ผู้เขียน หัวข้อ: 400 ม้า งบ เท่าไหร่ใน GDB ครับ  (อ่าน 34018 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
Re: 400 ม้า งบ เท่าไหร่ใน GDB ครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:11:33 PM »
ว่าจะoverhaul พอดีมาเก็บฟามรู้
แล้วถ้าคอแดง vf37 เน้นใช้งานเดิมๆไม่เอาแรง จำเป็นต้องเปลี่ยนลูก ก้านข้อ เปล่าครับ

แอบตอบ แบบความรู้น้อยนิด เน้นใช้งานเปลี่ยนแค่แหวนกับ ชาร์ฟ ก็พอคับพี่ ลังสาด  ส่วนแรงม้าเราไปเพิ่มกันที่ คลาสเซสบ็อค เอาละกันครับ  :bbbear_32:

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
Re: 400 ม้า งบ เท่าไหร่ใน GDB ครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:15:42 PM »
ฝากเอาไว้นิดละกันครับ ก่อนคิดจะโม ควรจะไล่สเต็ปดังนี้เพื่อให้ง่ายกับช่างในการที่จะทำรถให้ถูกใจเรา

1. กำหนดคาแรคเตอร์รถที่เราอยากได้ เช่น จอมพลัง พังไม่ว่า หรือ บูสไว มาไว หมดไม่ไว อันนี้สำคัญที่สุด ผมไม่ค่อยเห็นใครให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เลย ส่วนใหญ่จะพูดกันถึงแต่ตัวเลขแรงม้า ทอร์ค แต่ที่ต่างประเทศเวลาเค้าจะรับโมเครื่องนี่คือสิ่งที่สำคัญที่สุดที่เค้าจะถามครับ ผมเคยได้มีโอกาสพูดคุยกับสำนักแต่งรถชื่อดังที่รับโมรถส่งไปแข่งที่สนามเซปัง เคยบอกกับผมไว้ว่า จำไว้ว่ารถหนึ่งคันคือหนึ่งคาแรคเตอร์ ดังนั้น บางทีรถหนึ่งคันเค้ามีเครื่องหลายตัวด้วยซ้ำเพื่อดูว่าสนามไหนเหมาะจะใช้เครื่องลักษณะไหน ไม่มีเครื่องไหนทำได้ไปหมดทุกอย่าง ได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง

2. ตัวเลขแรงม้าและทอร์คที่อยากได้ (ตอบตัวเองให้ได้ด้วยนะครับว่าจะเอาไปทำไม ใช้หมดเหรอ? ผมเคยเจอถามมาแล้วครับ)

3. งบประมาณที่มี อันนี้จะเป็นตัวกำหนด วิธีการ, คุณภาพของที่เราใส่เข้าไป, ค่าแรงช่างหรืออู่ที่เราจะไปหา 

4. ลักษณะการขับขี่ใช้งาน เช่น เป็นรถบ้าน, รถขับเล่นวันหยุดหรือทำรถแข่ง บางคนมีรถอยู่คันเดียวแต่จะทำเต็มใส่โรลบาร์ คลัชทวินเพลท ใครขับได้ก็ตามสบายเถอะครับ ผมไม่เอาด้วยคนนึงหล่ะ

นี่คือ 4 ข้อที่คุณควรจะทำการบ้านก่อนที่จะเข้าไปคุยกับช่าง เพราะมันจะเป็นข้อมูลที่ช่วยให้ช่างเค้าหาสิ่งที่ตอบโจทย์และเหมาะสำหรับคุณได้ง่ายขึ้นและไม่บานปลาย อีกหนึงอย่างที่สำคัญมากๆก็คืออู่ ต่อให้ของที่เราใช้จะเทพขนาดไหน ถ้าคนประกอบเครื่องไม่ดีก็จบ clearance ต่างๆไม่ได้สุดท้ายก็พังอยู่ดี ความละเอียดและเอาใจใส่ของช่างต่างหากที่สำคัญมากๆ อีกตัวแปรนึงที่สำคัญคือเวลา แนะนำว่าถ้าเราไม่มีเวลาไปคอยดูหรือไม่มีความรู้ในเรื่องของการทำรถเลย ให้พาไปหาช่างที่เรามั่นใจในฝีมือแล้วบอกความต้องการของคุณให้เค้ารู้ ทิ้งรถไว้ ถึงเวลามาจ่ายตังค์ ขับรถกลับบ้าน สบายใจ จบ บางทียิ่งรู้มากก็ยิ่งกลัวมากนะครับ

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • Popular Vote : 7
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:17:39 PM »
มาต่อจากเมื่อคืน ถ้าต้องการจะเอาไปให้ถึงระดับ 400 ม้าหรือมากกว่านั้น โดยส่วนตัวผมว่าเอาคอขาวมาปั้นคุ้มกว่าครับ ลองสอบถามข้อมูลจากคุณมด modrxteam ได้ อันนั้นก็เหยี่ยวคอขาว ขุนจนฝูงม้าทะลักมาสี่ร้อยแก่ๆเกือบห้าร้อยตัว เพราะถ้าจะทำเครื่องคอแดงให้ถึงระดับนี้ก็คงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะต้องซื้อเครื่องคอแดงมา แล้วก็ต้องเอามารื้ออยู่ดี เว้นแต่ว่าอยากได้แบบสามร้อยกว่าๆ เดิมๆ ขับสบายๆ เหนียวๆ ถ้าอย่างงั้นผมถึงจะแนะนำให้หันไปคบกับเครื่องคอแดงครับ

โอ้ว ขอบคุณมากครับคุณเคน
ถามต่อนิดนึงครับ เป็นตากลม หรือตาเหยี่ยวดีครับ ถ้าเป็นไปได้ขออนุญาติโทรหาเลยได้ดีไหมครับ ^^'

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:23:25 PM »
ขอบคุณครับ เดี๊ยวหาคนช่วยทำการบ้านก่อน เห็นน้องๆนิสิตใต้คอนโดเตรียมสอบเต็มไปหมด
จะเข้าไปเนียนกับน้องเค้า
แอบตอบ แบบความรู้น้อยนิด เน้นใช้งานเปลี่ยนแค่แหวนกับ ชาร์ฟ ก็พอคับพี่ ลังสาด  ส่วนแรงม้าเราไปเพิ่มกันที่ คลาสเซสบ็อค เอาละกันครับ  :bbbear_32:
ไว้เด็กๆสอบเสร็จแล้วค่อยออกสอยกันน้อง
พี่ว่างอีกทีหลัง13เลยจ้า

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:28:27 PM »
ว่าจะoverhaul พอดีมาเก็บฟามรู้
แล้วถ้าคอแดง vf37 เน้นใช้งานเดิมๆไม่เอาแรง จำเป็นต้องเปลี่ยนลูก ก้านข้อ เปล่าครับ

รถวิ่งมากี่โลแล้วอ่ะครับ จริงๆเครื่องคอแดงตระกูล GDB นี่ทนมากนะครับ ถ้าไม่ได้อัดมากมายลากสุดๆทุกเกียร์นี่ เค้าโอเวอรฮอล์กันแถวๆแสนโล up ก็ยังไหว แต่ถ้าได้เวลาโอเวอร์ฮอล์แล้วก็ให้ช่างเค้าดูพวกแหวน แกะชาร์ฟออกมาดูหน่อยว่ามีรอยมั๊ยจะได้ดูความผิดปกติของเครื่องยนต์ไปด้วย หลักๆก็คงเป็นอย่างที่คุณ Kmitl@Ku บอกอ่ะครับ แค่แหวนกับชาร์ฟก็พอหรือถ้าชอบลากเกียร์หรือแช่ยาวๆหน่อยก็เปลี่ยนเป็นชาร์ฟซิ่งไปด้วยเลยก้ดี เพราะราคาก็ไม่ได้แพงกว่าของโรงงานเท่าไหร่ ส่วนลูกก้านข้อถ้าไม่เจออะไรผิดปกติก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ   

ออฟไลน์ e_tapop

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:30:40 PM »
รอซัก 2 อาทิต เดี๋ยวจะมาบอกงบ ให้คับพี่ :bbbear_13: :bbbear_13:

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:33:17 PM »
โอ้ว ขอบคุณมากครับคุณเคน
ถามต่อนิดนึงครับ เป็นตากลม หรือตาเหยี่ยวดีครับ ถ้าเป็นไปได้ขออนุญาติโทรหาเลยได้ดีไหมครับ ^^'

ยินดีครับ ผม pm เบอร์ไปให้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:34:03 PM »
แนะนำแบบไม่ตามกระแสครับ

http://store.forcedperformance.net/merchant2/merchant.mvc?Screen=CTGY&Store_Code=FP&Category_Code=WRX-Turbo

forced performance  ฝรั่งเล่นกันเยอะ เป็น bolt on ใส่ได้เลย สั่ง customize ได้ครับ

Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:42:08 PM »
Tomei arm turbo พิกัด 400hp up มี2ตัวครับ ARMS M7960 . ARMS M8265  SINGLE SCROLL

ตอนแรกก็เล็งๆจะเปลี่ยน turbo แต่โดน 2300 เข้าไป ขับสบาย ลืมเลย :bbbear_3:
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ KaewSaBa

• *
  • Popular Vote : 12
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:58:41 PM »
มีอีกตัวคือ RX6R อะครับ Twin Scroll เหมือนกัน customize ได้ว่าอยากให้ตัวเทอร์โบออกมาเป็นแบบไหน (เลือกขนาดใบหน้า ID/OD ได้, Ex Housing A/R ได้) ไม่รู้มีใครเคยลองมั้ย
http://www.power-enterprise.co.jp/USA/products/turbo/RX6R/rx6r.html

Tomei ตัว Twin Scroll M7760 จากที่ได้ลองคุยๆกับคนที่ใช้อยู่เหมือนกันครับ เค้าแนะนำว่าเหมาะกับคนอยากได้บูสมาไวๆ แต่เสียอย่างตัวหน้าตาเทอร์โบมันยังไม่ update เหมือนรุ่นอื่นอย่าง M7960 หรือ M8265, แถมตัว actuator ก็มาเป็นแบบสีบรอนซ์ ไม่ได้มาพร้อมๆกับเวสกระป๋องสีฟ้า ไม่เท่เลย - -

อย่างที่คุณเคนแนะนำคือถูกต้องที่สุดครับ การกำหนดแรงม้า/แรงบิดก็ส่วนนึง แต่สิ่งสำคัญที่เราจะต้องคำนึงอีกอย่างคือ characteristic ของรถ
ส่วนหนึ่งที่มีผลมากคือการเลือกเทอร์โบครับ แต่ละตัวก็คนละอารมณ์เลยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับคนจูนด้วย
EJ20K

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 04:44:26 PM »

VF37 ก็คือเทอร์โบเดิมของเหยี่ยวนะครับ ซึ่งโรงงานก็ได้ออกแบบมาแบบนี้อยู่แล้ว ยิ่งบอกว่าใช้งานเดิมๆ ไม่เอาแรงก็ไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยน ลูกก้านข้อ สิครับ

เอาให้ทนหน่อยก็หาชาร์ฟซิ่งชักชุด เพื่อลดจุดออ่อนของเครื่องบ๊อกเซอร์มาใส่ซะหน่อย

ยกเว้นว่าถ้าจะ Overhaul อยู่แล้ว+อนาคตมั่นใจว่าคันแน่ๆ ก็ทำไปเลยตอนเปิดเครื่องทีเดียวจะได้ไม่เสียค่าแรง 2 รอบ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 04:48:44 PM »
รอซัก 2 อาทิต เดี๋ยวจะมาบอกงบ ให้คับพี่ :bbbear_13: :bbbear_13:
กะลังรื้ออยู่เรยนิ ทาวี ยานบิน 400+ แน่ๆๆ  :bbbear_26:
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 04:53:34 PM »
กะลังรื้ออยู่เรยนิ ทาวี ยานบิน 400+ แน่ๆๆ  :bbbear_26:
ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกคับ เอาแค่ขับสนุกก็พอ อิอิ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 04:55:18 PM »
ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกคับ เอาแค่ขับสนุกก็พอ อิอิ

ทำกันหย่ายเลย ตามใครไม่ทันแล้ว  :bbbear_11:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 05:30:14 PM »
ทำกันหย่ายเลย ตามใครไม่ทันแล้ว  :bbbear_11:

ถ้าไม่พังก็ไม่ได้ทำหรอกคับพี่ ไหนๆ พังและก็ทำมันซะเลย