 06:52:09 PM »
สวัสดีคับ คูณอาร์ต  สงสัยหละคับ 555
แล้วจะคิดถึงแมวไหมคับ
ผมเองก็ใช้แมว อยากจะเอาไปทำให้อ้วนแต่ไม่กล้าคับ
มันหลายอย่างมากๆๆ
แอบมองหมูเหมือนกันแต่ตัดสินใจเลือกแมวมากแล้ว
มันตัดสินใจลำบาก
ถ้าแมวอ้วนผมก็เลือกแมว แต่ผมมันดันแมวผอมคับ
เห็นคนเอาแมวไปแลกหมูหลายคนหละ
ก็เลยสงสัย แล้วท้ายสุดผมว่าน่าจะกลับมาเล่นแมวอ้วนไหมคับ  :bbbear_9: :bbbear_9:

5 5 5  หลังจากหมู ผมขอหาเบนซ์ให้คุณปู่นั่งครับ และไม่คิดจะหาอิมเพรสซ่าเพิ่มแต่อย่างใด
เพราะตัวแมว Sti ก็ได้ลองขับมาแล้ว แต่ก็เฉยๆนะไม่ชอบอ่ะครับ

อย่างที่อธิบายครับ ผมไม่ซื้อรถซ้ำคลาสครับ เพราะการใช้งานมันซ้ำกัน ไม่มีประโยชน์นอกจากสนองนี๊ดตัวเอง
วันนี้ผมเอาหมูไปอยุธยา วิ่งชิลๆ 80-90 (พอดีคุณปู่นั่งไปด้วย เด้งกันสนุกสนานมาก...) ได้ 12.5 โลลิตรครับ

แต่ขากลับมาวิ่งชิลๆ เสือกไฟเช็คเอ็นจิ้นขึ้นซะงั้น (ขับเรื่อยๆอยู่ดีๆ...) มันคงงอแง อยากเข้าศูนย์เช็คสักรอบ อิอิ
อยากถามเหมือนกันว่า ในเมือง วิ่งกันได้เท่าไหร่ครับ แบบรถติดๆ หน่อย ผมจับดูได้ หกโลลิตร....เอิ๊ก...

ขายเหยี่ยวไปปีที่แล้ว เหลือแต่แมว ตอนนี้อยากได้หมู 204อ่า
น่าน..........กิเลสทั้งนั้น......

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:00:51 PM »
7โลลิตรครับ
แอบจำได้ตอนที่งานพี่art บอกพอกับimpละจบแค่แมว ต่อไปก็ e coupe
ไง่กลายมาเป็นลูกหมู555555

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:21:44 PM »
หมู WRX 2.5  ผมเปลี่ยนโบ + Flash  เกียร์ 5 speed  ขับต่อเนื่องมาประมาณ 100,000 โลเศษ

ในเมือง  เฉลี่ย 6 Km/L
ทางไกล   เหยียบบ้าง   ปล่อยบ้าง   เคยดีสุดได้แค่ 9 Km/L

ตอนนี้เปลี่ยน 6 speed   แล้ว   ผลเป็นไงเดี๋ยวมารายงานครับ

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:47:28 PM »
ขอผม2500
ในเมืองติดๆ7-8โลลิตร
ซัดหน่อย 6โลลิตร
ขับประหยัด10-12 โลลิตรขึ้นไป ความเร็ว80คับ
พี่ CHUND คับ. แมว หมู2500 เครื่องตัวเดียวกันใช่ไหมคับ

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 10:51:21 PM »
5 5 5  หลังจากหมู ผมขอหาเบนซ์ให้คุณปู่นั่งครับ และไม่คิดจะหาอิมเพรสซ่าเพิ่มแต่อย่างใด
เพราะตัวแมว Sti ก็ได้ลองขับมาแล้ว แต่ก็เฉยๆนะไม่ชอบอ่ะครับ

อย่างที่อธิบายครับ ผมไม่ซื้อรถซ้ำคลาสครับ เพราะการใช้งานมันซ้ำกัน ไม่มีประโยชน์นอกจากสนองนี๊ดตัวเอง
วันนี้ผมเอาหมูไปอยุธยา วิ่งชิลๆ 80-90 (พอดีคุณปู่นั่งไปด้วย เด้งกันสนุกสนานมาก...) ได้ 12.5 โลลิตรครับ

แต่ขากลับมาวิ่งชิลๆ เสือกไฟเช็คเอ็นจิ้นขึ้นซะงั้น (ขับเรื่อยๆอยู่ดีๆ...) มันคงงอแง อยากเข้าศูนย์เช็คสักรอบ อิอิ
อยากถามเหมือนกันว่า ในเมือง วิ่งกันได้เท่าไหร่ครับ แบบรถติดๆ หน่อย ผมจับดูได้ หกโลลิตร....เอิ๊ก...
น่าน..........กิเลสทั้งนั้น......

ไฟเอ็นจิ้นขึ้นลองถามพี่CHUND พี่เค้าเคยเขียนไว้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 11:12:29 PM โดย cableroom »

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 11:17:03 PM »
ใช้เหยี่ยวกับแมวอยู่ ถึงไม่ใช่หมู ก็ใกล้เคียงแล้วกัน
ชอบขับเหยี่ยวมากในบางโอกาส และชอบแมวมากกว่าในบางโอกาส  :bbbear_33:
เหยี่ยวชอบที่มันยังดูเก๋าๆเก่าๆนิดๆ รถมันเก่าและ กระทืบคันเร่งเต็มที่ ไม่ต้องถนอมเหมือนตอนรถใหม่ั
แมวชอบที่ขับสบาย พวงมาลัยดึงเข้าหาตัวได้ นอนขับได้ เกียร์อยู่ใกล้มือมากกว่าเหยี่ยว มี cruise control สบายตอนเดินทางไกล ช่วงล่างเหมาะกับคนแก่อย่างผม ยิ่งบางครั้งใช้ยางแก้มหนาหน่อย นุ่มลอยเลย เบาะหลังพับลง ขนของยาวๆได้ดี สามารถลงไปนอนเล่นได้
จากสายตาคนทั่วไปและสาวๆ จะบอกแมวสวยกว่าเหยี่ยว ประมาณ 9 ต่อ 1 นะ
แต่มันก็สวยกันคนละแบบ คนละแนวนะ

เอ่อ ยังไม่ได้ตอบเลย โดยส่วนตัวเลือกน้องหมูท่าฉลอมนะครับ
เหยี่ยวก็หายากคับ ชอบเหมือนกันดุดันกว่าหมูแต่หมูหน้ามันคม  ส่วนตัวนะคับ

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 06:58:36 AM »
7โลลิตรครับ
แอบจำได้ตอนที่งานพี่art บอกพอกับimpละจบแค่แมว ต่อไปก็ e coupe
ไง่กลายมาเป็นลูกหมู555555

พลาดไงครับ 5 5 5 จริงๆ ตั้งกฎกับตัวเองไว้ ว่าถ้าจะเปลี่ยนรถมันต้องเทพกว่าคันที่ใช้เท่านั้น และต้องสีเทาเท่านั้น แต่พลาดคือไปลองนั่นแหละ...
พอดีมันเข้ากฎ เลยเปลี่ยนซะงั้น แต่ทุกคนโอเคนะครับ ส่วนคันต่อไป ผมเอา E-Coupe ไปให้คุณปู่พิจารณาแล้ว ท่านบอกว่าราคานี้เอาสี่ประตูได้มั๊ย...
แกบอกเอามาทำไมสองประตูนั่งไม่สบายเข้าออกลำบาก สรุปแกเสียดายเงินครับ เมื่อวานก็คุยกันตอนไปอยุธยา ร่ำๆว่าไม่อยากได้แล้วเสียดายเงิน
แต่ผมเองมองว่า ท่านอายุมากแล้ว บางทีก็อยากให้ท่านได้ใช้(อย่างน้อยๆไม่ได้ขับได้นั่งก็ยังดี) สิ่งที่ท่านชอบบ้าง ไรบ้าง
(จุดนี้ด้วยแหละจากสองประตู เพิ่มเป็นสี่ รถมันไม่เท่ห์เลย....)

ตอนนี้เราสามารถตอบแทนพระคุณท่านใด ก็ควรทำให้เป็นรูปธรรมชัดเจน ไม่ใช่รอท่านจากไปแล้วเผาเบนซ์กระดาษไปให้ มันไม่มีประโยชน์ครับ

ผมยังเสียใจจนทุกวันนี้ ที่ไม่ได้ดูแลคุณพ่อแท้ๆให้ดีก่อนท่านจากไป(หัวใจวายเฉียบพลันตอนอายุ 50) ผมเหลือคุณปู่คนเดียวที่เป็นเหมือนพ่อแท้ๆ
เพราะผมอยู่กับปู่ย่ามาตั้งแต่ 3 เดือนที่ลืมตาดูโลก ท่านก็เหมือนพ่อแม่แท้ๆอีกคน คุณย่าผมเสียไปเมื่อปีก่อน โรคหัวใจเหมือนกัน แต่ผมไม่เสียใจเลย
เพราะผมเชื่อว่าตลอด 3 ปีที่ท่านป่วย ผมได้ดูแลท่านอย่างดี จนนาทีสุดท้ายที่ท่านจากไปครับ

ชีวิตผมดราม่านะ ก่อนจะมีวันนี้ได้ ชีวิตไม่ได้อบอุ่นเหมือนหลายๆบ้าน พ่อเสีย แม่หนีไปอยู่ลำพูนกับชีวิตสงบที่ท่านเลือก
ถ้าไม่มีคุณปู่คุณย่า ผมไม่มีวันนี้แน่ๆ ตอนนี้คุณย่าไม่อยู่ เหลือคุณปู่คนเดียว กับน้องชายคุณปู่ (มีสองปูงงมั๊ย?) ที่ผมดูแลท่าน

ไม่เกี่ยวกับรถ แต่ถ้าเรากตัญญู และต้อง กตเวที ผมเชื่อว่าอานิสงฆ์มันจะมันส่งให้เราดีเอง

ไฟเอ็นจิ้นขึ้นลองถามพี่CHUND พี่เค้าเคยเขียนไว้คับ

ขอบคุณครับบบบบ ต้องปรึกษาพี่เขาแล้ว กับแมวผมมีคอนเซาท์ส่วนตัวเสียบเช็คได้เลย พอเป็นหมู เหมือนโปรโตคอลมันคนละตัว เสียบไม่เห็น เซ็งเลย

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:22:00 PM »
พลาดไงครับ 5 5 5 จริงๆ ตั้งกฎกับตัวเองไว้ ว่าถ้าจะเปลี่ยนรถมันต้องเทพกว่าคันที่ใช้เท่านั้น และต้องสีเทาเท่านั้น แต่พลาดคือไปลองนั่นแหละ...
พอดีมันเข้ากฎ เลยเปลี่ยนซะงั้น แต่ทุกคนโอเคนะครับ ส่วนคันต่อไป ผมเอา E-Coupe ไปให้คุณปู่พิจารณาแล้ว ท่านบอกว่าราคานี้เอาสี่ประตูได้มั๊ย...
แกบอกเอามาทำไมสองประตูนั่งไม่สบายเข้าออกลำบาก สรุปแกเสียดายเงินครับ เมื่อวานก็คุยกันตอนไปอยุธยา ร่ำๆว่าไม่อยากได้แล้วเสียดายเงิน
แต่ผมเองมองว่า ท่านอายุมากแล้ว บางทีก็อยากให้ท่านได้ใช้(อย่างน้อยๆไม่ได้ขับได้นั่งก็ยังดี) สิ่งที่ท่านชอบบ้าง ไรบ้าง
(จุดนี้ด้วยแหละจากสองประตู เพิ่มเป็นสี่ รถมันไม่เท่ห์เลย....)

ตอนนี้เราสามารถตอบแทนพระคุณท่านใด ก็ควรทำให้เป็นรูปธรรมชัดเจน ไม่ใช่รอท่านจากไปแล้วเผาเบนซ์กระดาษไปให้ มันไม่มีประโยชน์ครับ

ผมยังเสียใจจนทุกวันนี้ ที่ไม่ได้ดูแลคุณพ่อแท้ๆให้ดีก่อนท่านจากไป(หัวใจวายเฉียบพลันตอนอายุ 50) ผมเหลือคุณปู่คนเดียวที่เป็นเหมือนพ่อแท้ๆ
เพราะผมอยู่กับปู่ย่ามาตั้งแต่ 3 เดือนที่ลืมตาดูโลก ท่านก็เหมือนพ่อแม่แท้ๆอีกคน คุณย่าผมเสียไปเมื่อปีก่อน โรคหัวใจเหมือนกัน แต่ผมไม่เสียใจเลย
เพราะผมเชื่อว่าตลอด 3 ปีที่ท่านป่วย ผมได้ดูแลท่านอย่างดี จนนาทีสุดท้ายที่ท่านจากไปครับ

ชีวิตผมดราม่านะ ก่อนจะมีวันนี้ได้ ชีวิตไม่ได้อบอุ่นเหมือนหลายๆบ้าน พ่อเสีย แม่หนีไปอยู่ลำพูนกับชีวิตสงบที่ท่านเลือก
ถ้าไม่มีคุณปู่คุณย่า ผมไม่มีวันนี้แน่ๆ ตอนนี้คุณย่าไม่อยู่ เหลือคุณปู่คนเดียว กับน้องชายคุณปู่ (มีสองปูงงมั๊ย?) ที่ผมดูแลท่าน

ไม่เกี่ยวกับรถ แต่ถ้าเรากตัญญู และต้อง กตเวที ผมเชื่อว่าอานิสงฆ์มันจะมันส่งให้เราดีเอง

ขอบคุณครับบบบบ ต้องปรึกษาพี่เขาแล้ว กับแมวผมมีคอนเซาท์ส่วนตัวเสียบเช็คได้เลย พอเป็นหมู เหมือนโปรโตคอลมันคนละตัว เสียบไม่เห็น เซ็งเลย

:bbbear_34:  :bbbear_34:

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:46:34 PM »
รถอีแต๋น  :bbbear_35:
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 03:32:43 PM »
พี่ป๊อกครับ แมวพี่ มีผู้สาวมาเอาไปซิ่งแล้วนะครับ เพิ่งโทรมาคุยกับผมเมื่อวานก่อนเอง
เขาบอกขับมันส์มากแต่พี่ไม่กล้ากดมันแรง (เขาเรียกตัวเองว่าพี่..ผมว่าน่าจะอายุเกินหลัก 30 )

วันที่ 4 เห็นว่าจะมาร่วมถ่ายรูปที เอ มอเตอร์ด้วยครับ เผื่อพี่ป๊อกอยากแวะมาดูแมวพี่ อิอิ

ไม่รู้ไปดูรถหรือไปดูคนขับ อิ อิ